หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักไฮโดรง่ายๆสไตล์พอเพียง  (อ่าน 135287 ครั้ง)
kumdee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:42:53 PM »

สวัสดีครับสมาชิกที่สนใจปลูกผักไฮโดร ไว้ทานที่บ้าน หลังจากที่ทดลองปลูกมา 2 รุ่นแล้ว ก็คิดว่าน่าจะเอามาบอกกล่าวให้กับทุกท่านที่สนใจปลูกผักไว้ทานเองที่บ้านนะครับ  เหมาะสำหรับท่านที่มีพื้นที่น้อย ไม่ค่อยมีเวลา วัสดุปลูกก็หาง่าย ลงทุนน้อย สามารถช่วยกันทำภายในครอบครัวได้ครับ  เริ่มเลยละกัน
ก่อนอื่นผมจะขอแยกขั้นตอนการปฏิบัติเป็น 2 ขั้นตอน
1.ขั้นตอนการเตรียมต้นกล้า ที่จะใช้ปลูก
2.ขั้นตอนการนำต้นกล้าปลูกลงแปลง

kumdee
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:14:45 PM »

เริ่มขั้นตอนที่ 1 อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม
1.ฟองน้ำสำหรับปลูก
   - ใช้ฟองน้ำสำเร็จรูปตามร้านขายอุปกรณ์ปลูกผักไฮโดร  หรือ
   - ใช้ฟองน้ำที่ร้านขายวัสดุก่อสร้างก็ได้ แผ่นละ 5 บาท นำมาตีตารางตัดให้มีขนาด 1x1 นิ้ว กรีดตรงกลางฟองน้ำให้เป็นรูปกากบาท
2.ภาชนะสำหรับใ่ส่ฟองน้ำสำหรับเพาะ เช่นถาด,กล่องพลาสติก
3.ผ้าขาวบางหรือกระดาษหนังสือพิมพ์
4.เมล็ดผักที่ใช้เพาะ
  วิธีทำ
1. นำฟองน้ำที่ตัดแล้วมาขยำให้ชุ่มน้ำ แล้ววางในถาดที่ใช้เพาะ

2. ใช้ไม้ปลายแหลม หรือ หลอดดูดนมก็ได้ จุ่มน้ำพอเปียก แล้วนำไปแตะเมล็ดผัก แล้วก็นำเมล็ดผักที่ติดมาใส่ลงในฟองน้ำ ตรงรอยกากบาท ฟองน้ำ 1 ชิ้นใส่เมล็ดผัก 2 เม็ดก็พอครับ

3. เติมน้ำในถาดที่วางฟองน้ำ ประมาณ ครึ่งเซ็นต์ แล้วใช้ผ้าขาวบางหรือหนังสือพิมพ์ ชุบน้ำแล้วปิดบนฟองน้ำ นำไปไว้ที่ร่มๆอย่าให้โดนแสงแดด ประมาณ 2-3 วัน เมล็ดผักที่เพาะไว้ก็จะงอก โผล่ใบเล็กๆออกมา

ช่วงนี้ต้องรอครับ  รอจนกว่าผักจะงอกออกมา

kumdee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:38:34 PM »

เอาผลผลิต มาให้ดูก่อนครับ

roong2000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:50:23 PM »

มาต่อเร็วๆนะครับ  อายจัง อายจัง
minja
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:57:14 PM »

ดีจัง รอดูขั้นตอนต่อไป.. อายจัง

Liked By: kumdee, s.dod
kpatchar
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:12:52 PM »

รอติดตามตอนต่อไป   อายจัง

kumdee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:32:31 AM »

มาแล้วครับหลังจากที่เมื่อวานไป ตจว.มา คราวนี้มาดูเมล็ดผักที่เพาะใส่ฟองน้ำไว้นะครับ

