ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่สามารถย่อยข้าวโพดเม็ดได้มั้ยครับ  (อ่าน 259 ครั้ง)
surapun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:17:28 PM »

อยากสอบถามผู้รู้ครับ ว่าไก่โตสามารถย่อยข้าวโพดเม็ดได้มั้ยครับ ในกรณีที่เลี้ยงขังนะครับ ไม่มีก้อนกรวดเสริม
ขอความกรุณาด้วยครับ

tanet00724079
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:27:42 AM »

ไม่รู้สิให้กินอยู่เหมือนกัน เป็นเมล็ดข้าวโพดแห้งๆ ให้กินตอนเช้าพอตอนเย็นมันยังเต็มกระเพาะอยู่เลย มันย่อยนาน ไก่อิ่มนานด้วย
ไม่เห็นมันตาย แค่มันย่อยนาน    รอผู้รู้อีกที
Tank
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 12:11:01 PM »

ได้ปกติครับ ปกติจะเป้นเทคนิค การให้อาหารไก่ที่เลี้ยงแบบผสมกัน ไก่เล็ก ไก่ใหญ่ จะให้ ข้าวโพดก่อนพอไก่ใหญ่กินเต็มเหนียง แล้วจึงให้อาหารไก่เล็กตามครับ
ไก่ใหญ่จะกินได้น้อยเพราะอิ่มข้าวโพดครับ
chaleam
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 06:04:09 PM »

ย่อยได้ครับเพราะผมเลี้ยงอยู่ที่บ้านไก่กินข้าวโพดที่เป็นเมล็ดจะอ้วนดี ผมจะให้กินตอนเช้าแล้วปล่อยให้หากินในสวนอยูใด้จนเย็น ไก่หนังจะเหลืองสวยดีไข่แดงก้อสวยดีครับ

ลำบากก่อน นอนสบาย
 ลำบากทีหลัง นอนร้องไห้ ?
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 06:49:46 PM »

เหมาะกับไก่รุ่นๆถึงไก่โต โปรตีนราวๆ7-8% อย่างที่สมาชิกบอกครับ อิ่มนาน ย่อยนานจึงเหมาะกับไก่โต ไก่เล็กอาจเป็นแบบซีก หนังเหลืองสวยน่ากิน ข้อเสียต้องมั่นใจจากแหล่งที่มาต้องไม่ขึ้นรา หรือเก็บในที่เหมาะสมไม่โดนความชื้นหรือเหลือคารางบ่อยๆนอกจากจะเรียกหนูมากินก็จะพาเชื้อโรคและงูเห่าเข้ามาด้วยครับ ส่วนเรื่องเชื้อราอัลฟ่าท๊อกซินที่เกิดกับข้าวโพดมากที่สุดตัวนี้ต้องระวังมากๆน่ะครับไก่กินเข้าไปบ่อยๆไม่ดี ไก่จะผอมเป็นมะเร็งในไก่รักษาไม่หายคับ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
surapun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 07:21:09 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้คำตอบ ผมเลี้ยงไก่ที่พะเยา ที่นี่ข้าวโพดแห้งกกละ 8.5 บาทคับ ทั้ง เป็นเม็ด บดหยาบ บดละเอียด ที่อื่นราคาเป็นไงมั้งครับ
Tank
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันนี้ เวลา 03:53:14 PM »

ราคาแพงกว่าเยอะ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์