หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *-*อยากลองปลูกเผือกหอมครับ*-*  (อ่าน 27035 ครั้ง)
mphkku
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:29:02 PM »

ช่วยแนะนำหน่อยครับ....ใครมีพันธุ์พอจะแบ่งได้ไหมครับผมอยากลองปลูกสัก 1 ไร่ นะครับ

Liked By: netmatrix, Taweekrit

mphkku
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:58:38 PM »

ผมอยู่อุดร ครับมีใครปลูกใกล้ๆไหมครับ

Liked By: netmatrix, Taweekrit
mphkku
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:37:20 AM »

มีใครปลูกบ้างไหมครับ

momnong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:00:12 AM »

เคยเห็นของท่านนี้ค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=58325.0

Liked By: netmatrix

mphkku
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:14:52 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=58325.0
ขอบคุณครับ
ฉลอง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:38:12 PM »

ผมพึ่งปลูกไปได้ประมาณ เดือนนึง ที่มหาสารคาม ติดเขตุขอนแก่น ไม่มีประสบการณ์ ในการปลูก พอดีน้องสาวเขาทำ ขนม รังนก ขาย และขายดีมาก แต่ หัวเผือกแพงมาก หัวใหญ่ ๆ  ถุงละ 300 กว่าบาท ผมเลยไปหาซื้อหัวเล็ก ๆ ราคา 150 บาท ผมใช้หัวปลูก ซื้อจากตลาด ขอนแก่น หารุ่นเล็กสุด ซื้อถุงละ 10 กิโล ได้มา 50 กว่าหัว
เอามา ปลูก ขึ้นราว ๆ 30 กว่าหน่อ เพราะบางหัว มันก็เป็นแผลจากการขุด ทำให้เน่า ผ่านมาเดือนกว่า สูงเลยเข่าแล้ว ผมว่าเผือกปลูกง่ายนะ มีน้ำก็ใช้ได้ พอดีผมปลูกที่เล้าเป็ดเก่า ส่วนหัวจะใหญ่ไหมก็คงต้องรอ 5-6 เดือน ผมเห็นใน WEB ปลูกที่นาเลย
 กำลังลองดูถ้า หัวใหญ่ ผมก็จะขยายเพิม ทีแรกจะปลูกเป็นไร่เหมือนกัน แต่ติดตรง หัวที่จะมาปลูกราคาแพง เพราะผมไม่มีแหล่งซื้อที่ดีกว่าตลาด ก็เลยกะว่าเอาพอรู้ก่อน
เพราะดูว่าพอโตมันก็แตกหน่อ แตกต้นเพิ่ม น่าจะขยายเองได้ครับ

tik9977
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 02:37:51 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นและแบ่งปันนะครับพอดีผมปลูกมาสองรุ่นแล้ว รุ่นแรกขาดทุนยับเยิน เลยพอมีประสบการณ์
พอแนะนำเพื่อนสมาชิกได้  เผือกหอมถ้าจะปลูกกินหรือปลูกเล็กน้อยตามริมคลองเหมือนจะงานและปลูกง่ายนะ แต่ถ้าปลูกมากๆ เพื่อขาย นี่ยากมากๆๆ สำคัญสุดคือโรคของเผือก ต้องฉีดสารเคมีมากๆ ถึงเอาอยู่ครับ ถ้าเกิดโรคแล้วเผือกชะงักการเจริญเติบโตทันที  ต่อมา เรื่องราคาช่วงนี้( กพ.-มีค.)ราคาเริ่มดีขึ้นแถวบ้านผมนะครับหลังจากตกต่ำมาเกือบปี(หัวใหญ่ 8 ขีดขึ้นประมาณโลละื 18 - 20 บาท )สาเหตเพราะเผือกทางนครปฐม สระบุรี ไม่มีเพราะน้ำท่วม หลังน้ำท่วมเพิ่งปลูก คงอีก 4 - 5 เดือนถ้าได้เก็บผลผลิตพร้อมกัน คงราคาต่ำลงมาแน่นอน  ช่วงเวลาปลูกถ้าปลูกช่วง กค.- สค. จะดีมากๆๆเพราะปลายฤดูฝนจะไม่โดนโรคตากบเล่นงานครับ
mphkku
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 02:55:34 PM »

แล้วที่เค้าประกันราคา กก. 10 บาท นี่คิดยังไงครับ

ที่นี่ครับ http://www.sorkasetthai.com

tik9977
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:36:18 PM »

