ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือครับ ปลูกอ้อยร้อยตันต่อไร่  (อ่าน 3713 ครั้ง)
Kittitoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:16:57 PM »

จริงไหมครับปลูกออ้ยร้อยตันต่อไร่

Wattana
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 07:55:32 AM »

บริษัทน้ำตาลที่ทำอ้อยร้อยตันต่อไร่ในลิ้งค์ข้างบนมีหนังสือการปลูกอ้อยร้อยต้นต่อไร่ขายในกระทู้ซื้อขายด้วยครับรองเข้าไปดู  ผมซื้อมาแล้วหนึ่งเล่มครับ  เขาทำแบบปราณีต  (ต้องไช้คำว่าปราณีตเลยครับ)  ดูแลตลอดเป็นระยะๆครับ  ไม่ปล่อยทิ้งเหมือนทั่วๆไปครับ

ปล.ผมเคยเห็นตามงานเกษตร  เจออ้อยยักษ์เลยครับ  เขาโปรโมตว่าได้ถึง  216  ตันต่อไร่ครับ  (สองร้อยสิบหกตัน)  อันนี้จริงหรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันครับ  (ได้แต่ข้อมูลจากการสอบถามคนขายครับ  ไม่มีเป็นรูปเล่มจากการทดลองปฏิบัติจริงให้ดู)  แต่อ้อยที่เขาเอามาโชว์ลำใหญ่มาก  เท่าต้นแขนผมเลยครับ 
artith
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 08:04:06 AM »

ลำใหญ่จริงครับ แต่ผมดูแล้วอ้อยพันธ์นี้ ถ้าปลูกเป็นแปลงอ้อยจะมีลูกน้อย
ลองหาดูในยูทูบ ครับ
เอ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:15:14 AM »

ผมขอสรุปสั้นๆง่ายในฐานะผมอยู่ในวงการนี้อยู่นะครับ โดยทั่วไปที่เขาทำได้กันปกติคือเฉลี่ย11-12ตันไร่ ถ้าสามารถทำได้30-50ตัน/ไร่ก็สุดยอดแล้ว(30-50ตัน/ไร่ ก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 01:39:12 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
Kittitoy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:41:36 AM »

ปัจจุบันนี้เกษตรกรมีทางเลือกที่จะทำการเกษตร หลากหลายดีครับ ถ้าใครกำลังทำไร่อ้อยกับบริษัทนี้อยู่ ก็นำมาแบ่งปันกันนะครับ
ให้พี่น้องเราได้ครับว่าเป็นอย่างไร เผื่อมีท่านใดกำลังเลือกพืชที่จะปลูกและหาข้อมูลก็สามารถนำข้อมูลมาตัดสินใจ มาแบ่งปันกันครับเช่น
-ต้นทุน /ไร่
-กำไร/ไร่
-ระยะเวลาการปลูกที่สำคัญน่าจะเป็นแหล่งน้ำ

จากไร่อ้อย คงต้องเปลียนเป็น สวนอ้อย
vud
staff
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 05:34:44 PM »

ปัจจุบันนี้เกษตรกรมีทางเลือกที่จะทำการเกษตร หลากหลายดีครับ ถ้าใครกำลังทำไร่อ้อยกับบริษัทนี้อยู่ ก็นำมาแบ่งปันกันนะครับ
ให้พี่น้องเราได้ครับว่าเป็นอย่างไร เผื่อมีท่านใดกำลังเลือกพืชที่จะปลูกและหาข้อมูลก็สามารถนำข้อมูลมาตัดสินใจ มาแบ่งปันกันครับเช่น
-ต้นทุน /ไร่
-กำไร/ไร่
-ระยะเวลาการปลูกที่สำคัญน่าจะเป็นแหล่งน้ำ

จากไร่อ้อย คงต้องเปลียนเป็น สวนอ้อย
  การปลูกอ้อยให้ได้ผลผลิต 100 ตันต่อไร่  นั้นถ้ามีความคุ้มค่าต่อการลงทุนจริง  บริษัทนี้คงร่ำรวยมหาศาล ไม่มาเขียนหนังสือขายหรอกครับ เท่าที่ติดตามดู ยังเป็นเรื่องงานวิจัยที่เก็บผลผลิตในขนาดแปลงเล็ก  แล้ว  คูณเข้ากับจำนวนพื้นที่  ไม่ใช่เป็นลักษณะการคิดผลผลิตในพื้นที่ขนาดใหญ่ ซึ่งมีตัวแปร  มากมายที่จะทำให้ผลผลิตลดลง ผมเคยเห็นการปลูกอ้อยประกวดชิงรางวัลทำได้  37  ตันต่อไร่แต่ปลูกพื้นที่เพียง 5  ไร่  คัดเลือกอย่างดีตั้งแต่แปลงปลูกที่มีหน้าดินลึก ดินดีมากเพราะใส่ปุ๋ยทั้งอินทรีย์และ เคมีมานาน การดูแลแบบริ้นไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอมทีเดียว แต่เมื่อเขาชนะการประกวดแล้ว ถามเขาว่า ปลูกแบบนี้น่ารวยนะ  เขาตอบว่าไม่คุ้มค่าต่อการลงทุนโดยเฉพาะในพื้นที่ดินไม่อุดมสมบูรณื  ทำแค่ไร่ละ  20  ตัน ดีกว่าได้กำไร
parsopchai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 07:38:00 PM »

