หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 67   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับฉ่ายแมน มุ่งสู่เกษตร พอเพียง  (อ่าน 291898 ครั้ง)
ADISAK
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:28:40 AM »

ขายของเก่าได้เงินมา ตามองเห็นพัดลมเก่าๆ ในร้านของเก่าความคิดใหม่เกิดขึ้นอีกครั้ง เราช่างไฟนี่หว่าจัดการขอซื้อพัดลมเก่าๆ ที่พอจะซ่อมได้ กลับมาบ้านจัดการถอด ชิ้นส่วน เพื่อซ่อมให้ใช้งานได้ (อาชีพที่ 9)  ซ่อมเสร็จวางขายหน้าร้านในราคาถูก ช่วงนี้ไป บ้านหม้อ บ่อยมากเพื่อหาซื้อ อุปกรณ์การซ่อมพัดลม จำพวก บูท และ ขอลวด มีโอกาสได้เดินบ้านหม้อบ่อยมาก ดู นู่น นี่ นั่นไปเรื่อย

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ

ADISAK
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:42:14 AM »

ความสุขสบายใจกลับมาอีกครั้งไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร เหนื่อยก็พัก  ไม่ถึงกับร่ำรวยนะพอมีพอกินไปเดือนๆ และ ไม่มีหนี้สินอะำไร ช่วงนี้หวนคิดถึงวันเก่าๆ ภรรยาก็คิดถึงครอบครัวเขา จึงพากันกลับไปเยี่ยมบ้านที่อุตรดิตถุ์ คำถามจากบรรดาญาติ ๆ พรั่งพรูออกมา ลูกใครน่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:45:01 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:50:44 AM »

ตระเวนหาลูกค้าจำพวก ร้านขายลาบ ร้านอาหาร เพื่อขอรับซื้อ เพื่อไปขายต่อให้ร้านใหญ่ เจอเศษขวด เศษกระดาษข้างทางจอดเก็บหมด แรกๆ ก็เหนียมๆ อยู่บ้าง ทำไปทำมามันชินไปเอง เพื่อนบ้านที่รู้จักมักคุ้นทึ่งครับ ทำไปได้ ซาเล้งปริญญา

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สุดยอดเลยค่ะ ...  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อาชีพที่หลายคนมองข้าม ... แต่รายได้งามจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
มาติดตามค่ะ ...  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
ADISAK
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:54:42 AM »

ขอบคุณครับ ติดตามมาเรื่อยๆ นะครับ โครงการระยะยาว ใกล้เข้ามาแล้ว

Bigkeng
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:13:50 AM »

สุดยอดครับพี่ นับถือมากๆ ครับ ครอบครัวน่ารักกันทุกคนเลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ขอปูเสื่อรอติดตามอีกคนนะครับ

Liked By: Papa63, TAWUN

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:24:57 AM »

มารอติดตามชม เพิ่งรู้ว่า คุณอดิศักดิ์ เคยทำงานแอร์ เพราะ อาชีพ พี่ดวงพรกะแฟน ก็เปิดร้าน จำหน่าย ซ่อม แอร์ บ้านค่ะ ร้านเล็กๆทำมา 20 ปี งานแอร์บ้านพี่ดวงพรคิดว่า ในกทม นี่ งานไม่ขาดค่ะเพราะแอร์เป็นปัจจัยที่ 5 ที่คน กทม ขาดไม่ได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไปได้อีกไกลค่ะ งานแอร์บ้าน ใครที่มองสายอาชีพแนะนำมองอาชีพนี้โอกาสตั้งตัวได้เร็วสูงค่ะ ขอเพียงชำนาญงานซ่อมให้เก่งๆ รายได้สบายๆ...แต่เหนื่อย เพราะต้องปีนที่สูง และต้องอดทน แดด ร้อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ADISAK
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:34:43 AM »

มารอติดตามชม เพิ่งรู้ว่า คุณอดิศักดิ์ เคยทำงานแอร์ เพราะ อาชีพ พี่ดวงพรกะแฟน ก็เปิดร้าน จำหน่าย ซ่อม แอร์ บ้านค่ะ ร้านเล็กๆทำมา 20 ปี งานแอร์บ้านพี่ดวงพรคิดว่า ในกทม นี่ งานไม่ขาดค่ะเพราะแอร์เป็นปัจจัยที่ 5 ที่คน กทม ขาดไม่ได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไปได้อีกไกลค่ะ งานแอร์บ้าน ใครที่มองสายอาชีพแนะนำมองอาชีพนี้โอกาสตั้งตัวได้เร็วสูงค่ะ ขอเพียงชำนาญงานซ่อมให้เก่งๆ รายได้สบายๆ...แต่เหนื่อย เพราะต้องปีนที่สูง และต้องอดทน แดด ร้อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เคยคิดและลองแล้วครับ กับเพื่อน ตอนนั้นยังอ่อนครับ เคยปริ๊นงาน ล้างแอร์ ซ่อม ติดตั้ง ใส่กระดาษ A4 ตระเวนปิดปรากาศ ไปทั่ว เพื่อรับจ้างล้างแอร์ ซ่อม และ ติดตั้งครับ บางครั้งเราทำได้ แต่หาลูกค้าไม่ได้ทุกอย่างก็เลยจบ ก็เลยเลิกกันไป

somphong_t
*

สวน "สนุก"