แล้วที่เค้าประกันราคา กก. 10 บาท นี่คิดยังไงครับ

ที่นี่ครับ http://www.sorkasetthai.com

ราคาประกันหัวที่หนัก  1 กิโลกรัมขึ้นไป 10 บาท

8 - 9 ขีด รับซื้อ 8 บาท

5 - 7 ขีด รับซื้อ 5 บาท

ขอตอบแบบตรงๆนะครับเพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจใน จริงผมปลูกแค่ 1 ไร่ ในครั้งแรกใส่ปุ๋ย รดน้ำ  ขายได้ราคานน.หัวตั้งแต่ 8 ขีดขึ้นไป กก.ละ 13 บาท  ผมขาดทุนยับเยินครับ  ถ้าราคา 17 บาทขึ้นไปถึงคุ้มครับ  ช่วงเผือกออกเยอะๆราคาตกต่ำ ประมาณเดือน มิ.ย. - กันยายน ผมเคยผ่านไปดูที่เขาปลูกแถวๆบางเลน นครปฐม พ่อค้ามารับที่สวนเขาได้ราคา 19 บาทครับ ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าอยากลองปลูกจริงๆลองหาตลาดแถวใกล้ๆบ้านนะครับ เช่นอุดร หรือตลาดที่ขอนแก่น สอบถามราคาดูครับ อย่าเพิ่งปลูกเยอะครับ และลองจดต้นทุน ค่าปุ๋ย ยา แรงงานด้วยครับ  เออถ้าให้เดา คุณ mphkku  จบมข.ใช่มั้ยครับ ผมก็ศิษย์เก่ามข.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 09:38:09 PM โดย tik9977 » บันทึกการเข้า
diaoday28
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:13:55 AM »

กำลังลงแปลงเพาะได้ยี่สิบกว่าวันแล้วค่ะ รอต้นฝนนี้จะลงแปลงปลูกแล้ว (ของ ส.เกษตรไทย) ค่ะ ยังไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าจะยังไง หนาวๆร้อนๆอยู่เหมือนกันค่ะ จะลองหนึ่งไร่ค่ะ ราคาพันธุ์เผือกหมึ่นสองได้พันธุ์มาสิบสี่ถุงกับปุ๋ยน้ำและอาหารเสริมทางใบ(อะไรสักอย่าง)นี่ล่ะค่ะ อีกหกขวด เจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำทุกขั้นตอนการปลูก(แต่ตอนนี้เพิ่งเพาะ) ตอนนี้คิดจำนวนเงินที่ลงทุนไปก็ราวๆหมึ่นห้าแล้วค่ะ (เหงื่อตก)  เพราะมีอีกหลายเจ้าที่เข้ามาประชาสัมพันธุ์เรื่อยๆค่ะ ราคาก็จะลดลงเรื่อยๆเหลือแค่เจ็ดพันก็มีค่ะ (เหงื่อตกอีกรอบ) เพราะเราฟาดไปตั้งหมื่นสอง บางเจ้าบอกจะมาสาธิตขั้นตอนและจะมาขุดหัวเผือกตอนเก็บเกี่ยวให้ก็มี(อันนี้ไม่แน่ใจว่าโฆษณาชวนเชื่อหรือเปล่า) แต่เราก็ซื้อของ ส.เกษตรไทย มาแล้ว   หวั่นๆอยู่เหมือนกันค่ะหลังจากฟังคุณ  mphkku พูด  (เราจะรอดมั้ยว๊า???) หุๆๆๆ
tik9977
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:09:20 AM »

กำลังลงแปลงเพาะได้ยี่สิบกว่าวันแล้วค่ะ รอต้นฝนนี้จะลงแปลงปลูกแล้ว (ของ ส.เกษตรไทย) ค่ะ ยังไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าจะยังไง หนาวๆร้อนๆอยู่เหมือนกันค่ะ จะลองหนึ่งไร่ค่ะ ราคาพันธุ์เผือกหมึ่นสองได้พันธุ์มาสิบสี่ถุงกับปุ๋ยน้ำและอาหารเสริมทางใบ(อะไรสักอย่าง)นี่ล่ะค่ะ อีกหกขวด เจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำทุกขั้นตอนการปลูก(แต่ตอนนี้เพิ่งเพาะ) ตอนนี้คิดจำนวนเงินที่ลงทุนไปก็ราวๆหมึ่นห้าแล้วค่ะ (เหงื่อตก)  เพราะมีอีกหลายเจ้าที่เข้ามาประชาสัมพันธุ์เรื่อยๆค่ะ ราคาก็จะลดลงเรื่อยๆเหลือแค่เจ็ดพันก็มีค่ะ (เหงื่อตกอีกรอบ) เพราะเราฟาดไปตั้งหมื่นสอง บางเจ้าบอกจะมาสาธิตขั้นตอนและจะมาขุดหัวเผือกตอนเก็บเกี่ยวให้ก็มี(อันนี้ไม่แน่ใจว่าโฆษณาชวนเชื่อหรือเปล่า) แต่เราก็ซื้อของ ส.เกษตรไทย มาแล้ว   หวั่นๆอยู่เหมือนกันค่ะหลังจากฟังคุณ  mphkku พูด  (เราจะรอดมั้ยว๊า???) หุๆๆๆ
ถ้าขายได้ตามราคาส่งตลาดไท ตอนนี้  กก.ละ 40 บาท ช่วงนี้ ได้กำไรครับ แต่ราคาจะลดลงเรื่อยๆนะครับถึงตอนนั้นอาจจะเหลือที่ 19 บาท  ก็ยังได้ครับ แต่ 10 บาทนี่พูดตรงๆผมว่าไม่ไหวหรอกครับ ยังไงเราสามารถสง่พ่อค้าแม่ค้าอื่นที่ให้ราคาดีเราก็ลองหาดูครับ  ย้ำนะครับทางนครปฐม สระบุรี เขาก็ยังปลูกหลาย 10 ไร่ แต่เขาได้เปรียบตรงใกล้ตลาดส่ง และราคาดีกว่าเราแน่นอน

mphkku
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:17:11 AM »