ผมว่าลำบากครับ เห็นขั้นตอนแล้วต้นทุนสูงมาก ทั้งแรงงานทั้งเครื่องมือ แค่เตรียมปลูกก็ท้อแล้วครับ ต้องเพาะในถุงดำแล้วเอามาลงแปลง ถ้าทำเป็นร้อยไร่ตายครับ ค่าแรงเอาไปกินหมด

แค่ให้น้ำอ้อยหน้าแล้งก็ได้คูณสองจากแปลงที่ไม่ให้น้ำแล้วครับ
Cha ME
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 03:41:11 PM »

ศึกษารายละเอียดจากของเขา แล้วนำเอาส่วนที่เราคิดว่าจะทำได้จริงมาประยุกต์ใช้ดีกว่า เอาแค่ให้ได้ 20 ตัน/ไร่ ก็นั่งยิ้มนับเงินกันไม่ไหวแล้ว บ้านผมทำไร่อ้อยมาเกือบ 20 ปีแล้วได้มากสุด 21 ตัน/ไร่ เอง ถ้าเฉลี่ยได้ถึง 13-14 ตัน/ไร่ นี้ขั้นเทพแล้วครับ ผมศึกษามาตั้งแต่ที่วังขนายและไปดูที่กุดรัง มหาสารคามมันยังได้ไม่ถึงเลย
  อีกอันที่โฆษณาว่าได้ 216 ตัน/ไร่ มันเป็นการคำนวณและคิดเอาขึ้นมาลอยๆ ครับ อ้อย 1 ลำโตเท่าแขนต่อให้เท่าขาเลย ไร่นึงได้ 21600 ลำ ลำหนึ่งหนัก 10 กิโล  รวมแล้วได้ 216 ตัน / ไร่  ยิ้ม ลังเล โอวพระเจ้า ปลูกจริงให้มันได้ไร่ละ 10000 ลำ ลำละ 2 กิโลให้ได้ก่อนเถอะ
artith
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 06:36:02 PM »

ศึกษารายละเอียดจากของเขา แล้วนำเอาส่วนที่เราคิดว่าจะทำได้จริงมาประยุกต์ใช้ดีกว่า เอาแค่ให้ได้ 20 ตัน/ไร่ ก็นั่งยิ้มนับเงินกันไม่ไหวแล้ว บ้านผมทำไร่อ้อยมาเกือบ 20 ปีแล้วได้มากสุด 21 ตัน/ไร่ เอง ถ้าเฉลี่ยได้ถึง 13-14 ตัน/ไร่ นี้ขั้นเทพแล้วครับ ผมศึกษามาตั้งแต่ที่วังขนายและไปดูที่กุดรัง มหาสารคามมันยังได้ไม่ถึงเลย
  อีกอันที่โฆษณาว่าได้ 216 ตัน/ไร่ มันเป็นการคำนวณและคิดเอาขึ้นมาลอยๆ ครับ อ้อย 1 ลำโตเท่าแขนต่อให้เท่าขาเลย ไร่นึงได้ 21600 ลำ ลำหนึ่งหนัก 10 กิโล  รวมแล้วได้ 216 ตัน / ไร่  ยิ้ม ลังเล โอวพระเจ้า ปลูกจริงให้มันได้ไร่ละ 10000 ลำ ลำละ 2 กิโลให้ได้ก่อนเถอะ
ใช่แล้วครับ ;Dเค้าจะขายพันธ์ก็เลยอวดอ้างสรรพคุณ
แต่อ้อยยักนี่ไม่รู้ไร่นึ่งจะได้ถึง5000ต้นหรือเปล่าครับ
จากที่ดูๆแล้ว อ้อยต้นใหญ่แต่ค่อนข้างบาง  ไม่ค่อยมีลูกอ้อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์