หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มแล้วกับ ปศุสัตว์อินทรีย์เต็มรูปแบบครับ  (อ่าน 505 ครั้ง)
Tan-khunOrganicFarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 01:19:27 AM »

เริ่มทำเกษตรอินทรีย์มาได้สามปีแล้วครับปีนี้ sลักๆจะเป็นข้าวอินทรีย์ มีผักบ้างนิดหน่อย แต่ก็ไว้กินเองเป็นส่วนมาก ตอนนี้กำลังเริ่ม ปศุสัตว์อินทรีย์อย่างจริงจังครับ เพราะมีเศษเหลือทางการสีข้าวอินทรีย์ที่จะนำมาทำอาหารสัตว์อินทรีย์ได้ บวกกับเรียนมาทางด้านปศุสัตว์โดยตรง เลยอยากใช้ความรู้ที่มีให้เกิดประโยชน์สูงสุด ทั้งต่อตนเอง สังคมแวดล้อมที่อยู่ และประเทศชาติ ให้สมกับประโยคที่ยึดมั่นว่า "เกิดมา ต้องตอบแทนคุณ แผ่นดิน" ครับ เลยเป็นที่มาของชื่อฟาร์ม "แทนคุณ ออร์แกนิคฟาร์ม"
ติดตามชมเรื่อยๆนะครับ จะมาเล่าเรื่องราวในนี้ให้มากขึ้น หลังจากที่เฟสบุ๊คเข้ามา ผมก็เข้ามาในนี้น้อยลง แต่ต่อไปนี้สัญญาว่าจะเข้ามาแชร์ในนี้มากขึ้นครับผม

ประเดิมด้วย ภาพไก่ไข่ชุดแรกครับประจำฟาร์ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 11:37:52 PM โดย Tan-khunOrganicFarm » บันทึกการเข้า

parinya_cp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 08:55:41 AM »

มานั่งรอติดตามครับ

Liked By: sompol
sompol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:04:30 AM »

...รอติดตามครับ ผมก็ได้เริ่มนิดหน่อยแล้วครับ..ให้ครอบครัวหลานทำ เราคอยดูแลให้คำแนะนำครับ

...มีวัว 2 ตัว

...เป็ด ไก่ บนสระน้ำ

...และหมูป่า

...เลี้ยงแบบอินทรีย์ เน้นอาหารที่หาได้ในไร่ครับ

Liked By: piniyo, KungFuu
cocore
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 05:11:31 PM »

อ่าาดีมากๆเลยครับท่าน

เล่นบอลออนไลน์
เดิมพันบอลออนไลน์
พนันบอลออนไลน์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 11:44:28 PM »

ลูกไก่ไข่จำนวน 204 ตัวครับ ลงไว้ตั้งแต่วันที่ 27 เดือนที่แล้ว ตอนนี้จะครบเดือนแล้วครับ ตอนนี้ยังอยู่ครบทุกตัวครับ

วันลงไก่ครับ พี่ชายกับแม่ช่วยปล่อยไก่นับจำนวน

ไก่พันธุ์ไข่ เป็นลูกผสมไฮบริดของบ.แหลมทองครับ

Liked By: sompol, piniyo, KungFuu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 11:47:07 PM »

จัดกกให้เหมาะสม เพิ่มไฟกกในช่วงกลางคืนครับ วัดอุณหภูมิให้เหมาะสม

Liked By: sompol, KungFuu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 11:48:44 PM »

เซ็ทอุปกรณ์หากินที่เคยใช้ ได้เอากลับมาใช้อีกครั้งครับ

*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 11:50:43 PM »

อาหารไก่ผสมเองครับ วัตถุดิบกว่า 70% เป็นผลิตผลทางการเกษตรอินทรีย์แล้วครับ  แล้วเอามาประกอบสูตรโดยคำนวณให้ได้ตรงตามความต้องการของไก่ครับ

Liked By: sompol, setome, KungFuu
parinya_cp
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 10:50:22 AM »

อาหารไก่ผสมเองครับ วัตถุดิบกว่า 70% เป็นผลิตผลทางการเกษตรอินทรีย์แล้วครับ  แล้วเอามาประกอบสูตรโดยคำนวณให้ได้ตรงตามความต้องการของไก่ครับ

อยากได้สูตรครับ

ผมใช้สูตรแบบบ้าน ๆ ผสมให้ไก่กินทุกเช้าเย็นครับ

-รำ (โรงสีเล็ก) 2 ถ้วย
-ปลายข้าว 1/2 ถ้วย (เกือบเต็ม)
-ผักบุ้ง หรือ หยวกกล้วย (สลับกันไป) เก็บมา 1 กำมือ นำมาสับเป็นชิ้นเล็ก ๆ

คลุกให่เข้ากัน ใส่น้ำเล็กน้อยพอให้ไก่กินง่าย

-เสริมด้วยอาหารไก่สำเร็จรูป วันละ 1/2 ถ้วย (ใส่ไว้ที่ใส่อาหาร)

จะให้อาหารแบบนี้ทุกวันครับ จะให้ทั้งไก่บ้านและไก่ไข่ครับ ไก่ไข่จะให้วันเว้นวัน ส่วนอาหารสำเร็จให้ไว้ตามปกติ

ไม่ทราบว่าพอได้ไหมครับ หรือต้องมีอะไรเพิ่มเติม เช่น น้ำหมัก ฯ  อีกหรือเปล่า

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

Liked By: sompol, KungFuu
Toy_Chonburi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:32:35 AM »

ยิ้มเท่ห์ตามครับ อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ FSSF ฟาร์มสุข สวนฝัน รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 06:19:03 PM »

มีน้ำมักด้วยก็จะดีครับ ระบบขับถ่ายไก่ดี มีวิตามินเสริมจากน้ำมัก และยังเป็นยารักษษโรคได้อีกด้วย

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง

มีไข่เชื้อ และไก่สายพันธุ์แท้ จำหน่าย
091-824-5858 (ไก่)
piniyo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 03:40:15 PM »

พอโตๆ   ต้นกล้วย  บดๆ หมักกับ กากน้ำตาล และเกลือ ผสมอาหารข้น ไปได้สวยครับ     

บอระเพ็ด  ฟ้าทะลายโจร ใส่น้ำก็ดีครับ

ติดตามชมครับ  ยิ้ม

เพชร
sayan-usa@hotmail.com
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 11:56:07 AM »

ผมก็ขอติดตามไปด้วยคนนะตรับท่าน  ขอให้กำลังใจครับ ขอให้พบกับความสำเร็จครับ เอาใจช่วยตลอดไป

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์