ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 5210# ถุงเพาะชำฟรีไม่อั้น (แนะนำวิธีหาเอาจากของเหลือทิ้งครับ)  (อ่าน 42384 ครั้ง)
teetotal
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 12:40:43 PM »

ผมคิดว่า ถุงขนมหลากสี ถุงพลาสติก ที่ใช้แล้ว เอามาล้างให้สะอาด เจาะรูใส่ดิน นี้ใช้เป็นถุงเพาะชำได้เลยนะครับ
ไม่ต้องไปซื้อหา ทำให้ประหยัดเงินที่จะต้องซื้อถุงเพาะ ช่วยลดปริมาณขยะที่ยังใช้ไม่คุ้มค่าครับ
บางถุง สียังสวยอยู่เลย ต้องลงถังขยะซะแล้ว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:39:32 PM โดย mon » บันทึกการเข้า

hearme
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 12:51:19 PM »

ใช้แก้วพลาสติกของร้านขายน้ำก็ได้นะครับ  ยิ้ม
มีมากมาย ไม่ต้องซื้อถุงเพาะชำ

Liked By: Papa63, aeung66

hearme 22/32 ซ.เลียบคลองสอง 23
ถ. เลียบคลองสอง แขวงสามวาตะวันตก
เขต คลองสามวา กรุงเทพ 10510
เพื่อนฝัน
*

░ พอเพียง เพื่อเพียงพอ░

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 01:03:44 PM »

แก้วน้ำเหลือใช้ก็เพาะได้ค่ะ

Liked By: Papa63, def225, aeung66
thim
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 01:04:23 PM »

ตอนนี้ใช้แก้วน้ำพลาสติกจากร้านขายน้ำอยู่ค่ะ..ใช้ดีมาก ๆ สามารถนำมาใช้ได้หลายครั้งประหยัดค่ะ

Liked By: Papa63
runmanu
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 02:07:05 PM »

ใช้ขวดนม  ขวดน้ำยาต่างๆ  ถุงที่ใช้แล้ว  หม้อเก่า กะละมังเก่า  หม้อข้าวเก่า กระถางคนอื่นครับ    ปะหยัดไปเยอะครับ
ที่แม่กลองขายถุงดำ  โลละ  65  ถ้าแต่งตัวดีไปกลายเป็น 90   กระถางพลาสติกธรรมดา ๆๆ  4 นิ้ว  ใบล่ะ 5  บาท
ToT ... แพงได้ใจ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

lek2009(เล็ก สองพันก้าว)
*

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 02:41:37 PM »

ใช่แล้วค่ะ เพราะตอนนี้ก็ใช้แก้วน้ำ แก้วกาแฟ (ที่ขายกันแก้วละแพงๆ)ดีมากๆค่ะ ขอจากเพื่อนร่วมงาน ถุงขนมปังหนาๆ เห็นแล้วเสียดายที่จะต้องทิ้ง ก็เอามาเป็นถุงเพาะ ลดปริมาณขยะด้วย ไม่เปลืองตังค์ด้วย อิอิ

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว สองพันก้าว ก้าวให้ถึง
pp-pooh
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 03:17:59 PM »

ไม่เคยใช้ถุงเพาะชำ เพราะใช้กระถางพลาสติกสีดำมีเยอะจากที่ซื้อต้นไม้มาปลูกค่ะ
ถ้วยโยเกิร์ตก็เคยเอามาใช้เพาะเหมือนกัน

Liked By: carrot181, Papa63, aeung66

คิดดี พูดดี ทำดี รักนี้เพื่อประเทศไทย
nobile
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 04:21:12 PM »

ใช้แก้วน้ำหวานมาเป็นถ้วยเพาะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 04:22:49 PM โดย nobile » บันทึกการเข้า

nobile
373 ม.9 ต.บ้านกง อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่น 40240
I-Ko
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 04:45:17 PM »

เริ่มคุ้ยขยะที่บ้านมาระยะหนึ่งแล้วค่ะ

นำแก้วใส่น้ำที่เค้ากินแล้วทิ้งมาใช้  ล่าสุดเจอชามโฟมมาม่าก็นำมาใช้เหมือนกันค่ะใบมันใหญ่ดี และก็ไปเห็นพี่ทอมตัดขวดน้ำทำ

