หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกไม้สีม่วง?? = แก้วเจ้าจอม  (อ่าน 13507 ครั้ง)
minja
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:44:23 PM »

อยากทราบว่าคือต้นอะไร เศร้า เพิ่งเห็นออกดอกสีม่วง สวยน่ารักดี สังเกตดูพอดอกโรยจะกลายเป็นเหมือนเมล็ดแบนกลางดอกด้วย..

ขอเพิ่ม ต้นนี้เรียกอะไรหรือ ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 08:33:41 PM โดย padee » บันทึกการเข้า

JOJI
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:22:37 AM »

ต้นแรกแก้วเจ้าจอมค่ะ
ส่วนต้นที่ 2 ตระกูลพวกสาวน้อยประแป้ง แต่ว่าตอนนี้เขามีชื่อหลากหลายตามสีสัน ลายจุด สรุปคือ ไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:18:03 PM »

อยากทราบว่าคือต้นอะไร เศร้า เพิ่งเห็นออกดอกสีม่วง สวยน่ารักดี สังเกตดูพอดอกโรยจะกลายเป็นเหมือนเมล็ดแบนกลางดอกด้วย..

ค่ะ น้องเมตตา หาต้นนี้ใช่ แก้วเจ้าจอมจริง.....(เพราะพี่ไม่เคยเห็นดอกเขานะค่ะ)....พี่ตามหาอยู่ค่ะ....เก็บเมล็ดไว้ให้ด้วยนะค่ะ.....มาขอแบบดื้อๆ เลยค่ะ...ดอกหอมรึเปล่าค่ะ....สีม่วงสวยถูกใจมากค่ะ....ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
rinne.ch
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:48:37 PM »

แก้วเจ้าจอมมีสองชนิด  เหมือนจะได้ยินมาว่า มีแบบ 6 ใบ และอีกแบบไรหว่า จำมะล่ายแระ

ยังไม่แน่นอน
minja
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:40:51 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ยิ้มเท่ห์ ได้ยินชื่อแก้วเจ้าจอม จากบอร์ดมาหลายหน เพิ่งเห็นดอกจริงครั้งนี้
คุณnatnapat เดี๋ยวจะคอยดูเมล็ดให้นะคะ ถ้าแก่แล้วเก็บมาให้..^_^ สีม่วงสวยดี แต่ดมแล้วไม่มีกลิ่น รึเป็นหวัดอยู่ไม่แน่ใจค่ะ วันนี้ไม่ได้ไปทำงานเป็นไข้อยู่บ้าน แต่เล่นเนตได้ ยิงฟันยิ้ม
rinne.ch
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:50:06 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ยิ้มเท่ห์ ได้ยินชื่อแก้วเจ้าจอม จากบอร์ดมาหลายหน เพิ่งเห็นดอกจริงครั้งนี้
คุณnatnapat เดี๋ยวจะคอยดูเมล็ดให้นะคะ ถ้าแก่แล้วเก็บมาให้..^_^ สีม่วงสวยดี แต่ดมแล้วไม่มีกลิ่น รึเป็นหวัดอยู่ไม่แน่ใจค่ะ วันนี้ไม่ได้ไปทำงานเป็นไข้อยู่บ้าน แต่เล่นเนตได้ ยิงฟันยิ้ม
หายไวๆ นะคะ

ยังไม่แน่นอน
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:45:36 PM »

ค่ะ พอ ๆ กับพี่ค่ะ......แต่พี่เป็นไข้มาหลายวันแล้วค่ะ....ร้อนๆ ลุมๆ ตัวตลอดเลยค่ะ....รึจะเข้า "วัยทอง" หว่า.....ยาแก้ปวดต้องมีติดไว้ตลอดค่ะ... อย่างไรรักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ...ทานน้ำอุ่นเยอะๆ ค่ะ.

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
TUI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 03:04:35 PM »

แก้วเจ้าจอมมีสองชนิด  เหมือนจะได้ยินมาว่า มีแบบ 6 ใบ และอีกแบบไรหว่า จำมะล่ายแระ

มีแบบ 6 ใบและแบบ 4 ใบครับ
แบบ 6 จะโตเร็วกว่าเป็นต้นใหญ่
แบบ 4 ใบ จะโตช้า และเป็นพุ่มครับ
minja
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 03:30:09 PM »

มีแบบ 6 ใบและแบบ 4 ใบครับ
แบบ 6 จะโตเร็วกว่าเป็นต้นใหญ่
แบบ 4 ใบ จะโตช้า และเป็นพุ่มครับ

เดี๋ยวต้องกลับไปนับ แต่เดาไว้ก่อนว่าน่าจะ 6 ใบเพราะสูงท่วมหัว ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณนะคะ แต่แปลกทำไมต้องมีแยกออกมาอีก
ดอกจะต่างกันไหมนี่? ฮืม
Nacharn
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 05:56:29 PM »