จะสังเกตุว่ากล้าผักเริ่มยืด เนื่องจากไม่โดนแสงแดด มาถึงตอนนี้ก็นำต้นกล้าออกไปวางให้โดนแดดอ่อนๆ เพื่อที่จะให้ต้นกล้าสังเคราะห์แสง ใบก็จะเริ่มมีสีเขียวขึ้น  ข้อควรระวังคือ ไม่ควรให้โดนแสงแดดแรงๆจะทำให้ต้นกล้าเี่หี่ยวเฉาและตายในที่สุด ที่สำคัญอย่าให้น้ำในถาดแ้ห้งนะครับ ต้องเติมน้ำหล่อเลี้ยงไว้ตลอด จนกว่าจะนำกล้าลงแปลงเพาะ  ตอนนี้ก็รอจนกว่าต้นกล้าจะมีใบ 3-4 ใบ แล้วจึงค่อยเอาลงแปลงปลูกนะครับ
CharmingChiangmai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:36:43 AM »

มาติดตามชมค่ะ

Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:20:45 AM »

มาติดตามอย่างใจจดใจจ่อค่ะ หลังจากลองเอาเมล็ดผักชีลงฟองน้ำอาทิตย์กว่าแล้วยังเีงียบ (สงกะสัย เมล็ดเก่าเกินไป  ยิ้มกว้างๆ)

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
CharmingChiangmai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:24:26 AM »

มาติดตามอย่างใจจดใจจ่อค่ะ หลังจากลองเอาเมล็ดผักชีลงฟองน้ำอาทิตย์กว่าแล้วยังเีงียบ (สงกะสัย เมล็ดเก่าเกินไป  ยิ้มกว้างๆ)

สวัสดีค่ะ คุณ Noo
ภู่บี้เมล็ดเป็น 2 ซีก ปลูกในฟองนำ้ได้เป็นอาทิตย์แล้วเหมือนกันค่ะ ยังคงเงียบไม่กระดุกกระดิกเลย

Liked By: janpoo, s.dod
josave69
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:50:12 AM »

เพาะแบบนี้ใช้กับพืชแบบไหนบ้างคับ ไม้ผล ไม้ป่าได้ไหม แล้วเวลาเราเอาต้นกล้าลงดิน ก็ดึงมาจากฟองน้ำเลยใช่ไหมคับ  ขอบคุณคับ
Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:31:55 PM »

ภู่บี้เมล็ดเป็น 2 ซีก ปลูกในฟองนำ้ได้เป็นอาทิตย์แล้วเหมือนกันค่ะ ยังคงเงียบไม่กระดุกกระดิกเลย

อ่ะจ๊าก...บี้เป็น 2 ซีกเลยเหรอคะ  ตกใจ แล้วมันจะงอกได้หรือ  ฮืม ไม่เคยลอง แต่โอ๋เดาว่า เมล็ดที่มี 2 ซีก=จะมีใบเลี้ยง 2 ใบ คัพภะจะอยู่ตรงกลาง จับแยกออกมาเจ้าคัพภะน่าจะบอบช้ำนะคะ

เพาะแบบนี้ใช้กับพืชแบบไหนบ้างคับ ไม้ผล ไม้ป่าได้ไหม แล้วเวลาเราเอาต้นกล้าลงดิน ก็ดึงมาจากฟองน้ำเลยใช่ไหมคับ  ขอบคุณคับ

การเพาะแบบนี้ใช้กับพืชได้หลากหลายค่ะ แต่ต้องระวังบางชนิดไม่ชอบน้ำแฉะ ๆ หรือเมล็ดที่มีเนื้อในเมล็ดเยอะ ๆ ก็จะเน่า/ขึ้นราง่ายค่ะ

ส่วนเวลาถ้าต้องการเอากล้าลงดิน (เพราะในกระทู้ปลูกแบบไฮโดรโพนิกส์ => ปลูกในน้ำ) ไม่ต้องดึงออกจากฟองน้ำนะคะ เดี๋ยวรากช้ำตาย ต้นไม้เค้าสามารถจัดการตัวเองได้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม หรือถ้าจะปลูกแบบที่ต้องลงดิน ทดลองเพาะเมล็ดใส่กระดาษทิชชู่แทนก็สะดวกดีค่ะ

ตรงคำถามไม่ก็ไม่รู้ แหะ ๆ  ยิ้มเท่ห์

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
kumdee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:40:10 PM »

