ข่าว
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 82   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: ปลูกพริกไม่รวย.....มาปลูกไว้กินกันก็พอ  (อ่าน 214648 ครั้ง)
narong545
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:47:51 AM »

ถ้าอยู่ใกล้บ้านผมจะขายต่อให้ในราคาถูกเลยของผมเหลืออยู่10ม้วนเทปน้ำหยดเหลืออยู่4ม้วน

ti_krab
*

« ตอบ #433 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:06:32 AM »

พริกกระเหรี่ยงผม รอบนี้ ปลูกแซม ดงเผือก ไม่รู้ จะได้กินไหม เผือกใหญ่ กว่าพอสมควรแล้ว กะว่ารอบนี้จะเน้น ชีววิธีหนักๆ หน่อย

ที่ผ่านมา ปัญหาคือ บำรุงไม่ถึง เมล็ดน้อย ต้นโทรม ไม่ได้เตรียมดินให้ดี ให้ทางใบเป็นหลัก แต่ ก็คิดว่าไม่เพียงพอ
คราวนี้ จะลองดูไหม่ จะลองดูว่า ไตรโคเดอร์มาที่ซื้อมาจากเกษตร ช่วยเรื่องเชื้อราเผือกกับพริกอยู่ไหม เห็นบอกว่าเป็นสายพันธ์ที่มีประสิทธิภาพสูง ไม่รู้จริงไหม (ผสมปุ๋ยหมักและใช้ฉีดพ่นได้)

Liked By: narong545
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 11:17:39 AM โดย ti_krab » บันทึกการเข้า
mangjeenoon
*

« ตอบ #434 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:50:03 PM »

ขอบคุณ ครับพี่ ณรงค์ ผมก็ วิ่งเข้าเชียงใหม่ แถวแม่เหี๊ยะ บ่อย ครับ..ไปส่งของ

เอา เข้าแล้ว..แมงว้นทอง...วันนี้เก็บพริก..พริกเสีย เยอะมาก ๆ  พี่ที่ทำด้วยกัน เห็นแล้ว ท้อถอดใจเลย..

สงคราม ยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพ แมงวันทอง..เห็น ที่ไหน ผมจะจัดการที่นั่น..ยังสู้ไหว..เก็บเขียวไปก็แล้วกัน..

Liked By: narong545, ti_krab
dusit967
*

« ตอบ #435 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:18:03 AM »

สวัสดีครับคุณณรงค์ จะตามศึกษาเรื่องแปรรูปลำไยครับ ที่เชียงคำคนปลูกมากเหมือนกัน จะได้ศึกษาไว้
เพราะคุณณรงค์ให้ข้อมูลแบบไม่กั๊กเลยครับ

เจอเหมือนกัน แอนแทรกโนส ด่านนี้หินสุดๆ พวกเล่นพริกต่างประเทศกลัวกันนัก นี่ขนาดดูแลอย่างดี
เพื่อไม่ให้ระบาดมาก ฉีดทั้ง เคมีสลับชีวภาพ สารสกัดข่า สลับเมนดาเซป สลับจุลินทรีย์ คีโตเมี่ยม คิวเปรม
ปรับค่า PHมาที่ 7.9 บำรุงต้นเต็มที่  ไตรโคเดอร์มา อย่างเดียวเอาไม่อยู่ครับ

หวังว่าคงได้ผล อีกไม่นานน่าจะได้เห็นผลที่สมบูรณ์ คาดว่าสุกสิ้นเดือนนี้

ผลสวยๆฉีดยาจนเป็นคราบเกาะ หวังไว้ทำพันธ์ และรักษาเพื่อดอกรุ่นหลังใครมียาดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
จะลองให้หมดทุกต้น ปลูกรวมกว่า 150 ต้น จะลองต้นละชนิด เพื่อเป็นข้อมูล

วันนี้ลองลง ฮาบาเนโรมัสตาด สั่งสายพันธ์จากอังกฤษ ราคาเมล็ดละ 10 บาท ยังไม่เข็ดครับ
ว่ากันว่าปลูกยากกว่าตัวนี้อีก ตอนนี้กําลังแช่ 6 ชั่วโมงจม 1 เมล็ด เริ่มกลัวเจอเมล็ดเก่า

Liked By: narong545, ti_krab
kmsmily
*

« ตอบ #436 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 08:48:49 PM »

