ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าไก่พันธุ์ไหน ไข่ใหญ่ ไข่ดก กว่ากัน  (อ่าน 12212 ครั้ง)
N_T_K
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 01:59:19 PM »

ที่ผมเห็น ตาม ตลาด น่าจะเป็นไข่ของ อิซ่าบราวน์ หรือเปล่าครับ สีเข้มๆแบบรูปที่พี่บาสเอาลงมาให้ดูนะครับ แต่สีมันเข้มมากกว่าานี้นะครับ

หือ..พี่จะไปไข่ของอิซ่าบราวน์มาหลอกว่าเป็นไข่ฮาร์โก้ทำไมล่ะ  โกรธ
แล้วสีไข่ของ ฮาโก้กับ อิซ่าบราวน์ อันไหน สีเข้มกว่ากันพี่ ผมเริ่มซักงงแล้วครับ ตอนนี้ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

บาส Layer Chick
seller
*

ศูนย์พันธุ์ไก่ไข่ แหล่งใหญ่เชื่อถือได้

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:29:37 PM »

ที่ผมเห็น ตาม ตลาด น่าจะเป็นไข่ของ อิซ่าบราวน์ หรือเปล่าครับ สีเข้มๆแบบรูปที่พี่บาสเอาลงมาให้ดูนะครับ แต่สีมันเข้มมากกว่าานี้นะครับ

หือ..พี่จะไปไข่ของอิซ่าบราวน์มาหลอกว่าเป็นไข่ฮาร์โก้ทำไมล่ะ  โกรธ
แล้วสีไข่ของ ฮาโก้กับ อิซ่าบราวน์ อันไหน สีเข้มกว่ากันพี่ ผมเริ่มซักงงแล้วครับ ตอนนี้ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

อิซ่าบราวน์ เข้มกว่าครับ

สุพัชรกิตต์ สังข์ยก(บาส) โทร/Line ID :0844945051
สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ กรมปศุสัตว์ เกษตรกลาง จตุจักร กรุงเทพฯ
chate2412
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:10:56 PM »

ผมมีฮาร์โก้อีกตัวแต่อายุปีกว่าแล้ว ขนาดไข่ก็ใหญ่ไม่ด้อยไปกว่าอีซ่า แต่สีเปลือกไข่จะอ่อนกว่าอีซ่าอย่างเห็นได้ชัด
รูปด้านล่างเปรียบเทียบให้ดูชัดๆ ระหว่างสีเปลือกไข่ฮาร์โก้กับโทนขาวของเล็กฮอร์น และโทนน้ำตาลของอีซ่าสองรุ่น

เริ่มจากซ้ายมือสุด เป็นไข่อีซ่าขนาดประมาณเบอร์1 - ฮาร์โก้ - เล็กฮอร์น - อีซ่าเพิ่งเริ่มไข่ไม่ถึงเดือน

Liked By: wuti
Kaideesriprachin
seller
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:39:48 PM »

จากประสบการณ์การเลี้ยงไก่ฮาร์โก้ ช่วงแรกๆ จะให้ไข่ที่มีเปลือกไข่สีเข้มมากกว่าไก่โร๊ด แต่พอเลี้ยงผ่านไปเป็นหลักปี สีของเปลือกไข่จะซีดลงไม่เข้มเท่าเดิม ปัจจุบัน ไข่ไก่โร๊ด บางฟองสีเข้มกว่าไข่ไก่ฮาร์โก้ครับ.

Liked By: p123

ไก่ดีศรีปราจีน ที่นี่เราคือ แหล่งพันธุกรรมสัตว์ปีกคุณภาพ ราคาไม่แพงเกินจริง.
tugtug
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 04:06:37 PM »

ผมอยากลองเลี้ยงดูบ้างครับ สัก 10-20 ตัว
ท่านใดจะแนะนำพันธุ์ใหนใด้บ้างครับแล้วหาซื้อใด้เลยครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
กำลังฝึกให้ลูกชาย4ขวบให้เขาใด้เรียนรู้เศรษกิฐในครัวเรือนครับ
เพราะผมมีบ่อปลา ก็ฝึกให้เขาเลี้ยงปลาดุกในกระชัง ทำให้เขาใว้2กระชังครับ
แล้วก็หานกกระทามาให้เขาเลี้ยงตอนนี้หมดใขแล้วครับ
แล้วก็ฝึให้เขาทำสวนครัวด้วยครับ
แต่ผมก็ไม่เคยให้เขาขาดเรียนเลยสักวัน
แล้วดูเขาชอบมาทางนี้ก็เลยจะฝึกเขาใว้ครับ
พี่ๆท่านใดแนะนำใด้น่ะครับ เศร้า เศร้า เศร้า ฮืม ฮืม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: aumblueford
setome
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 08:04:35 PM »

ผมอยากลองเลี้ยงดูบ้างครับ สัก 10-20 ตัว
ท่านใดจะแนะนำพันธุ์ใหนใด้บ้างครับแล้วหาซื้อใด้เลยครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
กำลังฝึกให้ลูกชาย4ขวบให้เขาใด้เรียนรู้เศรษกิฐในครัวเรือนครับ
เพราะผมมีบ่อปลา ก็ฝึกให้เขาเลี้ยงปลาดุกในกระชัง ทำให้เขาใว้2กระชังครับ
แล้วก็หานกกระทามาให้เขาเลี้ยงตอนนี้หมดใขแล้วครับ
แล้วก็ฝึให้เขาทำสวนครัวด้วยครับ
แต่ผมก็ไม่เคยให้เขาขาดเรียนเลยสักวัน
แล้วดูเขาชอบมาทางนี้ก็เลยจะฝึกเขาใว้ครับ
พี่ๆท่านใดแนะนำใด้น่ะครับ เศร้า เศร้า เศร้า ฮืม ฮืม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อยู่แถวไหนล่ะครับ..

เพื่อนสมาชิกแต่ละจังหวัด...จะได้แนะนำสถานที่ใกล้เคียง และวิธีการเลี้ยงให้ครับ

Liked By: aumblueford
tugtug
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 07:31:10 AM »

อยู่แถวไหนล่ะครับ..

เพื่อนสมาชิกแต่ละจังหวัด...จะได้แนะนำสถานที่ใกล้เคียง และวิธีการเลี้ยงให้ครับ
ผมอยู๋แถวมีนบุรีร่มเกล้าครับผม
kk58
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 08:06:07 PM »

ขออนุญาติยกกระทู้  เพื่อความต่อเนื่อง
มาอัพเดท ไก่เลคฮอร์นขาว เริ่มไข่อีกสายพันธุ์หนึ่งแล้วแถมมีไข่แฝดมา2ฟองด้วย แต่สถิติเริ่มไข่ไม่ค่อยดีเพราะไม่ไข่ทุกวันเหมือนพันธุ์ก่อนหน้านี้

อีซ่าอายุไข่10เดือนขนาดเบอร์1-โร๊ดอายุไข่9เดือน-บาร์พลีอายุไข่7เดือน-ไทยบาร์อายุไข่5เดือน-ฮาร์โก้อายุไข่1เดือน-เล็กฮอร์นอายุไข่1อาทิตย์

(ฮาร์โก้เริ่มไข่ฟองใหญ่ขึ้นมานิดหน่อย แต่สังเกตุว่าสีเปลือกซีดขาวขึ้นเกือบเท่าเล็กฮอร์นแล้วไม่รู้ทำไม)

"อยากทราบว่าไก่พันธุ์ไหน ไข่ใหญ่ ไข่ดก กว่ากัน"

Liked By: Nutthavud
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์