หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: สวนฝัน Mission II (มีแจกหน้า 19) ประกาศผลแล้วหน้า 20 คะ ยินดีด้วย  (อ่าน 80426 ครั้ง)
คนทะโมน
เกษตรกรมือใหม่
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 11:45:21 PM »

ท่านที่ไม่เคยปลูกสับปะรด อาจไม่รู้ว่าสับปะรดมีหนาม
สวนคนทะโมนเลยมีแต่อะไรที่เป็นหนาม ไหนจะสับปะรด ไหนจะหวาย ไหนจะชะอม
และอนาคตไผ่ ในฤดูฝนจะมาถึงนี้ ว่าจะลงตงลืมแล้ง กับไผ่หวาน สักอย่างละเกือบ 1 ไร่ก่อน
เพื่อนสมาชิกมีความเห็นอย่างไรบ้าง แลกเปลี่ยนได้คะ มีที่อีก 1 ไร่ 3 งาน

ที่ติดสวนเดิม ที่เขาบุกเบิกต้นไม้เผาถ่านเรียบแล้ว นี้แหละคะ ที่ปลูกไผ่ในอนาคต  สวนตรงข้ามเป็นสวนยางพาราคะ
เลยที่บุกเบิกนี้ขึ้นไปนี้ ก็เป็นสวนยางเปิดกรีดได้ 2 ปีแล้ว น้องชายกับน้องสะใภ้ทำกันสองคน ทำแผ่น
ฤดูกาลที่จะเปิดกรีดนี้ต้องการแรงงานเพิ่มคะ เพราะเปิดหน้ายางเพิ่มขึ้นคะ รับสมัครแรงงานคะ

นอกจากจะมีอะไรหนาม แล้วยังมีอะไรขมอีก  ลูกอีสานขนานแท้ต้องมีสะเดา
ปลูกไว้ 2 ต้น

ขนุนก็ปลูกไว้ไม่เยอะ คะ 2 ต้น อีกกี่ปีหนอจะได้ทานผล  การรอคอยมันช่างนานเหลือเกิน  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 11:52:55 PM โดย คนทะโมน » บันทึกการเข้า

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ

คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 12:32:51 AM »

สามัญประจำสวนเลย กล้วยน้ำว้าคะ ปลูกเป็นแนวกันลม ทานได้สารพัดประโยชน์ทั้งใบ
และลำต้น สำหรับฤดูกาลแสนแล้งนี้ เครืออาจไม่ใหญ่ หวีเลยเล็กตามไปคะ

- มะไฟ มีอยู่ 3 ต้น เพาะจากเมล็ด คอยดูว่าผลจะกลายพันธุ์หรือเปล่า แต่ต้องรอการพิสูจน์
นานหน่อย ไม่รู้ตอนไหนจะติดผล เพื่อนคิดว่า 10 ปีจะได้ทานผลเขาหรือเปล่า ไอ้เจ้ามะไฟเนี้ย

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
คนทะโมน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 12:36:31 AM »

- มันห้านาทีคะ ปลูกไว้หลายหลุมเหมือนกัน เผา / นึ่ง หลายรอบแล้ว แต่มันเชื่อมอร่อยอย่าบอกใคร

- มะตูมซาอุ ยังไม่เคยเด็ดไปทานเลยคะ ไม่รู้รสชาดเป็นไง เพื่อนๆ คนไหน
เคยทานแล้ว แจ้งด้วยคะ ทานกับลาบ สิแซบอยู่บ่อหนอ ปลูกเล่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 12:18:55 PM โดย คนทะโมน » บันทึกการเข้า

คนทะโมน
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:21:12 AM »

เพื่อนสมาชิกท่านใดอยากลองนำไปเพาะดูบ้าง 9 ท่านแรกคะ
ยินดีแจกคนละ 1 ดอก ดอกหนึ่งน่าจะเฉียดๆๆ 50 เมล็ดคะ ต้นหอม ชนิดดอก ต้นใหญ่มาก
กระถางนี้ไปปล้นร้านก๋วยเตี๋ยวริมโขงมา อาจใช้ระยะเวลาเพาะนาน แต่ปลูกได้ตลอดปี
ฤดูฝนยกกระถางเข้าร่มด้วย เดี่ยวมันไม่รอดคะ กินได้ตลอดปี

คนทะโมน
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:26:36 AM »

มะพร้าวคะ ปลูกไว้ 4 ต้น มีพันธุ์พื้นเมือง 3 ต้น เก็บมาเพาะเอง จากต้นที่
 ลูกใหญ่ เนื้อหนา เอาไว้ทำกะทิในอนาคต (10 ปียังไม่รู้จะเป็นผลหรือเปล่า)
และก็มีมะพร้าวน้ำหอม 1 ต้น หลายคนถือว่าอายุยังน้อย ไม่ควรปลูกต้นมะพร้าวลางไม่ดี
แต่คนทะโมนไม่ถือคะ คนเราอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด  ยิงฟันยิ้ม

