หน้า: 1 ... 381 382 383 384 385 386 387 388 389 390 [391]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นคีเปล+Abiu+ส้มเดกาปอง หน้า 391  (อ่าน 1267183 ครั้ง)
Mysky
seller
*

"Happy planting ^_^"

« ตอบ #6240 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:15:06 PM »

แบ่งขายเฉพาะกิจ
ต้นคีเปล (Kepel)
1. ราคาต้นละ 480 บาท (ไซค์ขนาดในถุง)
1. ราคาต้นละ 680 บาท (ไซค์ขนาดในกระถาง)
(ราคานี้รวมค่าจัดส่งแบบด่วนแล้วค่ะ ซึ่งจะถึงภายใน 1-2 วัน แล้วแต่พื้นที่ค่ะ)

เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ที่โอห์มเริ่มสตาร์ชแบ่งขายต้นคีเปล
เพราะเริ่มมีความสนใจในตัวไม้ชนิดนี้อีกครั้ง
ยอมรับจริงๆเลยว่า เห็นเข้ามาในไทยมานานพอควร แต่ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย
จนเริ่มมาสนใจจริงจังมากขึ้น เพราะเห็นว่า ส่วนอื่นๆของต้นคีเปล สามารถเป็นยาสมุนไพรได้ด้วย
นอกเหนือจากจุดขายของต้นคีเปล คือ ทานผลแล้วกลิ่นตัวจะหอม ปัสสาวะและอุจจาระจะมีกลิ่นหอมไปด้วย

อธิบายคร่าวๆ สำหรับหลายท่านที่ยังไม่เคยได้ยินหรือรู้จักไม้ผลชนิดนึ้กันก่อนนะคะ
ตามที่เคยทราบนะคะ (ลองศึกษาข้อมูลกันเพิ่มเติมด้วยนะคะ)
คีเปล เป็นไม้ผล ที่มีถิ่นกำเนิดจากประเทศอินโดนีเซีย
ในสมัยก่อน เป็นไม้หวงห้าม สำหรับชาวบ้านธรรมดาๆ
คือ เป็นไม้ที่ปลูกได้แต่ในรั้วในวังเท่านั้นค่ะ
เพราะกษัตริย์หรือสุลต่านในสมัยนั้น จะให้เฉพาะนางสนมหรือนางกำนัลเท่านั้น
ที่จะสามารถทานผลสดได้ เนื่องจาก มีความเชื่อว่า
เมื่อทานผลสดคีเปลเเล้วไปสักระยะหนึ่ง กลิ่นตัวจะหอมและปัสสาวะจะหอม
แม้แต่กระทั่งอุจจาระก็จะหอมไปด้วยค่ะ

โอห์มเองตอนที่นำเข้ามาแบ่งขายช่วงแรกๆ
ก็ได้มีโอกาสได้ทานผลคีเปลไม่กี่ผลค่ะ
เลยยังไม่ได้พิสูจน์อะไรกันมากมาย
ยอมรับตรงๆว่า ที่สนใจนำมาลองปลูกและเเบ่งขายนั้น
เพราะไม้ผลชนิดนี้ มีราคาแพงมาก โดยเฉพาะผลสดค่ะ
เท่าที่ทราบ ในเมืองไทย ต้นที่ออกลูกแล้ว
ราคาขาย ตกผลละ 300-500 บาท ค่ะ (อ่านไม่ผิดหรอกค่ะ จริงๆค่ะ)
คิดง่ายๆตอนนั้น แค่ว่า ถ้าลองเอามาปลูกเยอะๆ เราคงขายผลคีเปล รวยกันไปเลย
ถึงแม้ว่า ราคามันอาจจะลดลงมา แต่ยังไงก็คุ้มค่า
เพราะต้นนึงๆ ลูกแสนดกมากมายค่ะ (ลองค้นหาข้อมูลดูเพิ่มเติมกันนะคะ)

