หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบน้ำหยดมะละกอ จากโครงการสวนครัวน้ำหยด (เพื่อน้อง)  (อ่าน 3770 ครั้ง)
noppakloa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 04:38:56 PM »

ผมจะปลูกมะละกอฮอลแลนประมาณ 5 ไร่ ใช้แบบน้ำหยด กับ สปริงเกอร์แบบใหนจะดีกว่ากันอะครับ
แบบ น้ำหยดกลัวเวลาต้นโตแล้วจะให้น้ำใด้ทั่วถึงรากใหมอะครับ

chalitanejang
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 04:48:48 PM »

ขอถามเกี่ยวกับระบบแรงดันน้ำครับ
ที่สวนของผมทำถังเก็บน้ำสูง 5 ม.จะใช้เพื่อทำระบบน้ำหยดได้ไหมครับ
ผมจะปลูก ชะอม มะละกอ ถั่วฝักยาว แรงดันน้ำจะพอไหมครับ

ปลูกถั่วฝักยาว 10 แถวๆละ 32 ม.หัวน้ำหยดห่างกัน 60 ซม.ใช้ท่อน้ำหยด PE 20 มม.ต่อแยกจากท่อ PVC 4 หุน รับน้ำมาจากปั๊มน้ำตัวเดียวกับที่ใช้ดูดน้ำจากบ่อบาดาลขึ้นถังสูงที่ต่อระบบน้ำแบบนี้เพราะไม่มั่นใจว่าน้ำจากถังสูง 5 ม.จะให้น้ำเพียงพอ ถั่วฝักยาวที่ปลูกจำนวนเท่านี้ถ้าน้ำจากถังสูงพอใช้ หากจะปลูกมะละกอ ชะอม เพิ่มอีกจะปลูกได้กี่มากน้อยเท่าใดและยังมีแปลงไผ่เลี้ยงอีก 4 ไร่(ใช้น้ำจากบ่อบาดาลต้องใช้ตัวกรองน้ำหรือไม่) ขอคำแนะนำด้วยว่าจะวางระบบอย่างไรใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 04:57:33 PM »

ปลูกถั่วฝักยาว 10 แถวๆละ 32 ม.หัวน้ำหยดห่างกัน 60 ซม.ใช้ท่อน้ำหยด PE 20 มม.ต่อแยกจากท่อ PVC 4 หุน รับน้ำมาจากปั๊มน้ำตัวเดียวกับที่ใช้ดูดน้ำจากบ่อบาดาลขึ้นถังสูงที่ต่อระบบน้ำแบบนี้เพราะไม่มั่นใจว่าน้ำจากถังสูง 5 ม.จะให้น้ำเพียงพอ ถั่วฝักยาวที่ปลูกจำนวนเท่านี้ถ้าน้ำจากถังสูงพอใช้ หากจะปลูกมะละกอ ชะอม เพิ่มอีกจะปลูกได้กี่มากน้อยเท่าใดและยังมีแปลงไผ่เลี้ยงอีก 4 ไร่(ใช้น้ำจากบ่อบาดาลต้องใช้ตัวกรองน้ำหรือไม่) ขอคำแนะนำด้วยว่าจะวางระบบอย่างไรใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 05:02:11 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 05:03:43 PM โดย chalitanejang » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์