คนทะโมน
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:32:35 AM »

มะม่วงมัน หรือ เขียวเสวยไม่รู้ (ถ้าจำไม่ได้)  ใครรู้แจ้งด้วยคะ
ซื้อกิ่งตอนมาปลูกฝนที่แล้ว ฤดูนี้ติดดอก 1 ช่อ แต่เป็นผลตั้ง 1 ผล
คนเถ้าคนแก่บอกว่า อย่าไปปลูกบนจอมปลวก (บอกช้าไปหน่อย ปลูกก่อนค่อ่ยบอก)
รอดูว่าต้นมันจะโตไหม สงสัยที่เขาไม่ให้ปลูกบนจอมปลวกเป็นเพราะดินมันแน่นหรือเปล่า
รอดูว่าจะได้ทานผลหรือเปล่า กลัวจะเจอพายุฤดูร้อน ร่วงซะก่อน  เจ๋ง เจ๋ง

จริงๆแล้วเป็นคนชอบทานมะม่วงน้ำปลาหวาน คิดจะปลูกมะม่วงแก้วไว้ สัก 10 ต้น
หลังๆมาหาต้นมะม่วงแก้วยากขึ้น ไม่เหมือนสมัยเด็ก มะม่วงแก้วปลูกด้วยเมล็ด น่าจะโอเค
สำหรับอนาคตสวนหนาม ของคนทะโมน

ผักพื้นบ้าน (บ้าน บ้าน) อยางผักปลังก็ปลูกเล่นๆ วันดีคืนดี คงได้เด็ดยอดไปลวกจิ้ม
ก่อนหน้าไมรู้จักผักปลัง แต่เว็บนี้ทำให้เรารู้จักผักดีๆๆๆ ปลูกง่ายๆ ถูกใจคนแก่นักแล
ทานง่าย เคี้ยวง่าย สรรพคุณเหลือล้น กำลังรอเมล็ดพันธุ์สีม่วงอยู่คะ
เดี่ยวจะมาหว่านใส่กระถางเดียวกันเลย จะได้รู้หมู่หรือจ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 01:41:37 AM โดย คนทะโมน » บันทึกการเข้า

คนทะโมน
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:44:34 AM »

เพื่อนสมาชิกอย่าเพิ่งเบื่อนะคะ เพราะสวนหนามเพิ่งเริ่มต้น
หลังจากท่องยุทธจักรมานาน ( มั่วหลงแสงสี เสียงอยู่นาน) อาจยังไม่มีต้นไม้ใหญ่ เพราะต้นไม้
มี่ปลูกนานสุด ก็ปีที่แล้วคะ แต่อีกไม่เกิน 5 ปี คงได้เก็บดอกเก็บผลพอสมควร
อดทน อดทนไว้ แต่ภายในปีนี้ บ้านสวนน่าจะสำเร็จ โปรดติดตามตอนต่อไปคะ

Liked By: chunkung

เอ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:16:38 AM »

ที่บ้านผมก็มีเห็นอยู่ในสวนไม่ต่ำกว่า10ปีปีแล้วแต่ไม่รู้พันธุ์อะไร ทั้งกินทั้งขาย(นานๆจะมีคนมาซื้อที)ผมเกลียดหนามมันมาก ผมไม่ยุ่งกับมันหรอกเขาทำให้กินก็กิน(ชอบกินเหมือนกัน) ถ้าไม่ทำให้กินก็อย่าหวังว่าผมจะไปตัดมาให้ อิอิ..
Ekachaiyan
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:17:48 AM »

เพื่อนสมาชิกท่านใดอยากลองนำไปเพาะดูบ้าง 9 ท่านแรกคะ
ยินดีแจกคนละ 1 ดอก ดอกหนึ่งน่าจะเฉียดๆๆ 50 เมล็ดคะ ต้นหอม ชนิดดอก ต้นใหญ่มาก
กระถางนี้ไปปล้นร้านก๋วยเตี๋ยวริมโขงมา อาจใช้ระยะเวลาเพาะนาน แต่ปลูกได้ตลอดปี
ฤดูฝนยกกระถางเข้าร่มด้วย เดี่ยวมันไม่รอดคะ กินได้ตลอดปี

ผมกำลังจะเริ่มทำสวนผสมผสาน ขอรับบริจาคสัก 1 ดอก ขอบคุณครับ   อายจัง
Magnum (rew)
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:07:48 AM »

ขอลงชื่อรับ1ดอกครับ เห็นแล้วอยากปลูกขึ้นมาเลย
ขอบพระคุณล่วงหน้า

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:09:42 AM »

