ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ข้อคิดสำหรับผู้ที่อยากเป็นเกษตรกร +++  (อ่าน 157502 ครั้ง)
jcman78
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 12:08:19 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

Jade
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:57:07 PM »

ขอขอบคุณสวนวสาอีกครั้งครับ.. อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: somwang2516, s.dod
Tiny Hut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 08:31:13 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ดีมาก

sandworm
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 01:55:52 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณสวนวสาครับ

But the man is not made for defeat. A man can be destroyed but not defeated.

The old man and the sea, Ernest Hemingway
kansita
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 03:48:59 PM »

เห็นด้วยกับกระทู้นี้นะคะ  รายงานตัวค่ะ เป็นชาวระยองโดยกำเนิดค่ะ แต่มาเติบโตและทำงานบริษัทเอกชนที่กรุงเทพนานแล้ว
มรดกบ้านสวนที่ระยองก็เลยเงียบเหงา เพราะมีแต่โครงการสวนเกษตรพอเพียง แต่เจ้าของไม่มีเวลาเพียงพอจะไปทำเอง
และอนาคตก็คิดว่าจะไม่ทำเอง ถ้ามีคนเช่าอยู่อาจปล่อยให้เช่าไปเรื่อย ๆ กลับไปเยี่ยมบ้านทีแค่เห็นสวนไม่รกก็พอใจแล้ว
ถ้าใครสนใจอยากทดลองเป็นชาวสวนเกษตร ให้รู้ใจตัวเองจริง ๆ ว่าทำได้ไหม ทำไหวป่าว ก่อนจะไปลงทุนซื้อที่ทาง
จ่ายเงินก้อนเยอะเพื่อซื้อที่ไปกันรั้ว ไปขุดสระน้ำซะสวย พอตั้งท่าจะทำสวนจริง ๆ ก็เห็นหลายรายที่หมดแรง หมดทุน ซะก่อน
ก็มีข้อเสนอว่า มาลองเช่าพื้นที่สวนทำดูไหมจะแบ่งให้เป็นบางส่วน ซักคนละ 1-3 ไร่  ตามกำลังที่ทำไหว
ใครทำเก่งแล้ว เจ๋งแล้ว ดูลู่ทางดีแล้ว ที่นี้ก็ค่อยไปหาซื้อที่กันเลย แต่มีข้อแม้ว่า อย่าทำสวนมะม่วงข้าน้อยตายหมดสวนนะคะ
หรือถ้าใครอยากทำสวนผัก ก็แบ่งฝั่งที่เป็นที่ว่างไป อยากทำผสมกันทั้งสวนผักด้วย สวนมะม่วงด้วยก็เลือกเนื้อที่ติดกัน  กั้นให้เป็นสัดส่วนอย่ารุกล้ำกัน  พอจะแบ่งได้ซัก 5 ส่วนค่ะ ปลูกผักก็ดีนะคะให้ผลผลิตเร็วทันใจ เช่น ผักบุ้ง เห็นว่าประมาณ 20 วันก็เก็บขายได้แล้ว เห็นบ้านลุงใกล้กัน แกเช่าที่ปลูกผักหลายอย่างไว้  แซมไม้ผลที่ต้องรอเก็บเกี่ยวตามฤดูกาล  ลุงแกบ่นปลูกไม่ทันขาย
เนื่องจากแกอายุเยอะมั๊ง รถเข้าไปรับซื้อถึงที่เลยค่ะ สะดวกสบาย ถ้าเห็นด้วยก็ติดต่อมาได้เลยค่ะ มาแบ่ง ๆ กันให้ร่มเงาแก่ผืนดิน
คนอยู่บ้านสวนประจำจะได้ไม่เงียบเหงา เพราะมีเพื่อนชาวสวนมือใหม่อาสามาลองฝีมือ  เส้นทางจากกรุงเทพ-ระยอง ประมาณ 180-220 กม.แล้วแต่ว่าจะเข้าเส้นทางไหน ได้ 4 เส้นทางค่ะ สนใจเมล์มาที่ kansita_k@hotmail.com หรือที่เกษตรพอเพียงก็ได้ค่ะ ชอบเข้ามาอ่านหาความรู้เหมือนกัน (แต่ไม่ได้รายงานตัว อิอิ )
nok133
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 02:27:39 PM »

