หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินอุ้มน้ำห่านเอ็นเด็น  (อ่าน 85093 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 10:23:53 AM »

อ่านแล้วเครียดเลย รออ่านตอนต่อไป อออิอิ.

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #305 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:18:07 PM »

[size=15ผมชอบคำๆนี้นะ...ก่อนที่จะมาปลูกต้นไม้....ถามใจตัวเองก่อน..
กินต้องอิ่ม...นอนต้องอุ่น...ทุนต้องมี...หนี้ต้องหมด...ถ้าเรามีแบบนี้แล้วทุกคนก็ไม่ต้องเดือดร้อน...ไม่ต้องการเงิน..(เพราะไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไรเรามีพอแล้ว)เรามีข้าวกิน...มีบ้านนอน...เรารู้จักเพียงพอ...ฉะนั้นแล้วสิ่งที่เราปลูกได้เราก็ไม่หวังขาย...เพราะเราไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไร...เรามีแล้วเราจะแจกอย่างเดียว...ดูสิราคาของจะแพงได้ไหม...เรามาลองช่วยกันไหม...เจ้าเกิดมามีอะไรมาด้วยเล่า...เจ้าจะเอาแต่สูขสนุกฉไหน...มาตัวปล่าวแล้วเจ้าจะเอาอะไร...เจ้าก็ไปตัวปล่าวเหมือนเจ้ามา....ผมไม่รู้นะผมเป็นแค่คนกากๆๆคนหนึ่ง
pt][/size]

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
นาย_มนัส
*

« ตอบ #306 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:52:05 PM »

กรุณามาเล่าต่อครับ ปัญหาที่แท้จริงคืออะไร  ยิ้มเท่ห์
ลุงคนที่ไปสร้างบ้านไว้ในป่าใช่ไหมครับ...ไม่หน้าใช่(ตอบตัวเองเลย
ปัญหาที่แท้จริงคืออะไรครับ...

deemeechai
*

« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 03:35:21 PM »

กรุณามาเล่าต่อครับ ปัญหาที่แท้จริงคืออะไร  ยิ้มเท่ห์
ลุงคนที่ไปสร้างบ้านไว้ในป่าใช่ไหมครับ...ไม่หน้าใช่(ตอบตัวเองเลย

เรียกพี่ได้ไหม ฮืม   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลุงคนนี้แหละที่ไปสร้างบ้านไว้ในป่าที่ชื่อว่า...บ้านสวนป่าเฌองดอย
อย่าเรียกบ้านเลย...ต้องเรียกคฤหาสน์ จะดีกว่า
เพราะลุงคนนี้สร้างจากน้ำพักน้ำแรงและน้ำเงินหลายร้อยล้านบาท  เจ๋ง เจ๋ง
นาย_มนัส
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 01:40:15 AM »

เรียกพี่ได้ไหม ฮืม   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลุงคนนี้แหละที่ไปสร้างบ้านไว้ในป่าที่ชื่อว่า...บ้านสวนป่าเฌองดอย
อย่าเรียกบ้านเลย...ต้องเรียกคฤหาสน์ จะดีกว่า
เพราะลุงคนนี้สร้างจากน้ำพักน้ำแรงและน้ำเงินหลายร้อยล้านบาท  เจ๋ง เจ๋ง

