หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: สวนฝัน Mission II (มีแจกหน้า 19) ประกาศผลแล้วหน้า 20 คะ ยินดีด้วย  (อ่าน 87413 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:06:29 AM »

5555อ้ายน้องเอ๋ยคอนแคนสวนป่าพี่มีเยอะ....ตอนแรกกะจะเผาทิ้งแล้วปูลกยางให้หมด  คงต้องคิดหนักแล้วล่ะ พอดีที่มีหนองน้ำอยู่ต้นคอนแคนเลยมีมากประกอบกับเคยเป็นป่าดิบชื้นมาก่อนพื้นที่โดยรอบเค้าปลูกยางกันหมดแล้ว เมื่อเช้าไปตัดมาต้นหนึ่งว่าจะเอามาชำลงถุงทดสอบดู   พอไปถึงสวนป่าตนเองมียายคนหนึ่งบอกว่าขอเข้าไปหาเก็บเห็ดแน่เด้อ  เราก็ได้เลยเพราะคนบ้านเดียวกัน  รู้สึกปลื้มยังเหลือแค่พื้นที่เรานี่หว่าที่ไม่แปลสภาพเป็นสวนพืชเชิงเดี่ยว จริงๆจะลงยางซัก15ไร่ คงคิดใหม่  พื้นที่รอบแหล่งน้ำ5ไร่ ทำเตียงน้อยๆติดโซลาร์เซลล์ ปลูกทุกอย่างที่เราอยากกินเหมือนคนทะโมนแล้วจะขยายพื้นคอนแคนนี่ล่ะ ยางก็อยากลงเยอะอยู่แต่คิดดูไปใช้พื้นที่แปลงที่ไกลน้ำมากกว่านี้ดีกว่า เจาะบาดาลเอาลงทุนหน่อยเก็บพื้นที่ริมน้ำไว้ทำรีสอร์ตส่วนตัวกะลูกสาวแม่ยายดีกว่า อีกอย่างที่บ้านแฟนก็ปลูกยางหลายไร่ไปแล้ว   ดีใจที่คนทะโมนเดินตามความฝันมา2ใน3แล้ว  จะไปศึกษาดูงานอยู่เด้อ พื้นที่สวนเราไม่ไกลกันมากหรอก ถ้วมีเวลาจะถ่ายรูปมาให้เบ่งเด้อน้องก๊ก

ดีใจ และขออนุโมทนาสาธุ  ที่ไม่เผาผักวาสนากลางดงทิ้ง  และ ดีใจที่ยังมีที่สำหรับเก็บเห็ดอยู่

ขอเสนอแนะให้ทดลอง คือ  ปลูกผักวาสนากลางดง(ผักคอนสาร)แซมในสวนยาง  เพราะต้นไม้ชนิดนี้มันขึ้นในที่ร่มได้  และขอให้เปลี่ยนชื่อใหม่ อย่าเรียกผักคอนแคน  ให้เรียก "วาสนากลางดง"  เพราะมันมันสมชื่อจริงๆ
(อยู่กลางดง แต่มีวาสนา)
แต่ถ้าจะอนุรักษ์ชื่อเดิมไว้(ถ้าไม่แคลงใจ) ก็ดีเหมือนกันนะ

plenat
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:31:33 AM »

ชื่อเพราะดีครับ "วาสนากลางดง" เป็นแนวคิดที่บรรเจิดให้เอาไปแซมสวนยางพารา
คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #162 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 06:40:14 AM »

ตอนนี้อยู่ในสถานที่ที่ต้นไม้ สวยงามเยอะแยะ ต้นไม้แปลกๆๆ ทั้งสิ้น
เดี่ยวจะ Up รูปให้ดูคะ

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #163 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:34:07 PM »

ชื่อที่เรียก ตีนเป็ดน้ำ
ชื่ออื่นๆ ตีนเป็ดน้ำ ตีนเป็ดทะเล ตุม มะตะกอ สั่งลา
หมวดหมู่ทรัพยากร พืช
ลักษณะ ไม้ต้นขนาดเล็ก  ไม่ผลัดใบ  เรือนยอดทรงกลมทึบ  ลำต้นมักแตกกิ่งต่ำ  เปลือกเรียบสีเทา มีช่องระบายอากาศเป็นร่องยาว มีน้ำยางสีขาว

