หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่บงหวานพอเพียง(มือใหม่หัดปลูกไผ่)  (อ่าน 170924 ครั้ง)
ธีรวัจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนไผ่พอเพียง(ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง)

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:10:23 PM »

ผมชื่อ ธีรวัจน์ จักร์แก้วรังสี เป็นคนลำพูนโดยกำเนิด บ้านเกิดอยู่ อ.แม่ทา จังหวัดลำพูนครับ อดีตก็ทำมาหลายอย่างครับ แรกๆ ก็ลูกจ้าง จนมาลงทุนเป็นเจ้าของกิจการ แล้วก็ล้มเหลว ตามสภาพการณ์ของประเทศ ล้มลุกคลุกคลานมาตลอดครับ สุดท้ายปัจจุบัน กลับมาอยู่ที่บ้าน เปิดร้านอาหารเล็กๆ ในที่ของตนเอง ติดถนน เลี่ยงเมือง ดอยติ - ป่าซาง ชื่อร้าน ลาบพอเพียงครับ พอดีมีที่ดินอยู่ 2 ไร่ ก้มาคิดว่าจะปลูกอะไรดี โดยที่ไม่ต้องดูแลมาก ไม่ต้องใช้สารเคมี ก็พึ่ง Google ช่วยหาอีกแรง จนมาลงที่ไผ่บงหวานสายพันธุ์เพชรน้ำฝึ้งครับ ปลูก 300 ต้น พร้อมกับขุดบ่อน้ำ 2 งาน ลึก 8 เมตร ก้เริ่มปลูกวันพ่อแห่งชาติ คือ 5 ธ.ค. 54 ครับ
ปลูกสายพันธุ์เพชรน้ำผึ้งครับ

ใช้เหง้าปลูกขุดมาจากกอ แล้วนำมาปลูกทันที่ครับ ไม่ต้องเพาะถุงดำครับ

3 เดือนต่อมาครับ แตกใบ่อ่อนแล้วครับ ยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยเลย

ปลูกกิมซุงด้วยครับ

ปลูกฝักทองแซมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 11:21:24 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

ธีรวัจน์
*

สวนไผ่พอเพียง(ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:18:09 PM »

หวัดดีครับทุกๆ ท่าน
     พื่งเริ่มปลูกไผนะครับ สวนก็ยังไม่สวยงาม  ปลูกประมาณ 300 กว่าต้นครับ รออีกสัก 6 เดือนก็คงจะน่าดูหน่อยนะครับ
ไผ่บงหวานที่นำมาปลูก(อ้อ..ผมอยู่ที่ลำพูนนะครับ อยู่อำเภอเมืองครับ) เป็นสายพันธุ์เพชรนำผึ้งจาสวนพี่เปียครับ ขุดจากกอมาทั้งเหง้าครับ ไม่ได้ใช้ต้นพันธุ์ที่มาจากถุงดำนะครับ  เห็นพี่เปียบอกว่าปลูกด้วยเหง้าถ้าหากติดแล้วจะทำให้ไผ่โตไวครับ ก็น่าจะจริงนะครับ
โอกาสหน้าจนำภาพที่สมบูรณ์มาฝากนะครับ ที่เห็นในภาพผมปลูกเมือ 5 ธ.ค. 54 ที่ผ่านมานี่เองครับ
tasud
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:21:52 PM »

เข้ามาป็นกำลังใจครับ หน้าฝนนี้กะจะปลูกเหมือนกัน 
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:27:22 PM »

ขอบคุณครับ  ต้นปี 2556 ก็คงได้ขุดหน่อขายได้แล้วนะครับ
ที่เจ้าของสวนบอกผมมาว่า ถ้าเป็นที่นาต้องปลูกประมาณ ตุลาคมถึงจะดีครับ ถ้าจะปลูกหน้าฝนไผโต่ช้าครับ (เค้าบอกมาครับ)
patcha.c
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 12:33:46 PM »

สวัสดีจ้ะ
เพิ่งไปซื้อมาเลยค่ะ ไผ่บงหวาน สงสัยจะเมล็ด ก้านขึ้นมาเท่าไม้ขีดไฟ  ยิงฟันยิ้ม อีกเมื่อไหร่จะได้เก็บหน่อน๊า

ไผ่ในรูปสวยดีจังค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

ghostdevil
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 02:06:20 PM »

