หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ปลูกไผ่บงหวาน  (อ่าน 64145 ครั้ง)
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:59:41 PM »

ลักษณะของไผ่บงหวานที่นำมาปลูก( จากสวนเพชรน้ำผึ้งครับ ) หน่อดกสวยอวบ

หน่ออวบอ้วนน่าทานมากครับ อีกไม่นาน ที่สวนของผมก็คงจะได้แบบนี้หรือเปล่าหนอ

อีกไม่นานก็ได้แบบนี้หรือดีกว่านี้ครับ  ขอให้มีกำลังที่จะทำต่อไปครับ มาให้กำลังใจครับ   วันที่  28  เม.ย.  55  ทางชมรมผู้ปลูกไผ่ภาคเหนือนัดไปทำซุ้มที่งานเกษตรภาคเหนือครับ  เริ่มงานวันที่  1  พ.ค.ครับ  ถ้าไม่ติดอะไรเรียนเชิญครับ 

โอยยย อิจฉาคนได้อยู่กับสวน ถ้าถูกรางวัลที่2 โบจะรีบทำบ้านให้เสร็จแล้วไปเป็นชาวสวนทันทีเลย

คนขยัน  อีกไม่นานบ้านก็เสร็จครับ  มาให้กำลังใจน้องโบว์อีกคน

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096

ธีรวัจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนไผ่พอเพียง(ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง)

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:40:54 PM »

ขอบคุณมากครับพี่เปีย
 และที่ถามเรื่องไผ่เหี่ยวเฉา ที่บอกว่าเพราะรากเน่า แล้วมันจะฟื้นหรือเปล่าครับ
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:45:33 PM »

ขอบคุณมากครับพี่เปีย
 และที่ถามเรื่องไผ่เหี่ยวเฉา ที่บอกว่าเพราะรากเน่า แล้วมันจะฟื้นหรือเปล่าครับ

ถ้าแห้งตายก็ไม่ฟื้นครับ  แต่ถ้ายังเขียวอยู่ก็ฟื้นครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:18:11 AM »

มาให้กำลังใจคนเหนือด้วยกันครับ
สวนไผ่ผมก็อยากทำแต่คงต้องรอเวลาที่เหมาะสมครับ
จะตามไปติดๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะนาวในยางรถยนต์ (แปดริ้ว) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39776.0
สวนปกรกา นู๋เก่ง (เชียงราย) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19892.0
ธีรวัจน์
*

สวนไผ่พอเพียง(ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง)

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:34:55 PM »

มาให้กำลังใจคนเหนือด้วยกันครับ
สวนไผ่ผมก็อยากทำแต่คงต้องรอเวลาที่เหมาะสมครับ
จะตามไปติดๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ต้องขอขอบคุณนะครับที่ช่วยเป็นกำลังใจ  ตอนนี้แล้งมาก ๆ สงสารเจ้าบงหวานจังเลยครับ ถ้าฝนตกลงมาสักครั้ง หนักๆ คลจะดีมาก ๆ ครับ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:54:51 PM »

ยามว่าง ๆ ก็หัดวาดรูปการ์ตูนเล่น พอไหวมั๊ยครับเนี่ย
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:02:17 PM »

ทุกอย่างมีความงดงามอยู่ในตัวเสมอ

แม้จะเป็นดอกมะขาม ก็ยังคงความงามเช่นกันนะ

พอจะหายร้อนได้บ้างนะครับ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:22:41 PM »

ว่าง ๆ ก็ไม่เล่นโฟล์คซองที่ถนนคนเดินที่ลำพูน ก็แค่คลายเหงาครับ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:42:35 PM »

งานวันเกษตรภาคเหนือที่ มช. 1 -6 พ.ค. 55  น่าสนใจนะครับ ไม่ไปไม่ได้แล้ว จะไปหาต้นไผ่มาปลูกเพิ่มอีกสักหน่อย
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:49:54 PM »