คุณไม่ใช่ลุงคนนั้น...ลุงคนนั้นอาจตายไปแล้วมั้ง...หากระทุ้เขาไม่เจอ...ผมโง่..
ผมจะเล่าให้ฟัง...นิทาน...เขามีเงินหลายล้าน...แต่สิ่งที่ต้องการคือความสงบมั้ง...เขาจึงมาชื้อที่..และปลุกบ้านอยุ่ในป่าคนเดียว...เพราะเขารุ้อยุ่แล้วว่าตอนตายเขาคงเอาเงินพวกนั้นไปไม่ได้หรอก...เขาเลยมาลองใช้ชีวิตที่ไม่ต้องการพึ่งเงินเพื่อชือ้ความสบาย..ฉนั้นจากคนที่สบายมีเงิน...เขาเลยลองมาใช้ชีวิตแบบไม่ต้องการเงิน....แต่ต้องใช้เงิน...ดูว่าเป็นอย่างงัย...เขาปลูกบ้านหลั้งเล้กๆๆ..ปลูกพักแปลงน้อยๆๆ....แต่ยังงัย...เขาก็ต้องชื้อหมูกินอยู่ดี...แต่เขาไม่กลัวเพราะเขาก็มีเงินที่จะไปชื้อหมูได้...เขาก็ได้กินหมู...เพราะเขามีเงินที่เก็บมา...เขาเริ่มใช้ชีวิตในป่ามั้ง...เริ่มเลี้ยงไก่ไว้พอได้กิน...เริ่มเลี้ยงปลาไว้พอได้กิน...แต่ทุกสิ่งที่ทำมาก็ต้องใช้เงินที่เขาสะสมมา...แต่เขาไม่กลัวที่จะใช้เงินเหล่านั้นทั้งๆๆๆที่เขารู้อยุ่ว่า....การทำแบบนี้จะไม่สามาถด...ได้ผลตอบแทนเป็นเงินตราได้เลย...แต่...เขาแลกมาด้วยความสูขใจ...ที่หาเงินจำนวนมากมายมาชื้อมันก็ไม่ได้...ขอให้ลุงไปสบายนะ...

นาย_มนัส
*

« ตอบ #309 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 10:55:53 PM »

ผมเกิดมาผมชอบต้นไม้...เมื่อก่อนมีคนจ้างผมไปอยุ่ไร่นาสวนผสมของเขาเนื้อที่ทั้งหมด 11.5 ไร่ผมดูแลคนเดียวได้เงินเดือน2000บาทผมทำเพราะผมชอบ...แม่ผมก็ชอบให้ผมไปอยุ่ที่นั่น...แม่มีความสูขผมก็สูข...ผมอยุ่ได้ไม่นานเรื่องก็เกิดอีก...ผมเป็นคนเลว...เมื่อเจอคนดีมารังแกคนเลว...คนเลวอย่างผมไม่ยอมเรื่องจึงเกิด...เงิน 2000 ใช้ใน 1 เดือน ตกวัน 1 60+- ผมสูบบุรี่..ผมเลิก...ไม่งั้นเงินไม่พอ...เจอเรื่องเรวๆๆแบบนี้เข้าไปอีก...บอกแม่ผมกับบ้านดีกว่า....จ้างแบลค์โคขุดบ่อเลี้ยงปลา....เลี้ยงเป็ด...เลี้ยงห่าน...สุดท้ายนำ้ท่วม..น้ำเสียจากโรงงานเข้าบ่อปลาตายหมด...มีเพื่อนที่ทำงานราชการบอกผมว่าให้ถ่ายรูปไปจะได้เงินช่วยเหลือ...ผมถามว่าจะได้เท่าลัยและต้องทำอย่างงัย....เพื่อนผมตอบว่า....เยอะแยะมากมายไม่ใช่เงินช่วยเหลือนะ...แต่เป็นเรื่องที่เราต้องทำเยอะแยะมากมาย....ผมตอบเพื่อนไปโดยไม่ต้องคิดเลยว่า...งั้นกูไม่เอาถ้าเอาพวกคุณก็ได้ส่วนต่างงั้นไปด้วย...กูยอมจบด้วยตัวกูเองดีกว่า....กูว่ายังดีกว่าไปเอางบมาแล้วพวกคุณเอาไปด้วย...พวกคุณไม่ต่างจากเห็บหมาเกาะกินเหลือดหรอก...กูยอมเป็นควายไม่รับเงินช่วยเหลือ...ยังดีกว่าเป้นหมาให้เห็บอย่างคุณเกราะกินเลือดกู...

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20]   ขึ้นบน
  พิมพ์