ดีใจจังเลย มีคนช่วยตอบแล้ว ขอเสริมนิดนึงครับ การเพาะโดยใช้ฟองน้ำเหมาะสำหรับพืชผักกินใบนะครับ เพราะว่าตลอดการเพาะจะใช้เวลาประมาณ 35 - 45 วันเองครับ ไม่เหมาะสำหรับไม้ป่าหรือไม้ผลครับ เนื่องจากต้องแช่น้ำตลอดเวลา ครับ ตอนนี้รอกล้าผักโต ก็ขอเตรียมอุปกรณ์ขั้นตอนต่อไปดีกว่าครับ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา
ขั้นตอนที่ 2 การเตรียมต้นกล้าลงแปลง
อุปกรณ์ที่ใช้
1. ขวดน้ำดื่ม ขนาด 1.5 ลิตร หรือ แก้วกาแฟพลาสติก (ยิ่งประเภทแก้วของ AMAZON ยิ่งดีครับเพราะว่าหนาดี ทำความสะอาดง่ายและก็ใช้ได้นานครับ
2.ปุ๋ยน้ำ A และ B มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ปลูกผักไฮโดร
3.ถุงดำเพาะต้นไม้ ขนาด 3x6 นิ้วหรือ 4x7 นิ้วก็ได้ (มีหรือไม่มีก็ได้)เดี๋ยวผมจะบอกว่าเพราะอะไร
4.ถ้วยตวงขนาดเล็กหรือไซริงค์ ขนาดเล็ก
ถ้าสถานที่ปลูกผักอยู่กลางแจ้ง ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติม คือโครงหลังคา สแลนกรองแสงและพลาสติกใสมุงหลังคากันฝนครับ แต่ถ้าปลูกบริเวณบ้านมีหลังคา และมีแสงแดดส่องถึง อุปกรณ์เหล่านี้ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

ถ้าใช้แก้วกาแฟเป็นแปลงเพาะ ก็ต้องหาโฟมมาตัดวางในแก้ว เพื่อเป็นตัวยึดฟองน้ำครับ ถ้าได้โฟมที่เขาใส่รองมาในกล่องเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ซื้อมาก็จะดีครับ เพราะว่าเป็นโฟมอัดเนื้อแน่นแข็ง ถ้าไม่มีก็ใช้โฟมทั่วๆไปก็ได้ครับ

ไม่ควรตัดโฟมให้พอดีกับแก้ว ควรจะมีด้านใดด้านหนึ่งเป็นช่อง เอาไว้สำหรับเติมน้ำเติมปุ๋ยครับ
looknat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:38:24 PM »

รอชมใจจดจ่อ เผื่อเก็บไว้ทำที่บ้านดูบ้าง

Liked By: kumdee, jomk, s.dod
kumdee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:10:50 AM »

กล้าผักเมื่อโดนแสงแดด จะเริ่มเปลี่ยนเป็นสีเขียว เนื่องจากมีกระบวนการสังเคราะห์แสงเกิดขึ้น  ต้นกล้าก็จะเริ่มโตขึ้นครับ

ประมาณ 10-14 วัน ต้นกล้าจึงจะมีใบ 3-4ใบ ระยะนี้อย่าให้น้ำในถาดแห้งนะครับ
thw
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:29:37 PM »

อ่ะจ๊าก...บี้เป็น 2 ซีกเลยเหรอคะ  ตกใจ แล้วมันจะงอกได้หรือ  ฮืม ไม่เคยลอง แต่โอ๋เดาว่า เมล็ดที่มี 2 ซีก=จะมีใบเลี้ยง 2 ใบ คัพภะจะอยู่ตรงกลาง จับแยกออกมาเจ้าคัพภะน่าจะบอบช้ำนะคะ

ผักชี ก่อนปลูกผมจะเอาเมล็ดใส่ถุงพลาสติก แล้วเอาขวดมากลิ้งทับนวดให้แตกเป็น2ซีก แล้วหว่านลงดิน(ไม่เคยเพาะในฟองนํ้า)
แต่ละซีกคือ 1 ต้นครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์