หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีบำบัดน้ำเสียในบ่อปลา (บ่อพลาสติก)  (อ่าน 22069 ครั้ง)
jitlada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 03:58:58 PM »

อยากทราบวิธีบำบัดน้ำเสียในบ่อปลา ซึ่งเป็นบ่อพลาสติก  มีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้าง ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยมาก แล้วปลาก็ไม่ใหญ่ขึ้นเลย เพราะต้องเปลี่ยนน้ำทำให้ปลาช็อกน้ำเลยไม่กินอาหาร

Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:50:03 PM »

เติมออกซิเจนเข้าไปครับ และเสริมด้วยพวกจุลินทรีย์ต่างๆจำพวกบาซิลลัสก็ได้ครับช่วยย่อยสลายของเสียในน้ำ
ง่ายๆก็พวก EM ครับ น่าจะช่วยได้ระดับนึง ยิ้ม

Liked By: amnach, tapairat

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
goldenkoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 06:15:59 PM »

ทำไมไม่เลี้ยงในบ่อดินละครับ
rittisart
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 07:12:25 PM »

เลี้ยงในบ่อพลาสติกแสดงว่าบ่อไม่ใหญ่มาก  ใช่เครื่องเติมอากาศเลยครับแบบที่ใช้ในตู้ปลาก็ได้แต่ให้มีแรงลมเยอะ ๆ หน่อยเปิดเฉพาะช่วงตอนกลางคืนก็ได้  และก็ใช้จุลินทรีย์ EM ใส่ในบ่ออาทิตย์ละครั้งหรือ 2 อาทิตย์ครั้งก็แล้วแต่ใส่มากน้อยไม่มีผลเสียแต่อย่างใด  เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำก็ถ่ายออกแค่ 3 ใน 4 ส่วน เรื่องการให้อาหารก็ทำกอบที่กั้นให้ปลาเข้ามากินก็ได้เพื่อไม่ให้อาหารกระจายไปทั่ว  ทีนี้ก็จะทำให้น้ำสกปรกช้าขึ้นอีกหลายเท่าเลยครับ
mamai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:51:09 PM »

ทำจุลินทรีย์ยังไงครับ ขอคุณมากครับที่โพส กำลังคิดจะเลี้ยงบ่อพลาสติกพอดี
mamai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:57:10 PM »

คือว่าข้างสวนผมทำโรงเพาะเห็ดฟางแล้วข้างๆ คือสวนผมหากทำบ่อปลาแบบบ่อดินจะมีผลต่อ น้ำที่เขาแช่ ฟาง หรือสารแคมีใหมครับ ประมาณว่าซึมลงดินหรือใหลมาลงบ่อดิน กลัวปลาตายครับ ปลาที่เลี้ยงคือปลาดุกบิ๊กอุย หรือจะทำบ่อพลาสติกดีครับ เพราะมีพลาสติกกั้นแต่เห็นเจ้าของกระทู้บอกปลาไม่โตเลยอยากทราบครับ
mamai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:14:07 AM »

ขอบคุณมากๆ ครับพี่  ยิงฟันยิ้ม
chardo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:51:32 AM »

ของผมก็ทดลองเลี้ยงปลาทับทิม  ไว้ในบ่อพลาสติกเหมือนกันครับ บ่อของผมมีขนาด 1*2 ม. ลงปลาทับทิมไป 100 ตัว ตอนนี้ เหลือประมาณ 80 ตัว  เนื่องจากตัวเล็กโตกินอาหารไม่ทันตัวที่โตกว่าเลยตายครับ  ส่วนวิธีการที่ทไม่ให้น้ำเสียของผม ที่ช้คือ ให้ออกซิเจนในน้ำ ครับ อ๊อกที่ใช้ในตู้ปลาทั่วไปครับ    และก็ใช้วิธีการกรองน้ำครับ ใช้ปั้มน้ำที่ใช้ทำน้ำพุขนาดเล็กครับ ดูดน้ำเข้าถังกรองครับ กรองแล้วก็ให้ไหลกลับลงบ่ออีกครับ  ส่อนวัสดุที่ผมใช้ในถังกรองก็ไม่มีอะไรมากครับ  มีแค่ชั้นที่1 ถ่านครับ ชั้นที่2 ผ้าใยสังเคราะครับ  ชั้นที่ 3 ชั้นบนสุดที่น้ำที่ดูดมาที่ผมใช้ก็คือ ที่ตักปลาขนาดเล็กครับ  ที่ใช้ตักปลาในตู้ปลาครับ  (ของที่ใช้ทำทั้งหมด ที่มีอยู่ที่บ้านครับ)
ตอนนี้บ่อปลาของผมไม่ต้องเปลี่ยนน้ำเลยครับ มีแต่เพิ่มบ้างนิดหน่อยครับ  เวลาน้ำระเหยออกครับ
changbenz
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 01:43:57 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=771.0ดูวีธีทำถังกรองเเบบพอเพียงครับของคุณชาวนา ได้ผลล้านเปอร์เซนต์ผมทำเเล้วครับอ่างปูนกว้าง1เมตรเปิดไม่ถึงชั่วโมงน้ำใสเเจ๋วไม่ต้องเปลี่ยนน้ำเลยตอนนี้เลี้ยงปลากรายกับกดคังอยู่ครับ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
mamai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:31:59 PM »

ผมเลี้ยง 500 ตัวแต่พ่อเขาเอาดินประสมปุ๋ยคอกขี้วัวลงไปด้วยอ่ะครับ เขาบอกให้ปลาดูสวยเหลือง เกี่ยวป่าวครับ หากใช้กรองดูดน้ำมันไม่ขึ้นมาหมดหรือครับ น้ำคงไม่ไสหรอกผมว่า รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 10:21:19 AM »

