หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มปรับปรุงส่วนไผ่นัก ผักหลาย หลังจากได้สมัครเป็นสมาชิกเกษตรพอเพียง.คอม  (อ่าน 31439 ครั้ง)
ต้อย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:03:06 PM »

ข้าวสาลีม่วงที่ปลูกไว้แก่เต็มที่แล้วแต่ไม่มีคนรับซื้อเขาว่าไม่อร่อย(ลืมว่าชื่อพันธุ์อะไร)ดีนะปลูกไม่มาก ไก่ชอบกินมากไม่ได้ขายเอาให้ไก่กินซะเลย (ขาดทุนงานนี้) โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

Uploaded with ImageShack.us
ขนาดแกะเปลือกออกสีม่วงยังติดมือ สงสัยคนซื้อว่าเราย้อมสีแน่แน่เลย

มีเยอะก็ส่งมาขยายพันธุ์ทางนี้บ้างก็ได้ รับไม่อั้นนนน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: 5XXA

tass08
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:17:31 PM »

ข้าวสาลีม่วงที่ปลูกไว้แก่เต็มที่แล้วแต่ไม่มีคนรับซื้อเขาว่าไม่อร่อย(ลืมว่าชื่อพันธุ์อะไร)ดีนะปลูกไม่มาก ไก่ชอบกินมากไม่ได้ขายเอาให้ไก่กินซะเลย (ขาดทุนงานนี้) โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ขนาดแกะเปลือกออกสีม่วงยังติดมือ สงสัยคนซื้อว่าเราย้อมสีแน่แน่เลย

Uploaded with ImageShack.usเก็บพันธ์ไว้ขายให้ด้วยน่ะค่ะ สวนพร้อมแล้วจะติดต่อไป

ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:40:49 PM »

สวนนี้หลากหลายดีแท้

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
tankon
*

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:08:04 PM »

สวนนี้หลากหลายดีแท้
เมื่อก่อนพ่อกับแม่ปลูกดอกไม้ครับตอนนี้ทำน้อยลงที่เลยเหลือเลยทดลองปลูกดูครับมันไม่ต้องดูแลมาก

tankon
*

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:36:28 PM »

วันนี้เอารูปลูกไก่ที่ฟักจากตู้ฟักไข่ที่ทำเองมาให้ดูครับ เริ่มฟักออกเป็นตัวตั้งแต่วันที่ 3 เมษายน 2555 เริ่ใฟกออกจากไข่ไก่ที่โดนหมากัดแม่ของมันแล้วจนถึงไข่ที่เริ่มฟักตั้งแต่วันที่ 22 มีนาคมครับ

สมาชิกใหม่ครับ เป็ดไข่ที่เริ่มฟักวันที่ 23 มีนาคม 2555 ครับ ชุดนี้มี 10 ฟอง แตกไปซะฟอง ตอนนี้ออกมาเป็นตัวแล้วสามตัว

tankon
*

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:40:33 PM »

ตัวเมียแย่งรังกันเลยเอามาใส่ตู้ฟักซะเลยครับ(เหล่าป่าก๋อยร้อยครับ)

narong545
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:59:05 PM »

รบกวนขอชื้อเม็ดพันธุ์มามาปลูกบ้าง พอแบ่งให้ได้มั่ย

tankon
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:56:14 PM »

รบกวนขอชื้อเม็ดพันธุ์มามาปลูกบ้าง พอแบ่งให้ได้มั่ย
เม็ดพันธุ์จากฟักแก่มันไม่ค่อยดีครับมันจะออกมาเหมือนคนฟันห่าง มีเม็ดพันธุ์ที่ซื้อมาแล้วยังเหลือแบ่งให้ได้ครับถ้าสนใจจริงผมให้ฟรีครับ

narong545
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:11:11 PM »

ถ้าหาชื้อได้ที่ไหน.. โกรธ โกรธ ส่งมาที่ narong 545หมู่2 บ้านปางสัก ต.แม่สูน อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ 50110 ขอบคุณมาก อายจัง อายจัง

tankon
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:36:54 PM »

วันนี้เอารูปดอกดาวกระจาย(คัดเตอร์)พีค๊อก ชุดใหม่มาลงให้ดูครับ ชุดนี้ปลูกไม่มากครับกล้าไม่มีค่อยทยอยปลูกไป ที่เห็นเปิดไฟไม่ใช่งานวัดนะครับ 555 ปลูกไฟให้ดอกพีค๊อกครับเพิ่มกลางวันให้มัน(หลอกให้มันโตครับ)ถ้าไม่เปิดไฟให้มันมันจะไม่สูงขายไม่ได้ราคาครับ

และถ่ายรูปโครงการขุดลอกแม่น้ำปิงมาให้ดูกันครับโครงการดีแต่มีผลกระทบกับผมครับ 555555 ผมสูบน้ำไปรดต้นไม้ไม่สดวกครับตอนนี้มีรถบรรทุกวิ่งขนดินขนทรายกันทั้งวัน รถมันจะทับท่อส่งน้ำผมแตกเอาครับเพราะผมสูบน้ำจากแม่น้ำปิงมาใช้ครับ เมื่อไร่จะเสร็จก็ไม่รู้ครับ 55555 เวลาจะให้น้ำต้นไม้ต้องสูบน้ำหลังรถหยุดขนดินครับ หลังห้าโมงเย็น

tankon
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:49:29 PM »