ใบ (Foliage) :   ใบเดี่ยว  เรียงเวียนสลับ  ใบรูปใบหอกแกมรูปไข่กลับ  กว้าง 2.4-8 เซนติเมตร   ยาว 8.9-30 เซนติเมตร  ปลายใบติ่งแหลม  โคนใบรูปลิ่ม  ใบเกลี้ยง  สีเขียวเข้มเป็นมัน   ขอบใบเรียบหรือเป็นคลื่นเล็กน้อย

ดอก (Flower) :    สีขาว กลางดอกมีสีเหลือง  (ถ้าเป็นตีนเป็ดทรายกลางดอกมีสีชมพูหรือแดง)   ออกเป็นช่อแบบช่อกระจุกที่ปลายกิ่ง   กลีบเลี้ยง 5 กลีบ   กลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นหลอดปากแตร   ปลายแยกเป็น 5 แฉก ดอกบานเต็มที่กว้าง 6-7 เซนติเมตร
 ผล (Fruit) :   ผลสดแบบมีเนื้อเมล็ดเดียว  ทรงกลมหรือค่อนข้างกลมเป็นสองพูตื้นๆ  สีเขียวอมม่วงถึงม่วงเข้ม กว้างประมาณ 6 เซนติเมตร ยาวประมาณ 7 เซนติเมตร (ผลขนาดใหญ่กว่าตีนเป็ดทราย) เมล็ดแข็งและเบา
ลอยน้ำได้

ประโยชน์ ใบแก้หวัด  กลาก เกลื้อน เมล็ดใช้เบื่อปลา เปลือกต้นแก้ไข้ ผลมีพิษทำให้เกิดอาการระคายเคือง  เมล็ดทำไม้ประดับแห้ง

ต้นที่เจอกำลังติดผล  พบมากที่ป่าเขาใหญ่ ดอกมีกลิ่นหอม ดูดีกว่าตีนเป็ดธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 09:36:10 PM โดย คนทะโมน » บันทึกการเข้า

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
meowkku
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:51:42 PM »

คุณเหมียวคะ ได้รับเมล็ดผักปลังแถมถั่วแปบม่วงแล้วนะคะ ขอบคุณมากมายคะ
วันจันทร์ นัดส่งของให้คุณเหมียวคะ วันอาทิตย์ตอนเย็นเดี่ยวแวะไปสวนไปขุดเอาเหง้าผักติ้วคะ

ได้รับพัสดุแล้ว นะคะ ... ขอบคุณมากค่ะ
ดอกหอมสภาพดี ไม่มีปัญหาอะไร
ต้นผักติ้ว ดินในถุงก็ยังชื้นอยู่ แต่ใบแห้ง ลองเอามือเด็ดใบดู แล้วใบร่วง
เดี๋ยวจะลองเอาไปรดน้ำ ตั้งพักไว้ในร่ม ดูอาการซัก 2-3 วัน
ยังไม่เคยเห็นต้นผักติ้ว ก็เลยไม่แน่ใจเท่าไหร่ค่ะ ว่าเค้าจะทนทานขนาดไหน

อุตส่าห์ส่งมาให้ตั้งไกล  หวังว่าคงรอด  ไม่งั้นคงเสียดายแย่
ได้ผลยังไง จะรายงานให้ทราบนะคะ

.......ขอบคุณมากเลยค่ะ......   จุมพิต

Liked By: ooh1991
คนทะโมน
*

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:31:30 AM »

ได้รับพัสดุแล้ว นะคะ ... ขอบคุณมากค่ะ
ต้นผักติ้ว ดินในถุงก็ยังชื้นอยู่ แต่ใบแห้ง ลองเอามือเด็ดใบดู แล้วใบร่วง
เดี๋ยวจะลองเอาไปรดน้ำ ตั้งพักไว้ในร่ม ดูอาการซัก 2-3 วัน
ยังไม่เคยเห็นต้นผักติ้ว ก็เลยไม่แน่ใจเท่าไหร่ค่ะ ว่าเค้าจะทนทานขนาดไหน

อุตส่าห์ส่งมาให้ตั้งไกล  หวังว่าคงรอด  ไม่งั้นคงเสียดายแย่
ได้ผลยังไง จะรายงานให้ทราบนะคะ

.......ขอบคุณมากเลยค่ะ......   จุมพิต

ผักติ้วเขาทนทานพอสมควร  คุณเหมียวปลูกลงดินแล้วรดน้ำรอดูอาการสัก สอง - สาม สัปดาห์คะ