กระถางใส่ดอกขจรมาให้ ก็เลยเริ่มใช้ขวดน้ำ+ขวดโค๊กลิตร

แถมขวดลิตรก็นำมาตักน้ำรดกระถางโฮย่าชำเป็นการบ้าน ที่ได้รับกิ่งจากเพื่อนๆ  ยิ้ม
teetotal
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 05:56:16 PM »

กล่องนมก็ได้ ขวดพลาสติกก็ได้
ลูกบอลพลาสติก แตกๆ ก็ได้ เอามาผ่าครึ่ง
อะไร ที่ มี space อยู่ด้านใน น่าจะใช้ได้ทั้งนั้น
 ยิ้มกว้างๆ แค่นี้ก็ช่วยโลกได้แล้ว

Liked By: aeung66
นิ้วเขียว
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 06:56:45 PM »

ขวดนมสองลิตร
ปลูกคอนสวรรค์สีขาวค่ะ

Liked By: nuchsaeng, aeung66, jomk

อยากจะเป็นนักปลูกต้นไม้
มีน สราญธนรัตน์
*

งานหนักพิสูจน์ฝีมือ ใจหนักพิสูจน์หัวใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 07:10:30 PM »

ก้นขวดโค๊กแป๊ปซี่ก็ทำได้ค่ะ

Liked By: Papa63, aeung66, jomk, korjaa

ตู้ปณ 35 ไปรษณีย์จอมสุรางค์ อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000
มีน สราญธนรัตน์
*

งานหนักพิสูจน์ฝีมือ ใจหนักพิสูจน์หัวใจ

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 07:12:33 PM »

ส่วนป้ายชื่อก็ใช้ กระป๋องแป้งอ่อนๆที่หมดแล้วมาทำ
เสียบกับไม้เสียบลูกชิ้นที่ทิ้งกันเต็มไปหมด
แล้วเขียนด้วย ปากกาเขียนซีดีเท่านี้ก็แจ๋วแล้วค่ะ ;')

ขอให้สนุกสนานกับการรีไซเคิลนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ตู้ปณ 35 ไปรษณีย์จอมสุรางค์ อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000
changweiching
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:20:35 PM »

แม่ใช้ถุงใส่ขนมปังที่มีขยายข้างได้ และถุงต่างๆที่แข็งหน่อยและจุดินได้พอสมควร มาตัดให้มีรูระบายน้ำ ส่วนข้าพเจ้าใช้ถ้วยใส่โยเกิร์ตถ้วยใส่ชาไข่มุก ส่วนถ้วยที่แข็งหน่อยเอามาใช้ตักน้ำรดต้นไม้(ไม่ต่องเสียตังค์ซื้อขัน อิ อิ ออกแนวงก) อีกอย่างก็แกลลอนใส่น้ำยาล้างจานเอามาตัดส่วนที่จับออก เอาแต่ก้นมาใช้เป็นขันเหมือนกัน ส่วนช่องใส่กันขนมแตกที่มากับขนมกรุบกรอบ กับโฟมที่มีลักษณะเป็นถาดเอาไว้ใส่สินค้าที่แตกง่าย ก็จับมาเป็นถาดเพาะต้นไม้(ตอนเล็กๆแล้วค่อยย้ายไปกระถางอีกที) กระป๋องกระแป๋งอะไรก็เอามาใช้เกือบหมด ยังไม่ลองกระป๋องแป้งแบบคุณมุทิตา ชอบความคิดค่าขอลอกไปใช้บ้างนาค้า
แวนค่า

Liked By: aeung66

Changweiching 6/23 ถ.พหลโยธิน ต.หนองหลวง อ.เมือง จ.ตาก 63000
blue-green
*

ท้องฟ้า-ต้นไม้....สีสันแห่งชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 08:30:35 PM »

ผมเหรอใช้แก้วกาแฟพลาสติกที่กินทิ้งกินขว้างหน้าห้องน้ำที่ทำงานมีประมาณ 10 สำนักงานได้  วันๆเก็บๆด้วันละ 50 - 60 ใบ เลยทีเดียว.. ยิงฟันยิ้ม

kuruboy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:12:21 PM »

