ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะต้องทำอย่างไรที่จะบริหารการปลูกสวนป่า100ไร่ด้วยคนคนเดียวโดยใช้เงินน้อยที่สุด ?  (อ่าน 2100 ครั้ง)
8888
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 05:42:39 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  กำลังวางแผนที่จะปลูกสวนป่าแบบเศรษฐกิจ  ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  ที่ประหยัดเงิน,แรงงานและการดูแล  แบบว่ามีทุนน้อยมากๆครับ  ต้องทำรายงานเสนอญาติๆเพื่อขอทุนครับ
                อีกคำถามครับ  วัวพันธุ์พื้นเมืองหนึ่งตัวต้องมีพื้นที่หญ้าเท่าไรจึงพอกินแบบสมบูรณ์  เลี้ยงแบบปล่อยอิสระครับ....... เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 05:52:54 PM »

ขอรับพันธุ์ไม้จากป่าไม้(ขอกล้าไม้ฟรี) หรือไม่ก็ทะยอยปลูกเป็นโซนครับ

สำหรับวัวโดยทั่วไปถ้าเลี้ยงแบบปล่อยจะตกตัวละ 3 ไร่ครับ แต่วัวพื้นเมืองตัวเล็กอาจจะลดพื้นที่ลงได้ จากการที่เคยเลี้ยงมาแนะนำให้ค่อยๆ ทะยอยเลี้ยงเพิ่มเมื่อเห็นว่าวัวสมบูรณ์ดีครับ

Liked By: 8888, konthain(นพ), Tewa

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
sweetcron
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:42:15 PM »

ปลูกแบบป่าเบญจพรรณใช้เมล็ดหว่านไปเรือยๆช่วงหน้าฝนได้เมล็ดอะไรมาก็หว่านปนกันไปเว้นระยะให้พอเหมาะไม่เน้นเป็นแถวหญ้าไม่ต้องกำจัดเอาไว้ช่วยเก็บความชื้นรอไห้ต้นไม้โตค่อยชื้อวัวมาเลี้ยง มองป่าเสื่อมโทรม ที่ไม่มีมนุษย์เข้าไปวุ่นวายไม่นานก็เริ่มฟื้นตัวเอง  ส่วนค่าใช้จ่ายก็อาจจะมีบ้างก็ค่าน้ำมันรถที่ออกไปหาเก็บเมล็ดพันธุ์ ไม่แน่วันข้างหน้าอาจได้ขายเคดริตคาร์บอนด์ โดยที่เราไม่ต้องตัดต้นไม้ซักต้นก็ได้นะ ลองดูวิธีของผมไว้เป็นแนวทางเผื่อเป็นไปได้ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, benji_benja
albert
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:12:51 AM »

คุณ8888

เรื่องสวนป่า ซึ่งรัฐกำลังส่งเสริมครับ คุณลองเข้าดูข้อมูลที่ "สหกรณ์สวนป่าเอกชน" เป็นหน่วยงานของรัฐ  ตั้งอยู่ที่กรมป่าไม้ บางเขนครับน่าจะมีข้อมูลที่คุณต้องการพอสมควรครับ...

ส่วนการเลี้ยงวัว..ถ้าอยากศึกษาข้อมูล ก็ลองเข้าไปอ่าน
 1.สมาคมผู้บำรุงพันธ์โคบาร์หมันแห่งประเทศไทย 2.เวป thailivestock.com 3.thaicattle.com
น่าจะมีข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้ยงวัวให้ศึกษามากมายครับ
แต่เบี้องต้น วัว1ตัว โดยธรรมชาติต้องการพื้นที่การเลี้ยงดูประมาณ 4 ไร่ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์