ถ้าเขาแตกยอดใหม่ ก็น่าจะรอด แต่ที่คนทะโมนเคยปลูกไว้ ขุดมาจากป่าเหมือนกัน

กว่ามันจะแตกยอดใหม่ คนปลูกลืมไปเลยว่าปลูกตอนไหน

Liked By: ooh1991

meowkku
*

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 11:47:06 AM »

ผักติ้วเขาทนทานพอสมควร  คุณเหมียวปลูกลงดินแล้วรดน้ำรอดูอาการสัก สอง - สาม สัปดาห์คะ

ถ้าเขาแตกยอดใหม่ ก็น่าจะรอด แต่ที่คนทะโมนเคยปลูกไว้ ขุดมาจากป่าเหมือนกัน

กว่ามันจะแตกยอดใหม่ คนปลูกลืมไปเลยว่าปลูกตอนไหน

ขอบคุณมากค่ะ  จะลองดูนะคะ
phalikhit
*

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:17:12 PM »

เข้ามาทวง...

ต้นวาสนากลางดง  ทดลองตัดต้นปักชำำหรือยัง
(บางท่อน ทารอยตัดด้วยกะปิด้วยนะ)
ลุงต้า
*

« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 06:40:13 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ท่านเจ้าของกะทู้
ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน  ไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ยินดีต้อนรับ เข้าสู่มุมสมาชิกอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลุงต้า

ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Ekachaiyan
*

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:18:53 AM »

ขอแสดงความยินดีกับคุณคนทะโมนด้วยนะครับ   อายจัง
คนทะโมน
*

« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:46:10 PM »

เข้ามาทวง...

ต้นวาสนากลางดง  ทดลองตัดต้นปักชำำหรือยัง
(บางท่อน ทารอยตัดด้วยกะปิด้วยนะ)
ตอนนี้ ผลการปักชำ ของพี่ plenat เป็นที่น่าพอใจ แตกกิ่งใหม่แล้ว
เพราะใช้น้ำยาเร่งราก ในส่วนของคนทะโมนตอนนี้รอ Update รูป รับรองคุณฟ้าลิขิต
เตรียมรับของกำนัลได้ เลยคะ 

คนทะโมน
*

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:48:46 PM »

ขอแสดงความยินดีกับคุณคนทะโมนด้วยนะครับ   อายจัง
ได้ย้ายมาอยู่มุมสมาชิก มิน่าเจ้าของกระทู้หาไม่เจอคะ คะคุณเอก ขอบคุณสำหรับเมล็ดพันธุ์คะ
หลังจากนี้คงต้อง Up สาระที่น่ารู้ ไว้ให้เพื่อนสมาชิกแล้วคะ นี้แหละ การปักชำผักคอนแคน
อดใจรอคะ ไม่เกิน 1 สัปดาห์

คนทะโมน
*

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:50:32 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ท่านเจ้าของกะทู้
ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน  ไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ยินดีต้อนรับ เข้าสู่มุมสมาชิกอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลุงต้า

ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม
ขอบคุณทีมงานเกษตรพอเพียง หรือ คุณลุงต้า คะ 
กระทู้จะไม่ Update สาระไม่ได้แล้วคะ 

James
*

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:04:49 PM »

คนทะโมน ยินดีรับสู่บ้านใหม่ครับ เอกสารการเพาะเห็ดฟางผม อีแมวให้แล้วนะครับ

Liked By: wutthipong
คนทะโมน
*

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 12:35:13 AM »

คนทะโมน ยินดีรับสู่บ้านใหม่ครับ เอกสารการเพาะเห็ดฟางผม อีแมวให้แล้วนะครับ
ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากๆๆ คะ คุณเจมส์ ได้ผลอย่างไร จะรายงานให้ทราบคะ

Liked By: wutthipong

คนทะโมน
*

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:12:16 AM »

และแล้วการทดลองปักชำกิ่งวาสนากลางดง ก็เริ่มขึ้น พร้อมกับวันที่ฝนตก
สภาพเจ้าของกระทู้เหมือนลูกหมาตกน้ำเลยคะ ทดลองตัดมาประมาณ 8-10 ต้น
แล้วตัดเป็นท่อน ประมาณท่อนละ 20 ซม. ดังภาพคะ
เทคนิคไม่ให้หลงเวลานำไปชำ โคนตัดเป็นปากฉลาม ปลายกิ่ง ตัดตรง  ถ้าไม่ทำแบบนี้ตอนชำ
อาจเกิดอาการไม่แน่ใจได้คะ  เจ๋ง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์