ของผมใช้แก้วน้ำพลาสติก  กับ  ถุงนมผงของลูกสาว  (เหนียวมาก ๆ  )  แต่เยอะมาก  ๆ  ใช้ไม่ทันเลยอะครับ  ขยะจะล้นประเทศไทยแล้วอะครับไม่เหมือนประเทศภูฏานอะครับ   ของเค้ายังเป็นแบบดั่งเดิมอยู่เลย  มีกฏอยู่ว่า  ห้ามใช้ถุงพลาสติกด้วยอะครับ  เป็นประเทศที่มีการส่งเสริมเศรษฐกิจพอเพียงตามแบบประเทศไทยด้วยอะครับและน่าอิจฉาตรง  ประชากรอยู่แบบพึ่งตนเองแล้ว  ประเทศยังพึ่งตนเองด้วย  คือดำเนินนโยบายของประเทศให้เป็นตามการพึ่งตนเอง  พึ่งประเทศของตนเอง  ไม่คิดหวังพึ่ง  ประเทศมหาอำนาจต่าง  ๆ  คือประเทศมีรายได้ก็กินอยู่ภายในประเทศนะแหละ  ไม่คิด  เป็นเสือตัวที่  11  ไม่คิดนโยบายขายฝันให้คนคิดแต่ร่ำรวย  คิดแต่ให้คนทำเพื่อความร่ำรวย  ลุ่มหลงกับความร่ำรวย  ทำให้คนคิดแต่สิ่งชั่วร้ายหวังร่ำรวยต่าง  ๆ  นา  ๆ  จนยอมทำทุกอย่างเพื่อความร่ำรวย  เช่น  ทำนาแล้วอยากรวย  เร่งผลผลิตบ้าง  ใช้สารเคมีบ้าง  ต่าง  ๆ  นานา  จนขาดคุณธรรมในการผลิตข้าว  ทำให้มีสารเคมีตกค้างในข้าว  แล้วก่อเกิดปัญหานา  กับมากัดกินประเทศไทยเอง  เปรียบเสมือน  เงินคือ  พระเจ้า  ใครมีเงิน  คนนั้น่จะเป็นคนดี  คนเก่ง  คนมีอำนาจ  ไม่มีความพอดี  พอเพียงความรับผิดชอบต่อสภาพแวดล้อมดีมาก  ๆ  แล้วมีกฏห้ามขายบุหรี่ด้วยอะครับ  อันนี้ยิ่งดีไปใหญ่แล้วของเค้าจะมีการส่งเสริมการท่องเที่ยวแบบคุณภาพ ไม่เน้นปริมาณอะครับ :-*จะรับนักท่องเทียวจำกัดอะครับจะรับคนมาเที่ยว  ก็ต้องมีค่าเข้าประเทศ  200  เหรียญสหรัฐ  และค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน  250  เหรียญสหรัฐ  ผมก็คิดว่าเหมาะสมละครับสำหรับใครจะไปสัมผัสกับธรรมชาติจริ่ง  ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมไม่เหมือนประเทศไทยละครับ  นโยบายต่าง  ๆ  ตะบี้ตะบันออกมาให้คนไม่อยู่ในระบบเศรษฐกิจพอเพียง  ดำเนินการต่าง  ๆ  สวนทางกับ  เศรษฐกิจพอเพียงเลย  ทำให้คนละโมบโลภมาก  คิดแต่ทุกสิ่งทุก อย่างเป็นของตัวเองไม่คิดว่าเป็นของส่วนรวมคิดแต่เป็นของกู   อย่างการท่องเที่ยวก็ส่งเสริมกันเหลือเกิน  ให้คนมาเที่ยวกันเยอะ  ๆ  เพื่อรายได้เข้าประเทศจะเยอะ  จนเกิดปัญหาข้ามชาติต่าง  ๆ  ไม่ว่าจะเป็นอาชญากรข้ามชาติหนีมากบดานในเมืองไทย   หรือเป็นแหล่งฟอกเงินชั้นดี  เปิดเสรีทางการค้า  ต่างประเทศเข้ามาทำธุรกิจได้  ถือหุ้นไม่เกิน  ร้อยละ  50  กฏหมายบ้านเรายังล้าหลังอยู่นะซิ  คุณเดินในสถานที่ท่องเที่ยว  เกิดเดินชนฝรั่งหรือนิโกรสักคน  คน  ๆ  นั้นอาจเป็น  อาชญากรระดับโลกก็ได้ที่มาพักพิงในเมืองไทย  แล้วไอ้ที่  มาทำสารคดีในเมืองไทยอีกละ  เปิ ดให้เข้ามากันเยอะ  ๆ  เที่ยวกันเยอะ  นักท่องเที่ยวเยอะ  สร้างปัญหาเพียบ  อันนี้ยังไม่รวม  ปัญหาสิ่งแวดล้อม   นะ  ทั้งบุกรุกที่สาธารณะ  บุกรุกป่าสงวน  บุกรุกที่ชาวบ้าน  สร้างปัญหาขยะ  น้ำเน่าเสีย  คนมากันเยอะแต่ไม่มีการจัดการที่ดี  น้ำเน่า  ปะการังตาย  ประเทศไทยกำล้งจะเสียหายอย่างหนัก  ยิ่งที่บ้านผม  ตอนนี้ที่ภาคใต้  จ.นครศรีธรรมราช  มีแต่การเผาขยะ  ทั้งขยะเปียก  ไม่เปียก  ขยะพิษ  เผาตอซังข้าว  (ยิ่งตอซังข้าวที่บ้านผมเคยเกิดอุบัติเหตุ  มีผู้เสียชีวิตเยอะมาก  บนท้องถนนรวมทั้งคนท้องด้วย   เฮ้อสลดใจครับ   )ผมทำงานจนไม่กล้าออกไปไหน คือ  ออกไปจะเจอแต่ควันไฟอะครับ  เยอะมากทุกสารทิศเลย  ผมทำงานที่โรงเรียน  ยังต้องเจออีกเพราะที่โรงเรียน  กำจัดขยะด้วยวิธีการเผาอีกอะครับ  ครูวิทยาศาสตร์ก็รู้  สอนเด็ก  ว่าจะทำให้โลกร้อน  แต่  พอใช้ให้เด็กดื่มนม  เสร็จ  ก็บอกให้เด็กเอากล่องนมไปใส่เตาเผาขยะ  เตาเผาแบบเปิดนะครับ  เปิดโล่ง  ควันจะไปทางไหนก็แล้วแต่มัน  ประเทศไทยเมื่อไรจะพัฒนา  โรงเรียนเมื่อไรจะแก้ไขก็ไม่รู้  ผมพยายามทำใบปลิวแจก  แล้ว  พูดคุยในระหว่างสัมนาก็แล้ว  บอกให้เพื่อนที่เป็นดีเจ  ช่วยบอกกล่าวเล่าสูกันฟังก็แล้ว  คือมันเผาได้ตลอดอะครับ  ฝนตกมันยังเผาได้เลย    ฝนไม่ทันจะตก  มันก็รีบเผาก่อนฝนจะตก  ยิ่งฝนไม่ตก  มันเผากันมันมือเลยอะครับ 

