หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท่อนมันสำปะหลังพันธุ์เกษตรศาสตร์ 50และเกล็ดมังกรครับ  (อ่าน 3218 ครั้ง)
tappipe
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:44:44 PM »

1.สอบถามครับ อยากทราบพันธ์มันสำปะหลังตอนนี้พันธ์อะไรล่าสุดครับ
2.ถ้าต้องการติดต่อได้ที่ไหนครับ
อยากได้พันธ์มันมาปลูกใหม่ครับ เพราะพันธ์เก่าปลูกมานานแล้ว และหาได้ที่ไหนครับรวมพันธุ์เกษตรศาสตร์และเกล็ดมังกรด้วยครับ รูดซิบปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 04:09:20 PM โดย tappipe » บันทึกการเข้า

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 07:59:21 PM »

1.สอบถามครับ อยากทราบพันธ์มันสำปะหลังตอนนี้พันธ์อะไรล่าสุดครับ
2.ถ้าต้องการติดต่อได้ที่ไหนครับ
อยากได้พันธ์มันมาปลูกใหม่ครับ เพราะพันธ์เก่าปลูกมานานแล้ว และหาได้ที่ไหนครับรวมพันธุ์เกษตรศาสตร์และเกล็ดมังกรด้วยครับ รูดซิบปาก
   พันธุ์มันสำปะหลังล่าสุดตอนนี้มี 2 พันธุ์ คือ พันธุ์ ระยอง 11  ของกรมวิชาการเกษตร และพันธุ์ ห้วยบง  80  ของมูลนิธิสถาบันพัฒนามันสำปะหลังแห่งประเทศไทย
   สำหรับพันธุ์เกล็ดมังกร  ก็คือ พันธุ์ ระยอง  72
    ไม่รู้ว่าคุณอยู่แถวไหน จะได้แนะนำไปซื้อหาได้ไม่ไกลนัก  แต่ตอยรวมๆได้ว่า ที่จำหน่ายพันธุ์มันสำปะหลังติดต่อได้ที่ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรจังหวัดต่างได้  ส่วนพันธุ์ของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ติดต่อได้ที่ มูลนิธิสถาบันพัฒนามันสำปะหลังแห่งประเทศไทย จังหวัดนครราชสีมา

Liked By: parsopchai
tappipe
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:42:40 AM »

พันธุ์มันสำปะหลังล่าสุดตอนนี้มี 2 พันธุ์ คือ พันธุ์ ระยอง 11  ของกรมวิชาการเกษตร และพันธุ์ ห้วยบง  80  ของมูลนิธิสถาบันพัฒนามันสำปะหลังแห่งประเทศไทย
   สำหรับพันธุ์เกล็ดมังกร  ก็คือ พันธุ์ ระยอง  72
    ไม่รู้ว่าคุณอยู่แถวไหน จะได้แนะนำไปซื้อหาได้ไม่ไกลนัก  แต่ตอยรวมๆได้ว่า ที่จำหน่ายพันธุ์มันสำปะหลังติดต่อได้ที่ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรจังหวัดต่างได้  ส่วนพันธุ์ของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ติดต่อได้ที่ มูลนิธิสถาบันพัฒนามันสำปะหลังแห่งประเทศไทย จังหวัดนครราชสีมา
ครับขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล ผมอยู่ อ.ปากช่องครับ
zero180
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 08:26:11 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
Capuchino
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 02:50:36 PM »

สนใจ พันธุ์ ระยอง 11  ติดต่อผมได้ครับ 
ผมทดลองปลูก  ระยอง 9  11  72  บนพื้นที่เดียวกันดูแลเหมือนกัน   
มีผลดังนี้ครับ
ดินร่วนเหนียว
ระยอง  11  ต้นใหญ่แข็งแรง  แตกกิ่ง 3-4 ระดับ  ออกจะบ้าต้นไปหน่อยครับ ใบไม่ค่อยร่วง
ระยอง  72  ต้นดี  หัวใหญ่มาก
ระยอง 9  ต้นสูงมากกกก  หัวไม่ดี

ดินทราย/ร่วน
ระยอง  11  ต้นดีใบไม่ค่อยร่วงหัวดีหลายชั้น
ระยอง  72  ต้นดี  หัวดี
ระยอง 9  ต้นสูง(คายน้ำเร็ว)ใบร่วง  หัวดี

การดูแล
๑ ยกร่องคู่ 
๒.ปลูกฟันปลา
๓.ระบบน้ำ
๔. 15 7  18
๕.ทำรุ่น (ดาย)
ธนพจน์  สายพวงเพชรโชิ
เบอร์โทร.083-7288536, 0804649183 ผมไม่ใช่พ่อค้านะครับ  ปรึกษาได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์