และล่าสุด เมื่อต้นปี ได้มีโอกาสนำเข้าผลสดคีเปลจากอินโดนีเซียมาหลายกิโลกรัม
ได้มีการแบ่งขายหลังไมค์ไปหลายท่าน จนไม่พอขาย
รูปผลสดของคีเปลด้านล่าง โอห์มเคยลงโพสไว้ที่หน้าใดหน้าหนึ่งที่ผ่านมา (ยังไม่ได้ไล่ดู จำหน้าไม่ได้ค่ะ)
ตั้งใจว่า จะลงขายผลสด ลงโพสแต่รูปไว้ สุดท้ายขายหมดเกลี้ยงหลังไมค์ไปเสียก่อน
จึงไม่ทันได้โพสขายและลงรายละเอียดเพิ่มเติม ทิ้งรูปไว้เป็นปริศนาไปอย่างนั้นค่ะ ยิ้มกว้างๆ
(อย่าถามราคาเลยค่ะ ราคาแรงค่ะ เพราะผลสดๆนำเข้ามาจากอินโดนีเซียโดยตรงด้วยค่ะ แต่คุ้มค่ะ)

เมื่อมีโอกาสได้ลองทานผลสดคีเปล
ตอนนั้น เก็บไว้ทานเองประมาณ 5 กก.
สำหรับทานเฉพาะคนในครอบครัวนะคะ
แม่โอห์มนี้ ทานมากกว่าคนอื่นๆในบ้านเลยค่ะ
เพราะแม่บอกว่า อร่อยดีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
จนแซวแม่ว่า แม่รู้มั๊ย ที่แม่ทานนะลูกละเท่าไหร่
เฉลี่ยแม่ทาน วันละ 4-5 ลูกเลยล่ะค่ะ
โอห์มเองทำแต่งาน ไม่ค่อยมีเวลามากนัก ได้ทานวันละ 1-3 ผล
5 กก. รอบต้นปีนั้น หมดไปเรื่อยๆใน 1 สัปดาห์
เมื่อลองสอบถามทั้งพ่อและแม่เเล้ว ว่าทานแล้วเป็นยังไงบ้าง
เข้าห้องน้ำ ปัสสาวะหอมมั๊ย ถ่ายเป็นยังไงบ้าง
คำตอบที่ได้ ก็คล้ายๆกับที่โอห์มสังเกตกับตัวเองว่า
อืมมม จริงด้วย กลิ่นใช้ได้ ขนาดทานวันนึงน้อยกว่าพ่อและแม่
แต่เริ่มได้กลิ่นหอมอ่อนๆ เมื่อทานเข้าไปเกือบๆสัปดาห์แล้วนะคะ คงจาทานน้อยกว่าทุกคน

สำหรับขนาดและรสชาติของผลคีเปลน่ะหรือค่ะ
ผลของลูกคีเปลขนาดพอๆกับกำมือหนึ่งค่ะ รสชาติอย่าพูดถึง
หวานหอม เเสนอร่อย อาจจะมีบางผล ติดขมปลายบ้าง แต่โดยรวมโอเคค่ะ
เหมาะสำหรับทานผลสด และความคิดเห็นโดยส่วนตัว อร่อยดีค่ะ สามารถปลูกขายผลสดได้ค่ะ

สำหรับต้นคีเปลนำเข้าในรอบนี้
โอห์มแบ่งขายเฉพาะไซค์เล็กสุดเท่าที่เคยแบ่งขายมานะคะ
คือ ไซค์ สูง 25-30 ซม. นะคะ
(ต้นขนาดไซค์นี้อายุเกือบๆหนึ่งปี เลยนะคะ เพราะเมล็ดคีเปลใช้เวลางอก ประมาณ 8-11 เดือน
นี้จึงเป็นสาเหตุหนึ่ง ที่ทำให้ต้นคีเปลมีราคาสูงค่ะ)
แต่จริงๆแล้วต้นคีเปล เมื่อลงดินหรือเปลี่ยนภาชนะปลูกให้ใหญ่ขึ้นมา
โตเร็วแบบอัตราพุ่งๆเลยนะคะ โตเร็วใช้ได้เลยค่ะ

และต้นคีเปล ไซค์ใหม่ (อัปเดทเดือนตุลาคม 2560)
ต้นสูงจากก้นกระถาง 40-50 ซม.
ราคาต้นละ 680 บาท ราคานี้รวมค่าส่งแบบด่วนแล้วนะคะ
อายุต้นนับจากวันเพาะ เกือบๆปีครึ่งเเล้วค่ะ
จัดส่งทั้งกระถางนะคะ กระถางไซค์ 6 นิ้วค่ะ