พื่งเริ่มปลูกไผนะครับ สวนก็ยังไม่สวยงาม  ปลูกประมาณ 300 กว่าต้นครับ รออีกสัก 6 เดือนก็คงจะน่าดูหน่อยนะครับ
ไผ่บงหวานที่นำมาปลูก(อ้อ..ผมอยู่ที่ลำพูนนะครับ อยู่อำเภอเมืองครับ) เป็นสายพันธุ์เพชรนำผึ้งจาสวนพี่เปียครับ ขุดจากกอมาทั้งเหง้าครับ ไม่ได้ใช้ต้นพันธุ์ที่มาจากถุงดำนะครับ  เห็นพี่เปียบอกว่าปลูกด้วยเหง้าถ้าหากติดแล้วจะทำให้ไผ่โตไวครับ ก็น่าจะจริงนะครับ
โอกาสหน้าจนำภาพที่สมบูรณ์มาฝากนะครับ ที่เห็นในภาพผมปลูกเมือ 5 ธ.ค. 54 ที่ผ่านมานี่เองครับ

สนใจเหมือนกันครับ พอจะมีแบ่งขายซัก 3-4 ต้นไหมครับ อยู่ลำพูนเช่นกัน
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 04:05:44 PM »

แวะมาให้กำลังใจ คนปลูกไผ่บงหวานเหมือนกันครับ กำลังเริ่มเหมือนกันครับ 100 กอ จากสวนพี่เปียครับ ปีหน้า น่าจะพอมีผลผลิตออกมาบ้างครับ เพราะเพิ่งปลูกเมื่อเดือนที่แล้วครับ กะว่ามกราคมปีหน้า ก็ 11 เดือน พอดี .... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:02:50 PM »

สวัสดีจ้ะ
เพิ่งไปซื้อมาเลยค่ะ ไผ่บงหวาน สงสัยจะเมล็ด ก้านขึ้นมาเท่าไม้ขีดไฟ  ยิงฟันยิ้ม อีกเมื่อไหร่จะได้เก็บหน่อน๊า

ไผ่ในรูปสวยดีจังค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับที่ชม  ที่บอกว่าก้านเท้าไม้ขีดก็คงต้องใช้เวลาอีก 3 ปีแน่ๆ เลย ลองถามพี่เป๊ยดูนะครับ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:07:34 PM »

แวะมาให้กำลังใจ คนปลูกไผ่บงหวานเหมือนกันครับ กำลังเริ่มเหมือนกันครับ 100 กอ จากสวนพี่เปียครับ ปีหน้า น่าจะพอมีผลผลิตออกมาบ้างครับ เพราะเพิ่งปลูกเมื่อเดือนที่แล้วครับ กะว่ามกราคมปีหน้า ก็ 11 เดือน พอดี .... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หวัดดีครับ 
  ขอบคุณนะครับที่แวะมาให้กำลังใจ ไม่ทราบอยู่ลำพูนปลูกอยู่แถวไหนครับ เผื่อจะได้ไปเยี่ยมบ้างครับ ของผมปลูก ถ้าถึงวันที่ 5 ธ.ค. 55 ก็ครบ 1 ปี่พอดีครับ  ผมอยู่ตำบลป่าสักนะครับ สวนอยุ่ถนนเลี่ยงเมือง ดอยติ - ป่าซางครับ อยุ่บนถนนก็เห็ฯครับ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:12:06 PM »

สนใจเหมือนกันครับ พอจะมีแบ่งขายซัก 3-4 ต้นไหมครับ อยู่ลำพูนเช่นกัน

สวัสดีครับคุณ ghostdevit

ผมต้องขออภัยอย่างสูงนะครับ เพราะผมนำปลุกไปหมดเลยครับ คงต้องรอสักปลายปีนะครับ (มื่อใหม่นะครับ)
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:26:13 PM »

กิมซุง ปลูกไว้ข้างๆ บ้าน  อายุ 3 เดือนครับ

นี่เป็นบงหวานเพชรน้ำผึ้งจากต้นพันธุ์ของสวนพี่เปียครับ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:28:30 PM »

กิมซุง ปลูกไว้ข้างๆ บ้าน  อายุ 3 เดือนครับ

นี่เป็นบงหวานเพชรน้ำผึ้งจากต้นพันธุ์ของสวนพี่เปียครับ

โตดีมากครับ    มาให้กำลังใจครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:49:23 PM »

ขอบคุณครับพี่เปีย ที่มาให้กำลังใจครับ
ธีรวัจน์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:40:03 PM »

วันนี่ให้น้ำไผ่บงหวานนะครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรุปมาให้ดูนะครับ เหนื่อยมาก แต่ยังมีแรงใจที่เป็นหน่อไม้เขียวชะอุ่มดีครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:52:54 AM »

มาปูเสื่อเป็นกำลังให้ค่ะ อนาคตอันใกล้โบก็จะไปเป็นมือใหม่หัดปลูกไผ่บงหวานจากสวนพี่เปียที่อุดรเช่นกันค่ะ  ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ghostdevil
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:00:01 AM »

สวัสดีครับคุณ ghostdevit

ผมต้องขออภัยอย่างสูงนะครับ เพราะผมนำปลุกไปหมดเลยครับ คงต้องรอสักปลายปีนะครับ (มื่อใหม่นะครับ)

ครับผม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์