เพราะท่อส่งน้ำผมต้องพาดขวางถนนที่เขาทำ ในรูปนี้ผมถอดท่อออกแล้วเพราะมีรถวิ่งขนดินเดียวทับท่อแตกครับ 5555

ขนจะขุดเอาทรายที่ขวางทางน้ำออกไปครับ

tankon
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:57:29 PM »

ถ้าหาชื้อได้ที่ไหน.. โกรธ โกรธ ส่งมาที่ narong 545หมู่2 บ้านปางสัก ต.แม่สูน อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ 50110 ขอบคุณมาก อายจัง อายจัง
เม็ดพันธุ์นี้ผมซื้อจากร้านเกษตรแถวแม่โจ้ครับ ไม่ทราบว่าต้องการมากหน้อยขนาดไหนครับ แล้วเวลาส่งส่งแบบไหนสะดวกครับไม่เคยส่ง แล้วผมจะถ่ายรูปกล่องเม็ดพันธุ์มาให้ดูนะครับ

tankon
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:37:06 PM »

เอารูปกล่องเม็ดพันธุ์ข้าวโพดมาให้ดูครับ แฟนซี ม่วง

Liked By: bigpubarlap, 5XXA
tankon
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:34:12 PM »

หวัดดีบ่ายวันอาทิตย์อันร้อนสุดๆครับ วันนี้ เอาพืชตัวใหม่ที่ผมชอบกินมาฝากครับ หวาย ไม่รู้พันอะไรไปขุดมาจากบ้านย่าครับ งงเหมือนกันมันออกได้ยังไงต้นซักต้นก็ไม่มี สงสัยนกจะพามาครับ ขุดได้มาสามต้นครับ ต้นใหญ่หนึ่งต้น ต้นเล็กสอง หนึ่งต้นได้ดินติดมากับลากต้นนี้คงรอด อีกต้นได้มาแต่รากครับดินไม่ติดมาเลยหน้าเป็นห่วง ส่วนต้นใหญ่ได้มาทั้งเหง้าทั้งกอ คงไม่มีปัญหา จะมีปัญหาคือไม่มีข้อมูลเกียวกับหวายเลย นี่ก็ได้แรงบันดาลใจจากชมรมปลูกหวายตัดหน่อ ในเวปเกษตรพอเพียงครับ ถ้ารอดทั้งสามต้นคงพอได้แกงกิน 5555

และอีกหนึ่งงานวันนี้ครับ ตอนกิ่งไผ่กิมซุงมีคนซื้อหน่อไม้ไปกินแล้วติดใจมาขอซื้อกล้า พอดีไม่มีกล้าเหลือเลยปีที่แล้วทำแค่ที่มีคนมาสั่งทำไว้มากก็ไม่มีที่ปลูกแล้วพื้นที่น้อยครับ

Liked By: ต้อย, 5XXA
tankon
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:40:10 PM »

ตอนกิ่งไผ่วันนี้เดินผ่านไผ่ซางหม่นเห็นมีอะไรผุดออกจากใบไผ่แห้งโคนก่อไผ่เขี่ยดูเป็นหน่อซางหม่น ไม่ได้ให้น้ำให้ปุ๋ยเลยออกหน่อเอง อิอิ รอโตอีกนิดเสร็จแน่เบื่อหน่อกิมซุงแล้วเปลี่ยนเป็นซางหม่นคงอร่อยดี

ต้อย
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:05:56 PM »

หวัดดีบ่ายวันอาทิตย์อันร้อนสุดๆครับ วันนี้ เอาพืชตัวใหม่ที่ผมชอบกินมาฝากครับ หวาย ไม่รู้พันอะไรไปขุดมาจากบ้านย่าครับ งงเหมือนกันมันออกได้ยังไงต้นซักต้นก็ไม่มี สงสัยนกจะพามาครับ ขุดได้มาสามต้นครับ ต้นใหญ่หนึ่งต้น ต้นเล็กสอง หนึ่งต้นได้ดินติดมากับลากต้นนี้คงรอด อีกต้นได้มาแต่รากครับดินไม่ติดมาเลยหน้าเป็นห่วง ส่วนต้นใหญ่ได้มาทั้งเหง้าทั้งกอ คงไม่มีปัญหา จะมีปัญหาคือไม่มีข้อมูลเกียวกับหวายเลย นี่ก็ได้แรงบันดาลใจจากชมรมปลูกหวายตัดหน่อ ในเวปเกษตรพอเพียงครับ ถ้ารอดทั้งสามต้นคงพอได้แกงกิน 5555

และอีกหนึ่งงานวันนี้ครับ ตอนกิ่งไผ่กิมซุงมีคนซื้อหน่อไม้ไปกินแล้วติดใจมาขอซื้อกล้า พอดีไม่มีกล้าเหลือเลยปีที่แล้วทำแค่ที่มีคนมาสั่งทำไว้มากก็ไม่มีที่ปลูกแล้วพื้นที่น้อยครับ

ตัดใบลดการคายน้ำน่าจะดีนะ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์