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:45:20 AM »

สุดยอดคุณพ่อเลยครับ ดีใจจริง ๆ ที่ได้รับฝังรับอ่านเรื่องรวม ของคุณอดิศักดิ์ ทำให้มีกำลังใจสู้อีกเยอะเลยครับ ฝากสวน สนุก ด้วยน๊ะครับ

นายสมพงษ์  ตรีสุข
64/767 หมู่ 3  หมู่บ้านมณวดี  ต.บางคูรัด
อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
11110
ADISAK
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:55:16 AM »

ครับผม ยินดีครับ เดี๋ยวแวะไปคุยด้วยครับ เคยอ่านกระทู้นี้อยู่เหมือนกัน สวนสนุก สายไฟได้คืนไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63, TAWUN

กัญจน์
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:02:46 AM »

ยืนยันว่าอาชีพนี้ไม่มีอดถ้าขยันและซื่อสัตย์ตรงไปตรงมากับลูกค้า การเจาะตลาดต้องเริ่มจากคนใกล้ตัวครับก็คือเพื่อนๆที่เรารู้จักนั่นแล่ะการที่ลูกค้าจะตัดสินใจให้เราเขาไปบริการคือความปลอดภัยครับเพราะเราต้องเขาไปทำในห้องส่วนตัวของลูกค้าเมื่องานแรกผ่านไปงานที่สองที่สามจะตามมาอย่างไม่รู้จบจริงๆ ผมเคยทำอยู่พักหนึ่งเป็นรายได้เสริมในวันหยุดลูกค้าติดกันงอมแงมการทำงานบางครั้งต้องมีแอ๊คชั่นผมทำไปก็จะอธิบายเรื่องการใช้ง่ายอย่างถูกวิธีเพื่อลดค่าใช้จ่ายแล้วก็วัดประสิทธภาพก่อนและหลังการบริการเป็นwork sheet serviceให้กับลูกค้า ซึ่งน้อยรายจะทำแบบนี้ครับแล้วลูกค้าก็จะมาแบบปากต่อปากจากความเชื่อมั่นในการบริการ
ADISAK
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:20:21 AM »

ขอบคุณครับ คุณ กัญจน์ โอกาสหน้าอาจจะได้ใช้เทคนิคนี้ครับ เลือดช่างยังมีอยู่เต็มตัวครับ แต่รอโอกาส และ เวลาครับ แต่ไม่รู้ว่าถึงตอนนั้น สังขาร จะพร้อมหรือเปล่านะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:22:55 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

ADISAK
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:26:15 AM »

หลังจากพูดคุยทำความเข้าใจกับ บรรดาญาติๆ พ่อตา แม่ยายเรียบร้อยแล้ว ท่านก็เห็นใจครับ สุดท้ายก็ หัวหมู และ เหล้าขาวครับ ขอขมา เจ้าที่เจ้าทาง ผูกข้อมืือ จัดพิธีแบบเงียบๆ ที่บ้าน

somphong_t
*

สวน "สนุก"

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:26:26 AM »

ครับผม ยินดีครับ เดี๋ยวแวะไปคุยด้วยครับ เคยอ่านกระทู้นี้อยู่เหมือนกัน สวนสนุก สายไฟได้คืนไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

555 สายไฟ ไปแล้วไปเลยครับ ตอนนี้เปลี่ยนจากสายทองแดง เป็นสายอลูมิเนียมแล้วครับ สบายใจไป

Liked By: Papa63

นายสมพงษ์  ตรีสุข
64/767 หมู่ 3  หมู่บ้านมณวดี  ต.บางคูรัด
อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
11110
ADISAK
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:41:01 AM »

หลังจากพูดคุยกับ พ่อตา แม่ยาย จนคุ้นเคยกันแล้ว พ่อตา พาไปดูที่ทาง บรรยากาศน่าอยู่ครับหมู่บ้านล้อมรอบไปด้วยภูเขา กลางคืนอากาศเย็นสบาย ต่างกับขอนแก่น บ้านผม ความอุดมสมบูรณ์ของป่า อาหารจากป่า เพียบ
ตัดสินใจได้ในตอนนั้นเลย ผมจะตั้งรกรากที่นี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:43:15 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

pp_79
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:32:01 PM »

สวัสดีครับคุณอดิศักดิ์  ยิ้มเท่ห์

ขออนุญาตปูเสื่อรอชมด้วยคนนะครับ...สำหรับซี่รี่ย์เรื่องยาวครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ADISAK
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:00:34 PM »

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ตั้งกระทุ้ ขึ้นมากลัวจะเป็นกระทู้ร้างอยู่เหมือนกัน ยิ้มเท่ห์

Liked By: krutip, Papa63, TAWUN

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 67   ขึ้นบน
  พิมพ์