สวัสดีครับคุณณรงค์ จะตามศึกษาเรื่องแปรรูปลำไยครับ ที่เชียงคำคนปลูกมากเหมือนกัน จะได้ศึกษาไว้
เพราะคุณณรงค์ให้ข้อมูลแบบไม่กั๊กเลยครับ

เจอเหมือนกัน แอนแทรกโนส ด่านนี้หินสุดๆ พวกเล่นพริกต่างประเทศกลัวกันนัก นี่ขนาดดูแลอย่างดี
เพื่อไม่ให้ระบาดมาก ฉีดทั้ง เคมีสลับชีวภาพ สารสกัดข่า สลับเมนดาเซป สลับจุลินทรีย์ คีโตเมี่ยม คิวเปรม
ปรับค่า PHมาที่ 7.9 บำรุงต้นเต็มที่  ไตรโคเดอร์มา อย่างเดียวเอาไม่อยู่ครับ

หวังว่าคงได้ผล อีกไม่นานน่าจะได้เห็นผลที่สมบูรณ์ คาดว่าสุกสิ้นเดือนนี้

ผลสวยๆฉีดยาจนเป็นคราบเกาะ หวังไว้ทำพันธ์ และรักษาเพื่อดอกรุ่นหลังใครมียาดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
จะลองให้หมดทุกต้น ปลูกรวมกว่า 150 ต้น จะลองต้นละชนิด เพื่อเป็นข้อมูล

วันนี้ลองลง ฮาบาเนโรมัสตาด สั่งสายพันธ์จากอังกฤษ ราคาเมล็ดละ 10 บาท ยังไม่เข็ดครับ
ว่ากันว่าปลูกยากกว่าตัวนี้อีก ตอนนี้กําลังแช่ 6 ชั่วโมงจม 1 เมล็ด เริ่มกลัวเจอเมล็ดเก่า

คุณดุสิตครับ แอนแทรคโนส(โรคกุ้งแห้ง)ในพริก  ต้องตัวนี้เลยครับสายตรง ชื่อลาร์มิน่า  เชื้อแบคทีเรีย บาซิลลัส ซับทีลีส AP-01

Liked By: narong545, ti_krab, tass08
mangjeenoon
*

« ตอบ #437 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:40:01 AM »

คุณ พี่ dusit967 ครับ เชียงคำ ที่ว่าปลูกเยอะ  ที่พะเยา หรือ ป่าวครับ.. วันนี้ ผมเก็บพริก ก็เจอ โรคกุ้งแห้งเทียม เหมือนกันครับ..กินยำใย เก็บพริกไป ก็แก้เหนื่อย ครับ วันนี้..เข้ากันเลยครับ.คุณพี่ ณรงค์.. อิอิ...

narong545
*

« ตอบ #438 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:49:16 AM »

พวกเราชาว กพพ. วันนี้เรีมทำเนื้อทองแล้ว ตอนเย็นมาเล่าฟัง พร้อมภาพประกอบเพราะเล่าไม่ค่อยเก่งแต่ทำเก่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ti_krab
ti_krab
*

« ตอบ #439 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:40:18 AM »

ผมลองไปหาข้อมูลดูเชื้อคีโตเมียมตัวนี้ น่าสนใจที่เดียวครับ น่าลองเอามาใช้เหมือนกันครับ สามารถผสมร่วมกับสารเคมีสังเคราะห์ได้หลายชนิดครับ ขณะที่ เชื้อไตรโคเดอร์มา(ยาฆ่าหญ้าได้) บาซิสลัสซับซิลิส แนะนำให้แยกฉีด

ผมว่าจะลองทดสอบไปเรื่อยๆ  ไตรโคเดอร์มา CB-Pin-01, bs พลายแก้ว, bs ap-01, คีโตเมียม
ตัวไหนได้ผล ตัวไหนได้ผลไม่ได้ผล จะมาบอกเล่าให้ฟังครับ

Liked By: narong545, tass08
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 03:49:32 PM โดย ti_krab » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #440 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:29:26 PM »