สำหรับท่านใดที่จะปลูกต้นคีเปลนะคะ
คีเปล  เป็นไม้ชอบร่มหน่อยนะคะ  พยายามปลูกใต้ต้นไม้อื่นๆที่สูงๆนะคะ
แต่จริงๆก็ปลูกแดดจัดพอควรได้นะคะ ลองดูแล้ว ก็งามดีใช้ได้ค่ะ
แต่แดดจัดช่วงเมษาที่ผ่านมา ทำให้ใบไหม้หน่อยค่ะ แต่ก็แตกใบใหม่เรื่อยๆค่ะ
และสำหรับไซค์ต้นขนาดนี้ที่โอห์มแบ่งขายนี้
โอห์มแนะนำว่า ควรจะปลูกเลี้ยงไว้ในกระถางไม่ต่ำกว่า 2-3 เดือน นะคะ
หรือเห็นสมควรตามสภาพต้นเเล้ว จึงนำลงปลูกลงดินนะคะ
ดินที่ใช้ปลูก ได้หมดค่ะ ยกเว้น ดินเหนียวแข็ง ทนน้ำท่วมขังได้ในระดับนึงนะคะ
จริงๆก็จัดเป็นต้นไม้ชนิดหนึ่ง ที่อึดทนดีค่ะ

เสน่ห์ของต้นคีเปลอย่างหนึ่งนะคะ
คือ เวลาแตกใบใหม่ จะเป็นใบอ่อนสีแดง สวยงามมากๆค่ะ
ยิ่งต้นใหญ่ๆ ยิ่งดูงดงามมากๆค่ะ
เป็นได้ทั้งไม้ประดับ ไม้ให้ร่มและไม้ทานผลได้อีกด้วยค่ะ
ยอมรับจริงๆว่า เป็นต้นไม้ที่คิดไม่ผิดจริงๆค่ะ ที่ได้ปลูกไปค่ะ ^_^

1. ต้นจริงที่แบ่งขาย ราคา 480 บาทรวมส่งด่วน
(จัดส่งทั้งถุงแบบไม่ออกดินออกนะคะ)

หนึ่งในต้นจริงที่แบ่งขายนะคะ ความสูง 25-30 ซม. นะคะ

ขนาดความสูงเทียบกับขวดน้ำขนาดเล็กค่ะ

เทียบกันเป็นแก็งค์ๆทีมบ้าง จะได้เห็นภาพชัดเจนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

2. ต้นจริงที่แบ่งขาย ราคา 680 บาทรวมส่งด่วน
ต้นสูงจากก้นกระถาง 40-50 ซม. กระถางขนาด 6 นิ้ว นะคะ
(จัดส่งทั้งกระถางแบบไม่ออกดินออกนะคะ)

รูปต้นจริงที่ขายนะคะ เทียบกับขวดน้ำใหญ่ 1.5 ลิตร นะคะ

รูปนี้เคยโพสไว้แล้วค่ะ ผลสดๆของคีเปลที่นำเข้าจากอินโดนีเซียค่ะ
วางใส่ในชามสลัดใบใหญ่นะคะ

ส่วนรูปนี้ ใส่วางในจานใบใหญ่ๆเลยค่ะ

ถ่ายพร้อมกัน จานใหญ่ ชามใหญ่ ใกล้กัน ยิงฟันยิ้ม
สังเกตเเสงด้านหลังนะคะ
รูปนี้ จำได้ว่า ถ่ายตอนใกล้มืดๆค่ะ สักหกโมงเย็นกว่าๆได้ค่ะ

ขนาดผลที่วางไว้ในฝ่ามือนะคะ บางผลก็ใหญ่โดดๆกว่าผลอื่นๆค่ะ

เนื้อในผลสดคีเปล และช้อนที่เตรียมตัวตักหม่ำทานแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 02:18:54 PM โดย Mysky » บันทึกการเข้า

Mysky
seller
*

« ตอบ #6241 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:15:24 PM »

พื้นที่ลงรายละเอียด 2
Mysky
seller
*

« ตอบ #6242 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:19:55 PM »

ต้นคีเปล 2018 !!!
มาถึงเเล้วค่ะ พร้อมจัดส่งแล้วค่ะ
(หลังจากที่หมดไปตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว)

