หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พันธุ์ยางพาราที่ดีที่สุด  (อ่าน 22096 ครั้ง)
adulsri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 04:52:58 PM »

ผมก็มือใหม่เพิ่งปลูกยางพารา  เดิมพื้นที่ปลูกมันสำปะลัง กับปลูกอ้อย  ตัดสินใจมาปลูกยาพารา เมื่อมิถุนายน 55  ต้องยอมรับว่าตัดสินใจยากพอสมควรกับการลงทุนในครั้งนี้ และด้วยเงินทุนที่มีอย่างจำกัด ก่อนตัดสินใจก็ไปดูแปลงยางพาราที่เปิดกรีดแล้วหลายแห่ง ส่วนมากก็เจอเฉพาะแปลง rrim 600 และrrit 251 ไปดูเขากรีด  ไปดูน้ำยางจากถ้วยกันเลย พร้อมข้อมูลจากเจ้าของสวนบอกเล่าให้ฟัง 600 นี้ น้ำยางสู้ 251 ไม่ได้ ส่วนเรื่องทนโรค ทนลม เหมาะสมกับพื้นที่ปลูกใหม่ไหม  แปลงที่เขาปลูกก็ว่าไม่ค่อยเจอปัญหานะ ลมแรงก็ปลูกไม้ใหญ่บังให้มัน มีโรคก็มียารักษานี้ครับ  ข้อมูลพันธุ์อื่นๆ ไม่มีเลย   สุดท้ายสั่งตาเขียว  pb 350 และrrim 3001 มาชำเองเลย pb 350 ตัวนี้เขาว่าดีมีข้อมูลยื่นยันเยอะแยะไปหมด   ส่วนตัวหลังเป็นยางใหม่ ยังไม่มีที่ไหนเปิดกรีด  เหตุผลที่เอามาลง ไม่มีอะไรมาก แค่อยากลองของใหม่ ทุกอย่างบนโลกย่อมมีการพัฒนาไปข้างหน้าไม่มีที่สิ้นสุด  ใหม่ปีนี้ สี่ห้าปีข้างหน้าก็เก่าแล้ว และมีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า การพัฒนาสายพันธุ์ยาง หรือพันธุ์ไม้อื่นๆ หรือแม้นแต่นวัตกรรมยานยนต์ต่างๆ แน่นอนว่าต้องดีกว่าเก่า คงไม่มีสถาบันไหนจะพัฒนาให้เท่าเดิมหรือแย่ลง เพราะฉนั้นไม่ต้องคิดมากให้ปวดหัว อย่างน้อยก็ได้ปลูกป่าลดโรคร้อน เพิ่มพื้นที่สีเขียวให้โลกเรา คิดแบบนี้จะเบา   และแน่นอนครับ ผู้ขายเขาต้องบอกว่าของเขาดี ต่อนอก แท้100% แต่บ้าง
างเจ้าต่อไทย ก็นิ่งไม่บอกข้อมูลทั้ง หมด ประมาณว่า บอกก็อดขายดิ กว่าจะรู้ว่าถูกต้ม ก็6 7 ปี ใครรับผิดชอบละที่นี้ ซื้อมาแล้วต้องมารุ่นว่าจะได้พันธุ์แท้ไหม อย่าไปเกรงกำไร ต้นทุน ราคา อะไรให้มากนัก ปีหน้าจะลง 928 และ408 แบบไม่ต้องลังเล

Liked By: termtemD, zomzan, MSEKA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 07:15:35 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า

verapunyang
*

083 3482047

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:11:49 PM »

ผมไปเที่ยวงานเกษตรฯมีสำนักงานกองทุนสวนยางมาแนะนำให้ควานรู้เกษตรกรครับ ผมถามเรื่องพันธ์3001เจ้าหน้าที่บอกเป็นยางที่ลักลอบนำเข้าจากมาเลเซียยังไม่ได้ทำการวิจัยจึงไม่มีข้อมูลที่ทำการศึกษามีแต่พูดต่อๆกันมา(เขาว่า)ดีครับ

ของผมเองมีเจ้าหน้าที่จากศูนย์วิจัยยางฉะเชิงเทรา(ศูนย์ใหญ่)ส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบแปลงแม่พันธุ์และแปลงต้นกล้าเมื่อ2เดือนที่แล้ว
เลยถือโอกาสถามเรื่องพันธ์3001 เขาก็บอกคล้ายๆกันครับว่ายังไม่มีการรับรองสายพันธุ์จากศูนย์วิจัย ถ้าเกษตรกรคิดจะปลูกควรศึกษาให้ดีๆ และยังเตือนว่าปีหน้าเจ้าหน้าที่จะเริ่มตรวจเข้มกับแปลงขยายพันธุ์ยางที่ไม่มีใบอนุญาติจากกรมวิชาการเกษตรนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: termtemD, toon is
adulsri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:27:05 PM »