ส่วนเรื่องราวที่เกี่ยกับภูฏาน  ต้องขอขอบคุณ  หนังสือ  สกุลไทยครับ  ผมได้อ่านจากหนังสือเล่มนี้  และขอบคุณเพื่อนสมาชิก  ที่ให้ผมได้ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ  หวังว่าความคิดเห็น  ของผม  จะได้แสดงความรู้สึ่กต่าง  ๆ  นา  ๆ  ให้เพื่อน  ๆ  สมาชิกได้ทราบกันบ้างนะครับ    และต่างจังหวัด  ใครอย่าคิดว่ามีอากาศบริสุทธิ์ทุกแห่งนะครับ  บางแห่งสภาพไม่ต่างจากกรุงเทพ  หรือแย่กว่ากรุงเทพอีกอะครับ  เหมือนที่จังหวัดบ้านผม  (ไม่ใช่ประจานนะครับ  แต่สิ่งที่เป็นปัญหา  ที่ผมอยากให้เพื่อน  ๆ  สมาชิกได้ทราบและช่วยกันดูแลสิ่งแวดล้อมที่บ้านท่าน  และใครที่อยู่ที่  นครศรีธรรมราช  ก็ขอให้รักษาสิ่งแวดล้อมด้วยนะคครับ  ที่เอามาบอกกล่าว  ไม่มีเจตนาให้ร้าย  นะครบ    แต่ทำไปเพื่อให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันแก้ไขหรือบอกกล่าวนะครับ  ขอบคุณครับ

มันยังมีอีกเยอะอะครับ  เยอะจนผมพิมพ์บรรยายออกมาไม่ทัน

แต่ผมเข้าเวปนี้  ผมสบายใจอย่างน้อย  ๆ  ยังมีคนรักสิ่งแวดล้อม  รักประเทศไทย  รักสุขภาพตัวเองและผู้อีน  และมีความปราถนาดีให้กันและกัน
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์