ชะอมอายุ 2 เดือนแล้ว ทยอยเก็บยอดไปเจียวไข่ และใส่แกงต่างๆ หลายรอบแล้วคะ
เพราะคนที่ขายกิ่งบอกว่า แรกๆที่แตกยอด ให้ตัดได้เลย โดยให้เหลือใบที่สามไว้  ตอนแรกก็ตกใจกล้วมันจะไม่รอด
แต่ปรากฎว่าพอเราตัดตามที่เขาบอก มันจะมียอดใหม่แตกจากกิ่งนั้นมากอีกคะ 

พอบอกระยะห่างระหว่างต้น ระหว่างแถวได้ไหมครับ ของชะอม

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
atsk
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:12:11 AM »

สวนหนามอีหลีเนาะครับ  สิตัดสับปะรดกะโดนหนามหวาย   สิสับหน่อหวายกะโดนหนามสับปะรด   อิอิอิ

อิจฉาคนมีสวนงามๆเด้ 

Liked By: Tommy_LA
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:26:05 AM »

ขอแจมหน่อย เห็นหอมชนิดดอกแล้ว ผมเคยปลูกหอมแบ่งในกระถางครับ
กินหมดแล้วด้วย

อันนี้ในกระถาง10นิ้วครับ

ดูความสูง

ขนาดของโคน

อันนี้ในกระถาง12นิ้ว

ความสูงของกระถาง12นิ้ว

โคน

จากhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27829.384

Liked By: chunkung

บ้านสวนศิริสาคร
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:38:04 AM »

แวะมาเยี่ยมและเป็นกำลังใจให้ครับ อายจัง
ลงชื่อรับดอกต้นหอมไปเพาะด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

บ้านสวนศิริสาคร
195 บ.หนองบัว ม.1 ถ.หนองบัว-โพธิ์ตาก ต.โพธิ์ตาก อ.เมือง จ.นครพนม 48000
meowkku
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 12:23:25 PM »

ผักพื้นบ้าน (บ้าน บ้าน) อย่างผักปลังก็ปลูกเล่นๆ วันดีคืนดี คงได้เด็ดยอดไปลวกจิ้ม
ก่อนหน้าไมรู้จักผักปลัง แต่เว็บนี้ทำให้เรารู้จักผักดีๆๆๆ ปลูกง่ายๆ ถูกใจคนแก่นักแล
ทานง่าย เคี้ยวง่าย สรรพคุณเหลือล้น กำลังรอเมล็ดพันธุ์สีม่วงอยู่คะ
เดี่ยวจะมาหว่านใส่กระถางเดียวกันเลย จะได้รู้หมู่หรือจ่า

แวะมะชมสวนครั้งแรกค่ะ  อีกไม่นาน ผักปลัง+... คงเดินทางไปถึง
ไม่ทราบว่า คุณคนทะโมน มีที่เยอะขนาดนี้ ไม่งั้นจะส่งเมล็ดพันธุ์ให้มากกว่านี้
แต่ไม่เป็นไรนะคะ ถ้าเพาะไม่ขึ้น หรือ ต้องการเมล็ดเพิ่ม  ยินดีจัดส่งให้อีกค่ะ

ขอแนะนำว่า อย่าเอาเมล็ดพันธุ์ที่ส่งไป ลงปลูกในกระถางเดียวกัน เลยนะคะ
เพราะถ้าปลูกใกล้กันเกินไป เค้าจะแย่งอาหารกัน  ต้นจะไม่สมบูรณ์เต็มที่
ปลูกกระถางละ  2-3 ต้น ก็พอ  หรือ จะปลูกลงดิน ก็ได้ค่ะ  (ปลูกหลายๆจุด)
แต่ ควรจะมีซุ้มหรือค้างให้เลื้อย จะเก็บง่ายและสวยด้วยค่ะ

เห็นที่บ้านญาติ ปลูกลงดิน (ดินค่อนข้างดี)  แค่ 1 ต้น ก็แตกยอดเยอะมากค่ะ
ช่วงหน้าฝน ดินดี น้ำ ปุ๋ย เพียงพอ  ขยันเด็ดยอดให้แตกเรื่อยๆ จะได้ซุ้มขนาดนี้เลยนะคะ

(ขอยืมภาพ ที่คล้ายกันมาลงให้ดูค่ะ ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วย นะคะ)

http://www.lumtal.com/articles.php?article_id=6

ปล. ดอกหอม ดอกใหญ่มากๆ รู้สึกสนใจขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
เหมือนดอกไม้เลย  เพิ่งเคยเห็นครั้งแรก  ขอบคุณล่วงหน้า นะคะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 12:33:50 PM โดย meowkku » บันทึกการเข้า
ปื๊ด
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:52:03 PM »

..นพวรรณ ผู้ภักดี 60/235 หมู่ 3 ต.บางคูรัด หมู่บ้านพฤกษา14 ซอย11 ถนนบางไผ่-หนองเพรางาม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี11110....ไม่เคยเห็นหอมใหญ่ๆ...ไม่ทราบว่าจะขอสักดอกจะพอแบ่งให้ได้ไหมจ๊ะ...อาจจะเข้ามาช้าไปหรือเปล่าคะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์