หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่อง การวางระบบสปริงเกลอร์ บ้าน-สวน-โรงเห็ด  (อ่าน 964 ครั้ง)
Jitsupa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 04:28:12 PM »

เป็นเกษตรกรมือใหม่ค่ะ ตอนนี้ยังทำงานอยู่กรุงเทพฯ แต่มีโครงการว่าปีหน้าจะเกษียณจากงานและไป
ทำเกษตรเต็มตัวแล้วค่ะ

รบกวนขอปรึกษาท่านผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องการวางระบบรดน้ำอัตโนมัติ (สปริงเกลอร์)ค่ะ พื้นที่ทั้งหมด 3 ไร่
อยู่อำเภอวังน้ำเขียว โคราชค่ะ พื้นที่ทั้งหมดปรับให้ค่อนข้างเรียบเสมอกัน ยกเว้นพื้นที่ด้านข้าง(ขวามือ)
ที่จะสูงกว่าด้านซ้ายเกือบเมตร และด้านหลังติดริมบ่อน้ำที่เป็นดินเดิมก่อนถมคือต่ำกว่าด้านหน้าประมาณ
1.5 เมตร

พื้นที่แบ่งคร่าว ๆ เป็น 3 ส่วน คือ
1) บริเวณหน้าบ้าน & ข้างบ้าน จะปลูกหญ้านวลน้อยหรือมาเลเซีย และทำสวนหย่อม
2) หลังบ้าน ทำสวนครัวเล็ก ๆ และมีโรงเห็ดขนาด กว้าง 3.5 x ยาว 6 เมตร จำนวน 2 โรง จะปลูกเห็ดหอมค่ะ
     (อยากทำเป็นสปริงเกลอร์หัวหมอกในโรงเห็ด)จะเริ่มปลูกปีหน้าหลังออกจากงานค่ะ
3) พื้นที่ด้านหลังโรงเห็ดถึงริมห้วยน้ำ ปลูกผลไม้รวม เช่น มะยงชิด, มะปรางหวาน, ฝรั่ง, ขนุน, เงาะ
    , ลิ้นจี่ , มะนาว อย่างละ 1-5 ต้นค่ะ (เริ่มทะยอยปลูกไปแล้วประมาณ 10 ต้น และที่เหลือขุดหลุมเตรียมปลูกไว้แล้ว)

แปลนสวนคร่าว ๆ และขนาดพื้นที่ตามภาพค่ะ อยากให้มีโปรแกรมตั้งเวลาการรดน้ำ (ไทม์เมอร์) เนื่องจากขณะนี้
แม่ซึ่งอายุมากแล้วอยู่ที่สวนคนเดียว คงไม่เข้าใจวิธีเปิด-ปิดระบบน้ำค่ะ

เคยขอคำปรึกษาไปที่ซุปเปอร์ โปรดัคส์ได้ใบเสนอราคามารวม 6 หมื่นกว่าบาท (ไม่รวมสปริงเกลอร์หัวหมอกในโรงเห็ด)
ซึ่งถือค่อนข้างสูงสำหรับการเริ่มต้นจะลงทุน และเขาไม่ได้ให้แปลนการวางท่อน้ำและจุดวางหัวสปริงเกลอร์มาให้ด้วย
คุยกับช่างประปาในพื้นที่เขาก็บอกว่าไม่มีรายละเอียดเขาวางให้ไม่ได้

จึงอยากสอบถามกูรูทั้งหลายค่ะ ว่าควรวางระบบน้ำอย่างไรให้ได้ผลคุ้มค่าที่สุดค่ะ

เพิ่มเติม - ที่วังน้ำเขียว มีปัญหาเรื่องไฟตกเป็นประจำและทุกบ้านละแวกนั้นยังใช้เป็นไฟฟ้าชั่วคราวทั้งหมด 
ไม่ทราบว่าหากปกติเราใช้ปั๊มน้ำเป็นปั๊มไฟฟ้าและเพิ่มปั๊มสำรองที่ใช้น้ามันเผื่อเอาไว้จะได้ไหมคะ
เพราะตอนนี้ขนาดปัมน้ำอัตโนมัติมนที่ใช้ในบ้าน (มิตซูบิชิ ขนาด 300 วัตต์) ตอนเช้า-เย็นยังใช้งานไม่ได้เลยค่ะ
ปั๊มหอยโข่ง 1.5 แรงม้าที่ใช้สูบน้ำจากห้วยแล้วต่อสายยางรดน้ำต้นไม้ หลอดไฟ เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเจ๊งไป
หลายอย่างแล้วเพราะไฟตกนี่แหละค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 04:25:17 PM โดย Jitsupa » บันทึกการเข้า

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:31:04 PM »

เส้นใยเจริญได้ดีที่20-26องศาเซลเซียส ระยะออกดอก12-17องศาC

ถ้าอุณภูมิสูงกว่า20องศาC ดอกเห็ดจะบาง บานง่าย สีคล้ำ ดอกก้านยาว

ถ้าอุณหภูมิช่วงกลางวัน กลางคืนต่างกันมาก ผิวหมวกดอกจะแตกเป็นลาย ดอกหนา สีซีด ก้านสั้น

ระบบควบคุมความชื้นอย่างเดียว ไม่มีระบบควบคุมความเย็นไม่น่าจะไหวนะครับ

ดูตามตำราว่าไว้นะครับ ไม่เคยลองทำดูเหมือนกัน รอท่านอื่นมาตอบละกันครับ
Jitsupa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:24:10 PM »

เส้นใยเจริญได้ดีที่20-26องศาเซลเซียส ระยะออกดอก12-17องศาC

ถ้าอุณภูมิสูงกว่า20องศาC ดอกเห็ดจะบาง บานง่าย สีคล้ำ ดอกก้านยาว

ถ้าอุณหภูมิช่วงกลางวัน กลางคืนต่างกันมาก ผิวหมวกดอกจะแตกเป็นลาย ดอกหนา สีซีด ก้านสั้น

ระบบควบคุมความชื้นอย่างเดียว ไม่มีระบบควบคุมความเย็นไม่น่าจะไหวนะครับ

ดูตามตำราว่าไว้นะครับ ไม่เคยลองทำดูเหมือนกัน รอท่านอื่นมาตอบละกันครับ

อากาศที่วังน้ำเขียวพอจะปลูกเห็ดหอมได้ค่ะ พันธ์พื้นเมืองของที่นั่น ดอกเห็ดจะสีคล้ำและดอกเล็กกว่าเห็ดหอมจีน
แต่จะมีความหอม, กรอบ มากกว่าค่ะ

เรื่องเทคนิคการปลูกไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ค่ะ เพราะมีคนรู้จักพอจะสอนให้ได้ แต่ปัญหาใหญ่คือเรื่องการวางระบบน้ำ
นี่ล่ะค่ะ ที่กำลังรอผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้คำแนะนำค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์