การใช้เชื้อชีวภัณฑ์  สำหรับรักษาโรคพืช มีข้อห้ามคือ อย่าใช้สารเคมีสำหรับป้องกันและกำจัดโรคพืชร่วมกัน
เพราะสารเคมีจะไปฆ่าเชื้อที่เราใช้  หากต้องการใช้สลับกันต้องปล่อยให้สารเคมีสลายก่อนประมาณ 30 วัน
การใช้เชื้อชีวภัณฑ์ต้องเลือกที่มีจำนวนเชื้อมากจึงจะสามารถกำจัดโรคได้ เชื้อเดียวจะใช้ได้ผลกว่าเชื้อรวมหลายสายพันธุ์
การเลือกใช้เชื้อแต่ละชนิดต้องตรงกับโรคที่เป็นของพืช(จัดยาถูก)
เชื้อคีโตรเมียม คิวเปรม ใช้รักษาโรคกุ้งแห้งของพริกไม่ได้ 
การผสมเชื้อหลายสายพันธุ์จำนวนเชื้อหลักที่รักษาโรคนั้นๆประสิทธิภาพลดลงด้วย(จะมีจำนวนน้อย) ครับ

Liked By: ti_krab, narong545
dusit967
*

« ตอบ #441 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:46:26 PM »

ขอบคุณที่แนะนำครับอยู่ที่เชียงคำ พะเยา หาซื้อสารชีวภัณฑ์ไม่ได้เลย ต้องสั่งซื้อจาก
ชมรมเกษตรปลอดสารพิษทั้ง บาซิลลัส ซับทีลีส AP-01,ไตรโคเดอร์มา  กว่าจะมาถึงคงไม่ทันการ
จำเป็นต้องจัดหนักไปก่อนเจ้าของร้านใหญ่ที่เชียงคำ บอกว่าพยายามแนะนำให้คนใช้แต่ไม่มีใครใช้
แกพาผมไปดู ไตรโคเดอร์มา  ที่สั่งซื้อมา เหลือและหมดอายุ เป็น สิบๆลัง  เชื้ออายุ 3 ปี
คุณหมอแดงว่า ยังมีหวังที่จะมีชีวิตไหมครับ ผมลองเอามาขยายเชื้อดู วันนี้ยังไม่เห็นเส้นใยขึ้น( 3 วัน)

ผมจำเป็นใช้ตัวนี้ กับคัลเซียมโบรอน ใช้ดีมาก 3 วันนี้หยุดผลเน่าแต่ใช้แล้วไม่สบายใจเลย
อยากใช้ชีวภัณฑ์มากกว่า รู้สึกปลอดภัยดี   นึกถึงพืชผักที่เราซื้อตลาดแล้ว น่ากลัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 12:53:46 PM โดย dusit967 » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #442 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:07:04 PM »

ถ้าเชื้อหมดอายุไป 3 ปี  ใช้ไม่ได้แล้วคงตายหมดแล้วครับ
ยาเชื้อที่เก็บไว้ได้ประมาณ 2 ปี  เก็บในห้องอุณหภูมิปกติ  แต่จำนวนจะลดน้อยลงเรื่อยๆ
ถ้าเก็บไว้ตู้เย็นรักษาคุณภาพเชื้อได้ดีกว่า  อายุเก็บจะยาวนานกว่าด้วย แต่ตามหลักทั่วๆไป 2 ปี ครับ
การใช้ยาเชื้อจะให้ได้ผลข้อจำกัดมากชาวบ้านเลยไม่สนใจครับ
พืชที่เราจะใช้ยาเชื้อเมื่อปลูกล้วราคาขายต้องคุ้มค่าครับ  เจ้าฮานาเบโร อย่างนี้
สำหรับเจ้าฮานาเบโรของผมลงหลุมปลูกแล้วครับ  ผมจะพยายามไม่ใช้ยาอะไรมากเพราะกำลังศึกษาให้ธรรมชาติบำบัดตัวเค้าเอง
มีเพลี้ยอ่อนมาเยี่ยม 2 รอบแล้ว  แต่ไม่ฉีดยาอะไรเห็นตกลงมาตายที่ดินและตายติดใบ
ผมเริ่มมั่นใจมากขึ้นว่าต้นพืชเค้าสามารถสร้างสารพิษรักษาตัวเค้าเองได้  ผมไม่ใช้ฮอร์โมนอะไรเร่งเค้า
เน้นปุ๋ยทางดิน  ผมสังเกตุดูเค้าชอบปุ๋ยอินทรีย์มากกว่าเคมี
จะลงความคืบหน้าและเล่ารายละเอียดในกระทู้ผมอีกครั้งครับ

Liked By: ti_krab, narong545
ti_krab
*

« ตอบ #443 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 03:53:18 PM »