อยากทราบวิธีบำบัดน้ำเสียในบ่อปลา ซึ่งเป็นบ่อพลาสติก  มีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้าง ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยมาก แล้วปลาก็ไม่ใหญ่ขึ้นเลย เพราะต้องเปลี่ยนน้ำทำให้ปลาช็อกน้ำเลยไม่กินอาหาร
เคยไปอ่านเจอในเวบอะไรจำไม่ได้เดี๋ยวจะหาข้อมูลมายืนยัน มีลุงคนหนึ่งเลี้ยงปลาในบ่อดิน ลุงแกบอกว่าแทบไม่เคยเปลี่ยนน้ำเลยเพราะน้ำไม่เคยเสีย เพราะลุงแกทำบ่อดินไว้ใต้ต้นมะขาม ใบมะขามหล่นลงมาที่บ่อทำให้น้ำในบ่อแทบไม่เคยเสียเลย ใบมะขามจะเปรี้ยวมีสภาพเป็นกรด(หรือปล่าวไม่แน่ใจผู้รู้ตอบด้วย) นั่นแหละลุงแกเลยบอกว่าถ้าจะขุดบ่อเลี้ยงปลาให้เลี้ยงใต้ต้นมะขาม เพราะใบมะขามที่หล่นลงมาทำให้น้ำไม่เสีย แต่อาตมาคิดว่าถ้าไม่ได้เลี้ยงใต้ต้นมะขาม แต่ถ้าเราเอาใบมะขามมาลงในบ่อปลาเรา น่าจะได้นะครับ ลงทำดูเดี๋ยวจะหาเวบที่อ่านมายืนยันอีกครั้ง ลองเอาใบมะขามมาลงที่บ่อดูก่อนครับเผื่ออาจจะแก้ปัญหาเบื้องต้นได้

Liked By: Ekachaiyan

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 06:58:03 AM »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล

ยิ้ม

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
wathit27
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 10:43:28 AM »

แนะนำครับ ใช้แรงดันน้ำจากอ่างเลี้ยงปลามาทำที่กรองโดยเขาแรงดันน้ำจากด้านล่างผ่านตัวกรองไปยังด้านบน ด้านบนก็เป็นที่สอาดใช้ได้เเล้วครับ ตะกอนที่ตกอยู่ด้านล่างก็เปิดทิ้งได้เลย
wirat22
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:42:22 AM »

ใช้จุลินทรีย์ผงครับ ใส่ได้เลยไม่ต้องหมัก 150 บ.ต่อพื้นที่4ไร่ ตามนี้ครับ http://www.pantipmarket.com/items/12099011 
thitikornkrub
seller
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:36:28 PM »

ของผมเป็นบ่อปูน    ใช้ผักตบ ชวาปล่อย  ของเสียจะเกาะรากผักตบ ครับ  ช่วยได้เยอะครับ

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
ghostdevil
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:44:24 PM »

เคยไปอ่านเจอในเวบอะไรจำไม่ได้เดี๋ยวจะหาข้อมูลมายืนยัน มีลุงคนหนึ่งเลี้ยงปลาในบ่อดิน ลุงแกบอกว่าแทบไม่เคยเปลี่ยนน้ำเลยเพราะน้ำไม่เคยเสีย เพราะลุงแกทำบ่อดินไว้ใต้ต้นมะขาม ใบมะขามหล่นลงมาที่บ่อทำให้น้ำในบ่อแทบไม่เคยเสียเลย ใบมะขามจะเปรี้ยวมีสภาพเป็นกรด(หรือปล่าวไม่แน่ใจผู้รู้ตอบด้วย) นั่นแหละลุงแกเลยบอกว่าถ้าจะขุดบ่อเลี้ยงปลาให้เลี้ยงใต้ต้นมะขาม เพราะใบมะขามที่หล่นลงมาทำให้น้ำไม่เสีย แต่อาตมาคิดว่าถ้าไม่ได้เลี้ยงใต้ต้นมะขาม แต่ถ้าเราเอาใบมะขามมาลงในบ่อปลาเรา น่าจะได้นะครับ ลงทำดูเดี๋ยวจะหาเวบที่อ่านมายืนยันอีกครั้ง ลองเอาใบมะขามมาลงที่บ่อดูก่อนครับเผื่ออาจจะแก้ปัญหาเบื้องต้นได้

ไม่เเนะนำครับ บ่อดิน มีพื้นผิวให้จุลินทรีย์ต่างๆ อาศัยมากกว่าบ่อพลาสติกหลายเท่า ใบมะขามใบเล็กๆให้น้ำเน่าไม่ได้หรอกครับ
 อย่างมากแค่ทำให้น้ำเขียว ขี้วัวขี้ควายยังมีอานุภาพมากกว่าอีก แนะนำให้ไปดูระบบกรองของปลาสวยงามครับ อาจจะปลูกพืช
โตเร็วเช่นผักบุ้ง ผักกระเฉด ผักตบ จอก (สองอย่างหลังนี่ต้องดูแลควบคุมดีๆนะครับแพร่เร็วมาก) ให้ช่วยดูดเเร่ธาตุบางอย่างควบคู่ไปด้วย +กับการใช้จุลินทรีช่วยจะดีกว่าครับ สำหรับการอัดอ๊อก ไม่เเนะนำครับ ไฟดับมาซักครึ่งวันจะยุ่ง(ยกเว้นปลาดุกปลาช่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 03:56:33 PM โดย ghostdevil » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์