หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กาวดักแมลงทำยังไงครับ  (อ่าน 3213 ครั้ง)
law
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 02:14:19 PM »

ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกมีวิธีทำกาวดักแมลงแบบง่ายๆไหมครับ จะทำไว้ใช้เองหรือมีวิธีดักแมลงที่ชอบแอบมากัดกินใบกลางคืนช่วยแนะนำด้วย  ขอบคุณครับ

KANN
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 03:04:53 PM »

ไม่เคยทำเหมือนกัน เคยแต่เอายางข่อยมาเคี่ยวเอาไปแทงนกเขาที่เสียงดีๆ เอามาเลี้ยงสมัยวัยรุ่น แต่พอโดนน้ำค้างก็ไม่เหนียวแล้ว
vud
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 03:07:16 PM »

ดูในนี้ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=2667.0
mangtab_KU
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:03:33 PM »

มีสูตรหลายอย่างนะคะ แต่ที่สะดวกและประหยัดอย่างเช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันพืช หรืออะไรก็ได้ที่มีลักษณะหนืดๆ นำไปทาที่วัสดุสีเหลืองเช่นแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดหรือขวดน้ำยอล้างจานที่เป็นสีเหลืองก็ได้คะ ที่แนะนำให้ใช้สีเหลืองเพราะในเวลากลางวัน สีเหลืองจะดึงดูดให้แมลงเข้ามาหาเนื่องจากตาของแมลงรับสีเหลืองได้ดีที่สุด แต่ก็ไม่ได้เกิดกับแมลงทุกตัวที่รับสีเหลืองได้ดีที่สุดนะคะ การดักแมลงด้วยแถบกาวจะดักได้ดีในพวกแมลงบินมากว่าพวกแมลงคลาน ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์