อ้างถึง // สรุปว่า Pb350 ดีสุด มีการกรีดและเห็นผลแล้วใช่ไหมครับ(พอมีรูปให้ดูหน่อยไหมครับ) มั่นใจได้ใช่ไหมครับ ผมมือใหม่อยากปลูกยางนะครับ แล้วผมปลูกพื้นที่ใหม่ เปิดป่่าใหม่เลยยังไม่เคยปลูกอะไรเลย ได้ใช่ไหมครับ ผมอยู่ที่อ.ศรีเมืองใหม่ อุบล ครับ

//-เอาภาพ pb350     ที่ลงไว้มาให้ดูครับ ยิงฟันยิ้ม.

Liked By: toon is, sontaya4782
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 01:37:50 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
nopin
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:47:13 AM »

ถ้าติดตายางเองเป็นก็มาขอกิ่งตากับผมก็ได้ มีอยู่สองพันธ์ คือ RRIM3001 กับ PB350
อ้อ ผมอยู่ อ.กันทรลักษ์  จ.ศรีสะเกษ
ยางสองสายพันธ์ซื้อจากคุณชอ กับยางพันธ์แท้

Liked By: toon is, sontaya4782
tavid
Moderator
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:21:12 PM »

KT311 ของลุงขำ ที่บ้านเริ่มปลูกเมื่อปี 2548 ที่ จ.พัทลุง เพิ่งจะได้เริ่มกรีดปีนี้ ที่จริงยางได้ขนาดพร้อมกรีดมาตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ไม่รีบร้อนเปิดกรีด ลำต้นจะโตอ้วนกว่า600ที่อายุเท่ากันอย่างเห็นได้ชัด และยังไม่เจอต้นไหนโดนไฟท๊อปเทอราเล่นงานเลยสักต้น ปริมาณน้ำยางและเปอร์เซนต์สูงกว่า600 การผลัดใบจะไม่ผลัดทีเดียวใบโกร๋นทั้งต้นเหมือน600 แต่ใบจะค่อยๆผลัดไปทีละชุดจะไม่ทิ้งใบจนหมด
ข้อเสียกิ่งค่อนข้างเปราะ โดนลมแรงๆกิ่งจะชอบหักตรงคาคบ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมเพิ่งปลูกเพิ่มKT311ไปอีก12ไร่ เป็นยางตาเขียวปลูกลงในแปลงเลย ผมมั่นใจยางพันธุ์นี้มากกว่า 350 ซึ่งผมได้ไปดูแปลงที่ปลูก PB350 ที่ อ.คลองแงะ จ.สงขลา มาแล้ว สภาพดินใกล้เคียงกัน

ปล.ที่กล่าวมาเป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ยังไม่มีการเก็บข้อมูลและจดบันทึกเพื่อเอาไว้เปรียบเทียบให้ชัดเจน   

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
เจิ้ล
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:11:06 PM »

ยางลุงขำ KT.311 (PB) เห็นประกาศในเน็ตและหนังสือเกษตรทั่วไปจะมีวงเล็บด้วย PB ก็แสดงว่าเป็นพันธุ์ PB 311 ซึ่งเป็นยางเก่าแก่ของมาเลเซีย เป็นลูกผสมระหว่าง RRIM 600 และ PB 235 ซึ่งผสมออกมาหลายต้น เท่าที่เห็นก็มี PB 311, PB 312, PB 314 ซึ่งแปลงกล้ายางในมาเลเซียจะมีเหลือแต่ PB 314 เท่านั้น ที่ยังคงทำขายและนิยมปลูกในบางพื้นที่ ส่วน PB 311 หายไปจากระบบนานแล้ว...ปริมาณน้ำยางไม่ถึง 2,000 kg/ha/yr ไปดูข้อมูลได้ที่ฐานข้อมูลของคณะกรรมการยางอินเดีย  มีด้วยกัน 3 Category ให้คลิกที่เครื่องหมายบวกเพื่อหาข้อมูลแต่ละสายพันธุ์ครับ

http://rubberboard.org.in/ResearchTreeView.asp?Id=1

Liked By: adulsri, toon is, MSEKA
toon is
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 02:03:46 PM »

แนะนำหน่อยครับ น้องใหม่อยากปลูกยางครับ ดูไว้หลายเว็ป แต่ละที่พูดไว้ต่างกัน ตกลงพันธุ์ไหนดีว้า  ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: adulsri
toon is
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:29:02 AM »

อยากให้ช่วยวิเคราะห็หน่อยครับ อาร์ อาร์ ไอ ที 251 กับ อาร์ อาร์ ไอ ที 408 ควรจะลงตัวไหนดี เศร้า เศร้า   เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ครับ

เจิ้ล
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:24:40 AM »