ถ้ามีอยากขอเมล็ดด้วยครับ จะหาของไปแลก
minja
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 04:17:12 PM »

ไปมองดูมีเหมือนเมล็ด พอกลีบดอกร่วงยังไม่หมดก็ติดอยู่แบนๆ แต่พอกลับบ้านก็ร่วงหายหมด เก็บไม่ได้เลย
เอาไว้เก็บได้จะแจกให้เน้อ..กำลังพยายาม ดูเหมือนเพิ่งเริ่มติดดอกปีแรก ขนาดพี่ชายคนปลูกกลับมาบ้าน
เอาดอกให้ดูแกยังไม่รู้คือดอกอะไร พอบอกแก้วเจ้าจอม ยังว่าออกดอกแล้วหรือ แต่สรุปต้นมี 6 ใบ 4 ใบ
ประมาณว่าซื้อมาปลูกเมื่อก่อนเห็นเขาบอกเป็นไม้หายากเขาว่าเป็นไม้ในวัง(คงสมัยก่อน) เลยซื้อมาแต่แพงเหมือนกัน
ตอนซื้อมาเมื่อก่อน ถามแล้วที่ว่า 6 ใบ 4 ใบต่างกันตรงไหน ทำไมต้อง 6 ใบ ต้อง 4 ใบ แกว่าไม่รู้เหมือนกัน55 ยิงฟันยิ้ม
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 11:17:35 PM »

มาตอบว่า ที่แยก 6 ใบ  4 ใบ  เพาะต้นเค้ามี  6 ใบ (ก้านใบ 1 ก้าน มีใบ3คู่)  อีกต้นมี 4 ใบ(1ก้าน มี2คู่)
 เค้าว่ากันว่า(อันนี้ไม่ยืนยัน)  แก้วเจ้าจอม 4 ใบ  เป็นต้นที่เจ้าจอมสมัยรัชกาลที่5 ทรงนำมาจากต่างประเทศ
 มาปลูกไว้ในวัง จึงเป็นที่มาของชื่อว่า แก้วเจ้าจอม  เมื่อขยายพันธุ์มานอกวัง ก็มีการผสม หรือกลายพนธุ์ เป็น 6 ใบ
 ชนิด 6 ใบจะโตไวและออกดดอกง่ายกว่า และขยายพันธุ์ได้ง่ายกว่า จึงมีราคาถุกว่า ชนิด 4 ใบ เคยมีคนแถวบ้านไป
ซื้อแก้วเจ้าจอม ชนิด 4ใบ ทรงพุ่มสวยสูงประมาณ1เมตร ราคาหลายพัน ตอนซื้อนับใบดู ทุกก้านมี 4 ใบ เมื่อเอามาเลี้ยง
ที่บ้าน พอแตกใบอ่อนใหม่ ทุกก้าน มี 6 ใบ สรุปว่า โดนคนขาย เล่นกล คิดว่า เขาคงเอากรรไกรตัดใบคู่สุดท้ายที่ปลายก้านออก ถือว่ามีความตั้งใจโกงลูกค้าจริง ๆ ยอมเสียเวลาตัดออกทุกก้าน เพื่อแลกกับเงินที่ขายได้มากกว่า

นอกจาก แก้วเจ้าจอม ชนิด 4 ใบ และชนิด 6 ใบ   แล้ว ยังมีชนิด  8 ใบ  และ 9 ใบ  ซึ่งแพงมากราคาเป็นหมื่น

Liked By: o___O, Nacharn, lookpu99

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
minja
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 07:01:49 PM »

ดอกคล้ายกันจัง..
วันนี้กลับบ้านได้เห็นดอกม่วงเทพรัตน์แย้มดอกแรกมาให้ได้ยลโฉม หลังจากรอการเติบโตมานาน... ^_^

มองไปคล้ายดอกมะเขือนิ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nacharn
tanuza2014
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 08:34:25 AM »

ถ้าน้องminjaเก็บเม็ดได้แล้วพี่สาวขอแบ่งมาเพาะบ้างนะค่ะแล้วจะหาของมาแลกค่ะ

วลัยพร โชติเลิศ
25/1ม.13 ต.วังโป่ง อ.วังโป่ง จ.เพชรบูรณ์67240

ธรรมชาติสร้างสิ่งงามมีความหมายให้แก่กายทุกชีวีบนโลก
yaow_kaset
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:53:28 AM »

คุณ minja ขอเมล็ดแบบนี้บ้างนะคะ
minja
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:09:45 PM »

ม่วงเทพรัตน์ติดเมล็ดเมื่อไรจะมาแจกจ้ะ.. ยิ้มเท่ห์

Liked By: Nacharn
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์