ต้นละ 480 บาท รวมส่งด่วน

รอบนี้ พร้อมส่ง 10 ต้น ค่ะ
ความสูงตามไม้บรรทัดเลยค่ะ (โดยเฉลี่ย 25 ซม.)
เทียบกับขวดน้ำใหญ่ 1.5 ลิตร นะคะ

Mysky
seller
*

« ตอบ #6243 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:21:00 PM »

ต้น Abiu (อะบิว/เอบิว)
ราคาต้นละ 250 บาท

เมื่อปลายปีที่แล้ว
โอห์มนำผลสดเข้ามาแบ่งขาย
เอาตรงๆคือ โอห์มยังไม่ทันโพสขายที่นี่หรอกค่ะ
คือ หมดเเล้ว และตอนนี้ก็ไม่มีนำเข้ามาแล้ว
เพราะผลสดหมดฤดูกาลไปแล้วค่ะ

คือ จริงๆ โอห์มก็นำเข้าผลสดของ Abiu มาทุกปีนะคะ
นำเข้ามาหลายปีเเล้วด้วย แต่ก็คือ ไม่ได้อัปเดทในนี้
เพราะหมดอย่างรวดเร็วจริงๆค่ะ
และผลสด ก็มีเวลาจำกัดในการจัดส่งด้วยค่ะ

จากรูปที่โอห์มโพสนี้
นี้คือ ลอตล่าสุดที่โอห์มนำเข้ามาค่ะ
รูปเหล่านี้ คือ อัปเดทล่าสุดแล้วค่ะสำหรับผลสด
(มีลูกมากกว่านั้นนะคะ มากกว่า 20 กก. ค่ะ)

เพื่ออยากให้ลูกค้าทุกท่านมั่นใจว่า
ต้น Abiu  (อะบิว/เอบิว) ที่โอห์มนำมาแบ่งขายนี้
คือ ต้นกล้าของ Abiu ของจริง
ไม่ใช่คนขายที่เพียงนำเเค่เมล็ดเข้ามาเพาะ
แล้วไม่รู้ว่าต้นที่ออกมานี้ ใช่ Abiu จริงๆหรือเปล่าค่ะ
(เพราะอาจจะไม่เคยทานผล หรือเห็นเมล็ดมาก่อน
แต่โอห์มทานมาหลายปีเเล้วค่ะ)

ต้นกล้าที่โอห์มนำเข้ามานี้
จริงๆโอห์มแบ่งขายอย่างเงียบๆมาหลายรอบแล้วค่ะ
ในปีที่ผ่านมา แต่ไม่เคยมีเพียงพอหรือพร้อมส่ง
ที่จะนำโพสที่นี่เลย

จนกระทั่ง มีลูกค้าท่านนึง
ได้สนใจไม้ชนิดนี้อย่างมาก
ถึงขนาดสั่งซื้อเป็นจำนวน 100 ต้น
ซึ่งโอห์มเอง ต้องจัดส่งอยู่ 3 รอบ ถึงจะครบจำนวนที่สั่ง

รอบนี้ เต็มที่เลยค่ะ นำเข้ามาเยอะ
และเมื่อได้มาเยอะ ราคาก็จะถูกจากที่เคยแบ่งขายค่ะ

ความสูง ประมาณ 25-30 ซม.
(วัดจากก้นถุงขึ้นมานะคะ)

โอห์มจัดส่งทั้งถุงเลยนะคะ ไม่มีการนำดินออกค่ะ
(จริงๆโอห์มมีไซค์ในกระถาง 6 นิ้ว ด้วยค่ะ
แต่หมดค่ะ)

ค่าจัดส่ง

1-2 ต้น = 100 บาท
3-4 ต้น = 120 บาท
5-7 ต้น = 150 บาท
8-12 ต้น =200 บาท
12-17 ต้น = 250 บาท

รูปด้านล่าง คือ ต้นจริงที่แบ่งขายนะคะ
เทียบขนาดกับขวดน้ำใหญ่ 1.5 ลิตร ค่ะ

ผลสดๆของอะบิวค่ะ การันตีโดยคุณแม่โอห์มเองค่ะ
(รบกวนอย่าใช้รูปของโอห์ม โดยไม่ได้รับอนุญาตนะคะ)