ลองอ่าน พวกปัญหาพิเศษ งานวิจัยก่อนนะครับ ตัวผมเอง ยังไม่ได้ทดลองด้วยตัวเองจนเห็นผลลัพธ์ เลยไม่กล้าแนะนำให้ใช้ตามนะครับ
อาจจะใส่เพิ่มอีกถ้าหาเจอ

http://plantpro.doae.go.th/disease-research/B-12.pdf
http://research.rdi.ku.ac.th/world/cache/ad/ChompunootBOOAll.pdf
http://research.rdi.ku.ac.th/world/cache/13/JirassaMEEAll.pdf
http://archive.lib.cmu.ac.th/full/T/2548/patho0948tk_ch2.pdf
http://www.kmitl.ac.th/hydro/Hydr-Pest/Jiradet.pdf

Liked By: kmsmily, narong545
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 05:13:15 PM โดย ti_krab » บันทึกการเข้า
doctorslum
*

« ตอบ #444 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 05:45:30 PM »

... เขาว่ากันว่า  แอนแทรกโนส  จะเข้าช่วงดอกบาน ...

... ดังนั้นก่อนดอกบาน ให้รีบพ่นยาป้องกันไว้ก่อน ...

doctorslum  63/3   ม.2   ต.บ้านเป้า  อ.แม่แตง   จ.เชียงใหม่   50150
mangjeenoon
*

« ตอบ #445 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:45:23 PM »

คุณ พี่ dusit967  ครับ..ถ้าผม ไปเชียงคำ แวะ ไป แอ่วหา (พี่สาวผมอยู่เชียงคำ บ้านดอนไชยไกล้บ้านพระนั่งดิน)
อยากไปดูวิธีการปลูกพริกในกระถาง ได้ไหม ครับ..

ผมกำลังจะ ลอง ปลูก พริกหนุ่ม ในกระถาง ดูบ้าง แล้ว ระบบของ ราก จะยาวไหมครับ..ใช้ดินดำ ธรรมดาปลูกดีไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 10:33:35 PM โดย mangjeenoon » บันทึกการเข้า
mangjeenoon
*

« ตอบ #446 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:20:39 PM »

... เขาว่ากันว่า  แอนแทรกโนส  จะเข้าช่วงดอกบาน ...

... ดังนั้นก่อนดอกบาน ให้รีบพ่นยาป้องกันไว้ก่อน ...

ใช่ ครับ..รวมถึง แมลงวันทอง ด้วยครับ..
dusit967
*

« ตอบ #447 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 05:37:58 AM »

คุณ พี่ dusit967  ครับ..ถ้าผม ไปเชียงคำ แวะ ไป แอ่วหา (พี่สาวผมอยู่เชียงคำ บ้านดอนไชยไกล้บ้านพระนั่งดิน)
อยากไปดูวิธีการปลูกพริกในกระถาง ได้ไหม ครับ..

ผมกำลังจะ ลอง ปลูก พริกหนุ่ม ในกระถาง ดูบ้าง แล้ว ระบบของ ราก จะยาวไหมครับ..ใช้ดินดำ ธรรมดาปลูกดีไหม

ฮ่า..ราคาตลาดพริก ช่วงนี้ ลดลง ลดลง.. ก็เพราะ แบบนี้นี่เอง..ฤดู การของพริก

ขออนุญาต นะครับ เสี่ย..ที่นำรูปมาลงครับ..

ยินดีครับ ผมอยู่โครงการบ้านจรัญรัตน์ บ้านหย่วน ตรงข้ามโรงเรียนปิยมิตร ซอยโรงแรมนนท์ เข้ามาบ้านหลังแรก แต่ตอนนี้ยังไม่เป็นรูปร่างครับ กําลังจะสร้างโรงเรือนเปิด ที่สวนหน้าบ้าน มีปัญหาเรื่องตัวโรงเรือน ภรรยาต้องการให้กลมกลืนกับตัวบ้าน (ต้องสวย) แต่ผมต้องการประโยชน์ใช้สอย มีแสลม ภรรยาไม่ยอมบอกเอิกเกริกไป ผมเลยซื้อองุ่นมาปลูก กะจะให้เป็นร่มเงา คงใช้เวลาประมาณ 1 ปี ที่ปลูกอยู่อาศัยชายคาบ้านรอบบ้านเลยครับ แต่มีเป้าหมายใหญ่ภายใน 1 ปีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 05:58:20 AM โดย dusit967 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 82   ขึ้นบน
  พิมพ์