ราคาประกันหัวที่หนัก  1 กิโลกรัมขึ้นไป 10 บาท

8 - 9 ขีด รับซื้อ 8 บาท

5 - 7 ขีด รับซื้อ 5 บาท

ขอตอบแบบตรงๆนะครับเพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจใน จริงผมปลูกแค่ 1 ไร่ ในครั้งแรกใส่ปุ๋ย รดน้ำ  ขายได้ราคานน.หัวตั้งแต่ 8 ขีดขึ้นไป กก.ละ 13 บาท  ผมขาดทุนยับเยินครับ  ถ้าราคา 17 บาทขึ้นไปถึงคุ้มครับ  ช่วงเผือกออกเยอะๆราคาตกต่ำ ประมาณเดือน มิ.ย. - กันยายน ผมเคยผ่านไปดูที่เขาปลูกแถวๆบางเลน นครปฐม พ่อค้ามารับที่สวนเขาได้ราคา 19 บาทครับ ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าอยากลองปลูกจริงๆลองหาตลาดแถวใกล้ๆบ้านนะครับ เช่นอุดร หรือตลาดที่ขอนแก่น สอบถามราคาดูครับ อย่าเพิ่งปลูกเยอะครับ และลองจดต้นทุน ค่าปุ๋ย ยา แรงงานด้วยครับ  เออถ้าให้เดา คุณ mphkku  จบมข.ใช่มั้ยครับ ผมก็ศิษย์เก่ามข.ครับ

ครับผม ศิษย์เก่ามข.  ขอบคุณมากครับ
mphkku
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:27:14 AM »

แล้วคุณ tik9977 พอมีลูกพันธุ์ไหมครับ หรือ มีที่แนะนำไหมครับ..แล้วเค้าขายกิโลเท่าไหร่ครับ..เพราะของ ส.เกษตรไทย ผมโทรไปถามขอซื้อแค่พันธุ์ เค้าจะขายปลูก 1 ไร่นี่ 7000 ครับ ถ้าเอาปุ๋ยน้ำและอาหารเสริมทางใบ ก็ 12000  แต่ผมอยากลองปลูกเองเพราะในตลาดราคาดีกว่าของ เค้าแน่นอน ผมว่าราคาเผือกคงไม่ตกต่ำกว่า 10 บาทหรอกครับ

mphkku
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:29:12 AM »

แล้วปุ๋ยน้ำและอาหารเสริมทางใบ นี่เค้าให้มาเยอะไหมครับ แล้วปลูกอยู่ที่ไหนครับ

diaoday28
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:31:10 AM »

ถ้าขายได้ตามราคาส่งตลาดไท ตอนนี้  กก.ละ 40 บาท ช่วงนี้ ได้กำไรครับ แต่ราคาจะลดลงเรื่อยๆนะครับถึงตอนนั้นอาจจะเหลือที่ 19 บาท  ก็ยังได้ครับ แต่ 10 บาทนี่พูดตรงๆผมว่าไม่ไหวหรอกครับ ยังไงเราสามารถสง่พ่อค้าแม่ค้าอื่นที่ให้ราคาดีเราก็ลองหาดูครับ  ย้ำนะครับทางนครปฐม สระบุรี เขาก็ยังปลูกหลาย 10 ไร่ แต่เขาได้เปรียบตรงใกล้ตลาดส่ง และราคาดีกว่าเราแน่นอน

พลาดอย่างใหญ่หลวงแล้วล่ะค่ะ เพราะทางบริษัทเขาเซ็นสัญญาซื้อขายผูกมัดเราไว้ค่ะ ส่วนที่รับซื้อก็เห็นว่าอยู่ที่ขอนแก่น กับนิคมคำสร้อย มุกดาหารค่ะ (ลืมบอกว่าบ้านอยู่ร้อยเอ็ดค่ะ)
ถ้าไม่หมดแรงซะก่อน เอาไว้งวดหน้าจะลองหาตลาดใหม่ดูก็น่าสนดีเหมือนกันค่ะ

diaoday28
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:38:00 AM »

แล้วปุ๋ยน้ำและอาหารเสริมทางใบ นี่เค้าให้มาเยอะไหมครับ แล้วปลูกอยู่ที่ไหนครับ
เรื่องปุ๋ยน้ำได้มา 6 ขวดมั้งคะ ไม่แน่ใจ เดี๋ยวตอนเย็นต้องกลับไปดูค่ะ  หุๆๆๆ

Liked By: netmatrix, Chutikarn
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์