ผลสดของ Abiu (อะบิว/เอบิว) ล๊อตล่าสุดค่ะ
คุณแม่ของโอห์มเอง เป็นพรีเซนเตอร์ให้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2018, 12:22:10 PM โดย Mysky » บันทึกการเข้า
Mysky
seller
*

« ตอบ #6244 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:22:42 PM »

ปิดโปร แถมนะคะ
ตัดล๊อตต้น ขายหมดแล้วค่ะ

แจ้งอัปเดท 4/7/61

โปร !!! ตัดล๊อตจ้า
ซื้อ 2 ต้น แถม 1 ต้น ค่ะ

มี 10 ชุด ค่ะ รีบๆๆเลย
เอาไปปลูกรับฝนมาค่ะ

พิเศษ จริงๆเฉพาะรอบนี้นะคะ
แจ้ง อัปเดท 1 พค. 61

ซื้อ 2 ต้น แถมอีก 1 ต้น นะคะ ( มี 4 ชุด)
และซื้อ 5 ต้น แถมอีก 3 ต้น ไปเลยค่ะ (มี 1 ชุด)
อัปเดท 23/6/61

ต้น Abiu (อะบิว/เอบิว)
ราคาต้นละ 250 บาท

ตัดล๊อตต้นค่ะ
ต้นจริงที่จัดโปรตามรูปในตะกร้าเลยค่ะ
ความสูงตามไม้บรรทัดเลยค่ะ (โดยเฉลี่ย 1 ฟุต)
เทียบกับขวดน้ำใหญ่ 1.5 ลิตร นะคะ

ปิดโปร แถมนะคะ
ตัดล๊อตต้น ขายหมดแล้วค่ะ

แจ้งอัปเดท 4/7/61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2018, 12:24:26 PM โดย Mysky » บันทึกการเข้า
Mysky
seller
*

« ตอบ #6245 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:30:19 PM »

ขอลงรายละเอียดภายหลังค่ะ
ปิดการขายไปแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2018, 12:01:47 AM โดย Mysky » บันทึกการเข้า
Mysky
seller
*

« ตอบ #6246 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:30:48 PM »

ต้นส้ม Dekopon (เดกาปอง)
ราคาต้นละ 880 บาท ( มี 2 ต้น )
ค่าจัดส่งด่วน ส่งทั้งกระถางต้นละ 100 บาท นะคะ

เป็นต้นเสียบยอด
ความสูงจากก้นกระถางประมาณ 60-70 ซม.
กระถางขนาด 8 นิ้วนะคะ

ต้นจริง ที่แบ่งขายนะคะ

Mysky
seller
*

« ตอบ #6247 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:31:19 PM »

ขอลงรายละเอียดในภายหลังค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2018, 11:49:46 PM โดย Mysky » บันทึกการเข้า
Thara. J.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6248 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 09:31:22 AM »

Abiu ยังมีอยู่ไหมครับ

Liked By: Mysky

นายธราดร  จันทร์แสง
โรงเรียนมงฟอร์ตวิทยาลัย
19/1 ถ.มงฟอร์ต ต.ท่าศาลา อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
noppu
*

« ตอบ #6249 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 04:24:02 PM »

สอบถามทาง IM ครับ

sirinapha21
*

« ตอบ #6250 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:43:46 PM »

คีเปล 10 ต้น

Mysky
seller
*

« ตอบ #6251 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 10:52:08 PM »

Abiu ยังมีอยู่ไหมครับ

เด้ว โอห์มเเจ้งรายละเอียดไปหลังไมค์นะคะ
(ข้อความส่วนตัว)

ขอบคุณมากๆนะคะ
^_^
Mysky
seller
*

« ตอบ #6252 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 10:52:52 PM »

สอบถามทาง IM ครับ

ค่ะ เด้วแจ้งกลับนะคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ
^_^
Mysky
seller
*

« ตอบ #6253 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 10:53:42 PM »

คีเปล 10 ต้น

ค่ะ ตามที่ได้คุยกันนะคะ

ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ
^_^
sununta
*

« ตอบ #6254 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 09:09:42 AM »

จอง Abiu คะ
หน้า: 1 ... 381 382 383 384 385 386 387 388 389 390 [391]   ขึ้นบน
  พิมพ์