อ่านคำแนะนำแล้ว จากที่กำลังจะลงมือทำสวนแบบ part-time และคิดว่าตัวเองแน่แล้ว ยังต้องหยุดชะงัก
และคิดตามทีละข้อว่าเราพร้อมและแน่จริงหรือเปล่า 
ขอบคุณคำแนะนำที่ดีที่สุดสำหรับผู้เริ่มต้น
kansita
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:44:31 PM »

อ่านคำแนะนำแล้ว จากที่กำลังจะลงมือทำสวนแบบ part-time และคิดว่าตัวเองแน่แล้ว ยังต้องหยุดชะงัก
และคิดตามทีละข้อว่าเราพร้อมและแน่จริงหรือเปล่า 
ขอบคุณคำแนะนำที่ดีที่สุดสำหรับผู้เริ่มต้น
อ้าว ถอดใจซะแล้ว ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ทำสวนไปเพลิน ๆ  เป็นการพักผ่อนได้สูดอากาศบริสุทธิ์ไปในตัว ชอบอะไรก็ปลูกไป คอยรดน้ำพรวนดินไป ไม่ควรยืมจมูกคนอื่นมาหายใจ มาดูแลแทนซะหมด  และควรเป็นที่ไม่ไกลจากงานประจำมาก  ให้คนในครอบครัว ปู่ย่าตายายมานั่งพักผ่อนบรรยากาศบ้านสวนบ้าง มาสังสรร มาอยู่เฝ้าบ้างบ้านกรุงเทพอาทิตย์นึง ในบ้านสวนอาทิตย์นึง ชีวิตในวัยเกษียณจะได้สดชื่น ได้ออกกำลังกาย เท้าเหยียบดินยามเช้า ได้ย่ำน้ำค้างบนยอดหญ้าแต่เช้ามืด  เพิ่มพลังธาตุให้แข็งแรงได้ดีมาก  แต่ถ้าจะทำจริง ๆ ก็เลือกที่ ๆ ได้บรรยากาศดี ๆ และอย่าเพิ่งลงทุนอะไรมากมาย ทำแบบเศรษฐกิจพอเพียง ผ่านไปสวนเล็ก ๆ ก็จะกลายเป็นบ้านพักตากอากาศไปได้ในตัวเอง เบื่อก็ไปเที่ยวได้ด้วย ชีวิตก็จะได้มีความสุข
อย่างบ้าน kansita ที่ระยอง พ่ออายุ 80 กว่าแล้ว แกยังแข็งแรง ใคร ๆ คิดว่าอายุ 60+ ใครลองถามเคล็ดลับ แกจะยิ้ม ๆ ภูมิใจ เพราะว่าแกตื่นแต่ตีสี่กว่า ๆ ไปอยู่โคนต้นมะม่วงบ้าง โคนต้นทุเรียนบ้าง(ถอนหญ้า/ดูดอกมะม่วงแตกช่อ ทำโน่นทำนี่) พอสาย ๆ อากาศเริ่มร้อนแกก็เดินกลับมาบ้าน อาบน้ำ ทานข้าว นอนพัก บ่าย ๆ แดดร่มลมตกแกก็คว้าจักรยานคู่ชีพ ไปคุย ไปตลาดใกล้ ๆ บ้าน เป็นอย่างเนี๊ย ทุกวัน สุขภาพแกเลยดี ถ้าอยากไปทะเลก็ต้องขับรถออกด้านหลังค่ะ อันนี้จักรยานไม่ไหวน่องโตแห๋งม ๆๆ ประมาณ 40 นาทีก็จะโผล่ที่ทะเลแล้วค่ะ ที่ไปประจำตอนนี้ก็แนะนำเลย ต้องที่หาดตื้นคลื่นสวย (จันทบุรีใกล้ ๆ กัน)เวลากลับบ้านระยองชอบไปนอนพักที่หาดตื้นค่ะ ทรายสะอาดเดินย่ำได้สบายใจ อาหารมีอร่อยหลายร้าน ถ้าชอบแบบยำวุ้นเส้นทะเลก็ที่นี่ อร่อย สดดี เดินไปตามหาดทรายเรื่อย ๆ จะเจอครัวชลิต เพื่องอารมณ์ ด้วย แต่ยังไม่เคยเข้าไปชิม เพราะอิ่มท้องซะก่อน อิอิ แถมก่อนกลับกรุงเทพสองฝั่งจะมีร้านของฝากทะเลสด ๆ ราคาใช้ได้ไม่แพงมาก รักใครชอบใครซื้อกลับไปฝากได้เยอะเลย  แหมนึกถึงของกินแล้วพิมพ์เพลินเลย แค่ตั้งใจจะบอก คุณ nok133 ว่า อย่าเพิ่งถอดใจเลยค่ะ ลองแบบ part time สักตั้ง คิดเอาไว้ ว่าเราทำได้ สู้ ๆ ๆ ค่ะ
Uri No Saligia
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:51:38 AM »

ขอบคุณมากคับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

chedsada.
*

ทุกสิ่งจะสำเร็จได้ถ้าลงมือทำ

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 03:26:13 PM »

ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่มาจากประสบการณ์ ขอบคุณครับ

anirute
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 07:10:31 PM »

ขอบคุณครับอ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลย
แต่ใจยังสู้ เกษตร part time ลุยต่อสู้ๆๆ

toong
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:09:13 AM »

ขอบคุณมากครับ  ได้ข้อคิดดีๆเยอะเลย  และจะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ครับ

blackbird
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 03:46:56 PM »

ได้ข้อคิดที่ดีมากเลยทีเดียว จะค่อยๆ ศึกษาเรียนรู้ตามที่สวนวสาแนะนำ และหาความรู้เพิ่ม ก่อนปฏิบัติจริง
เมื่อประมาณวันที่ 24 หรือ 25/10/52 ได้มีโอกาสไปชมสวนวสา พี่ผู้ชาย ที่พี่พรวสา ให้ดูแลตอนที่ไปชมสวนอัธยาศัยดีมากๆ เป็นกันเองและพร้อมที่จะอธิบายให้ความรู้ (ฝากชมด้วนนะคะ) สรุปได้ว่าไปคุยใช้เวลาไม่นานแต่ได้ความรู้มาเพรียบ คราวหน้ามีโอกาสกลับบ้านที่คลอง 16 จะแวะไปอีก คราวนี้คงจะไปซื้อกิ่งมะนาวตาฮิติค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2009, 03:53:55 PM โดย blackbird » บันทึกการเข้า
humnoiiii
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:36:55 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ
กำลังศึกษาอยู่เลยครับ
แบบค่อยๆเป็นไป

Thidarat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:19:44 PM »

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับคำเเนะนำที่ดี  ยิ้ม

nan05
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:58:20 AM »

ขอบคุณมากครับ...เคยพลาดมาแล้วกับการด่วนสรุป
เพราะความอยาก...ไกลแค่ไหนก็จะไป  นานเข้าชักท้อ
สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว..ปล่อยไปในที่สุด   ขาดทุนทางกำลังใจย่อยยับ

PecLohpan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:03:35 PM »

ดีมากเรยคับ ผมอ่านแล้วได้ความรู้ขึ้นเยอะเรย งี้ต้องรอบคอบกว่านี้แร้ว

ขอให้ สวนวสา ประสบความสำเร็จมากมายนะคับ

ขอบคุณคับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์