อยากให้ช่วยวิเคราะห็หน่อยครับ อาร์ อาร์ ไอ ที 251 กับ อาร์ อาร์ ไอ ที 408 ควรจะลงตัวไหนดี เศร้า เศร้า   เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ครับ

RRIT 251 ให้น้ำยางมาก กินน้ำมาก ช่วงหน้าแล้งน้ำยางจะออกน้อย ต้นคดๆ งอๆ ดูแลยากมากช่วงปลูกแรกๆ ถ้ากรีดถี่อัตราการตายนึ่งสูง ไม่ค่อยทนแล้งเท่าไหร่
RRIT 408 ให้น้ำยางมาก(มากกว่า 251 นิดหน่อย) กินน้ำน้อย ลำต้นตรงดี ถ้ากรีดถี่อัตราการตายนึ่งก็สูงเช่นกัน แต่ทนแล้งได้ดีมาก

RRIT 408 ดูแลง่ายกว่าทนแล้งมากกว่า...แต่อย่าลืมทั้ง 2 สายพันธุ์ต้องกรีดวันเว้นวันเป็นอย่างน้อยครับ
toon is
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:10:48 PM »

ขอบคุณครับพี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  หมดไปเปราะหนึ่ง

พีบี 350 กับ อาร์ อาร์ ไอ เอ็ม 3001อ สองตัวนี้ตัวไหนเหมาะสำหรับภาคอีสาน พื้นที่ปลูกใหม่ครับ เดิมลงดับเบิ้ลเอ

เจิ้ล
seller
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:14:16 PM »

ขอบคุณครับพี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  หมดไปเปราะหนึ่ง

พีบี 350 กับ อาร์ อาร์ ไอ เอ็ม 3001อ สองตัวนี้ตัวไหนเหมาะสำหรับภาคอีสาน พื้นที่ปลูกใหม่ครับ เดิมลงดับเบิ้ลเอ

การเจริญเติบโตและน้ำยาง RRIM 3001 ดีกว่า PB 350 แต่ความแน่นอนเรื่องทนต่อโรคทนต่อการกรีดถี่ต้องยกให้ PB 350 ปลูกในภาคอีสานได้ทั้ง 2 สายพันธุ์...ผมปลูกทั้งสองสายพันธุ์เน้นหนัก PB 350 ครับ เอาความชัวร์ไว้ก่อน...กินนานๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

adulsri
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:22:30 AM »

น่าจะหมดไปอีกเปราะหนึ่ง 555  มาตามดูเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
toon is
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 04:01:19 PM »

การเจริญเติบโตและน้ำยาง RRIM 3001 ดีกว่า PB 350 แต่ความแน่นอนเรื่องทนต่อโรคทนต่อการกรีดถี่ต้องยกให้ PB 350 ปลูกในภาคอีสานได้ทั้ง 2 สายพันธุ์...ผมปลูกทั้งสองสายพันธุ์เน้นหนัก PB 350 ครับ เอาความชัวร์ไว้ก่อน...กินนานๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก  สาระวน อยู่พักใหญ่  เริ่มแคบลงแล้วครับ หมดคำถาม
toon is
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:30:49 AM »

รบกวนอีกคำถามครับ เห็นเพื่อนๆ สมาชิกบางคนบอกให้เริ่มปลูกต้นพฤษภาคม เหมาะสมที่สุด   แต่ทำไมผมอ่านเจอบางคนก็เพิ่งปลูก สิงหาคม กันยายน     อ้าวตุลาคมก็ยังมีปลูกอยู่ครับ  มือใหม่ งง เลย
เจิ้ล
seller
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:28:23 AM »

รบกวนอีกคำถามครับ เห็นเพื่อนๆ สมาชิกบางคนบอกให้เริ่มปลูกต้นพฤษภาคม เหมาะสมที่สุด   แต่ทำไมผมอ่านเจอบางคนก็เพิ่งปลูก สิงหาคม กันยายน     อ้าวตุลาคมก็ยังมีปลูกอยู่ครับ  มือใหม่ งง เลย

ถ้าเป็นการปลูกซ่อมเล็กๆ น้อยๆ ช่วงเดือนกันยายน-ตุลาคมนั้นปลูกได้ครับ...แต่ก็ต้องมีน้ำรดบ้าง ถ้าไม่รดน้ำโอกาสตายแล้งสูง ของผมปีที่แล้วปลูกซ่อมตอนเดือนตุลาคม รดบ้างไม่รดบ้าง ตายเกือบครึ่งแน่ะ สำหรับปลูกมากๆ ก็ต้องเดือนพฤษภาคมดีที่สุดครับ...

Liked By: toon is
toon is
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:08:34 AM »

ขอบคุณครับ กระจ่างแหละ โกรธ โกรธ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์