จะไปลองชิมส้มตำหน่อไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งสักหน่อยครับ
deepor
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:57:50 PM »

ชอบเขียนรูป ชอบเล่นดนตรี ชอบต้นไม้ นี่ล่ะศิลปินโดยแท้ อีกหนึ่งแรงใจค่ะ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:02:52 PM »

ชอบเขียนรูป ชอบเล่นดนตรี ชอบต้นไม้ นี่ล่ะศิลปินโดยแท้ อีกหนึ่งแรงใจค่ะ

ขอบคุณครับที่เป็นแรงใจ ขอบคุณมาก ๆ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาโพส เพราะเน็ตเสีย ฮ่าๆๆๆ (มะได้จ่ายตังค์) ตอนนี้ผบงหวานกำลังแย่งกันแทงหน่อน่าดู แล้วจะน้ำภาพมาให้ชมานะครับ   
blatand
สวน.....จ.อุทัยธานี
*

ตามรอยเท้าพ่อ-->

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:56:19 PM »

หามานานกระทู้ที่เอาพันธ์ุของพี่เปียไปปลูกอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง กว่าผมจะได้ปลูกก็ปีหน้าโน่น รอชมภาพความคืบหน้าครับ

เติมต่อสวนฝัน กินอาหารจากป่า เลี้ยงปลานาอินทรีย์ จิตมีธรรมะ เหลือแลกแจกขาย ทำสมุนไพรพื้นบ้าน สืบสานเกษตรกรรม นำสู่ความสุข
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:27:52 PM »

หามานานกระทู้ที่เอาพันธ์ุของพี่เปียไปปลูกอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง กว่าผมจะได้ปลูกก็ปีหน้าโน่น รอชมภาพความคืบหน้าครับ
ครับตอนนี้เอาพันธ์ไผ่ของพี่เปียมาปลูก อายุ ณ วันนี้ก็ 6 เดือนกับอีก 6 วัน ตอนนี้ออกหน่อเกือบ 100 เปอร์เซ้นต์แล้วครับ
พึงไปตัดหย้าเมืองสองวันก่อน เดี่ยวจะเอารูปมาให้ดูดนะครับ  ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ  ถ้าหากอยู่ที่ จ. ลำพูนก็มาดูได้นะครับ
หางายติดถนน ลำพูนดอยติ - ป่าซางครับ กม.ที 9 ครับ
phensiri
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:33:08 PM »

ครับตอนนี้เอาพันธ์ไผ่ของพี่เปียมาปลูก อายุ ณ วันนี้ก็ 6 เดือนกับอีก 6 วัน ตอนนี้ออกหน่อเกือบ 100 เปอร์เซ้นต์แล้วครับ
พึงไปตัดหย้าเมืองสองวันก่อน เดี่ยวจะเอารูปมาให้ดูดนะครับ  ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ  ถ้าหากอยู่ที่ จ. ลำพูนก็มาดูได้นะครับ
หางายติดถนน ลำพูนดอยติ - ป่าซางครับ กม.ที 9 ครับ
โบเพิ่งปลูกเดือนเดียวหน่อออกมาแค่หน่อเดียว ยังยิ้มไม่หุบเลย คุณธีรวัจน์ปลูกจนเห็นหน่อเต็มกอแล้วคงยิ้มจนเหงือกแห้งด้วยความภูมิใจแน่ๆเลย อิอิ

blatand
สวน.....จ.อุทัยธานี
*

ตามรอยเท้าพ่อ-->

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:35:09 PM »

ผมอยู่อุทัยธานีครับ ปีนี้ว่าจะหาโอกาศไปศึกษาดูงานที่สวนไผ่ใกล้ ๆ บ้านก่อนครับ

เติมต่อสวนฝัน กินอาหารจากป่า เลี้ยงปลานาอินทรีย์ จิตมีธรรมะ เหลือแลกแจกขาย ทำสมุนไพรพื้นบ้าน สืบสานเกษตรกรรม นำสู่ความสุข
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์