หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวีธีแปลงรถไถเดินตามให้นั่งขับได้และติดผานได้ใครมีบอกทีไม่มีตังซื้อรถไถอะ  (อ่าน 29149 ครั้ง)
saranae
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:48:40 PM »

และเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ไม่ใช่ผู้ชำนาญอะไรนะครับเพียงเคยใช้มาบ้าง หากเป็นพวกรถดัดแปลงอย่างนี้อย่างน้อยเราต้องเป็นช่างเองบ้างเช่นเชื่อม ตัดเหล็กอะไรพวกนี้ ผมก็ทำไม่เป็นครับแต่จ้างช่างให้เขามาทำให้ตามความคิดของเราบวกความคิดของเขา โดยเรามีเครื่องมือช่างให้ ก็จะได้งานที่มีราคาถูกตังค์หน่อยครับ คราวนี้ว่ากันถึงรถไถเดินตามที่จะทำเป็นรถไถนั่งขับครับ  ผมว่าซื้อที่เขาทำเสร็จเป็นตัวรถเลยจะดีกว่าครับ อย่างที่ขาย ๆ กันตามเว็บรถไถรถนั่งขับอย่างนี้ไม่น่าเกินแสน อย่างรถไถเดินตามหากดัดแปลงเป็นรถนั่งขับแล้วจะมีคำถามให้เราตอบคือ กำลังหรือแรงม้าเพียงพอต่อการใช้งานหรือไม่ ระบบการขับเคลื่อนเหมาะสมแค่ใหน ระบบเกียร์ช้าเร็วเหมาะต่องานที่เราต้องการหรือเปล่า การต่อพ่วงกับอุปกรณ์ต่างเช่น ผาล มีระบบไฮโดรลิกเข้ามาเกี่ยวข้องอีก เยอะครับเยอะ หากดัดแปลงแล้วใช้เพียงลากจูงสาลี่คงไม่มีปัญหา ประสบการณ์ที่ผมเคยใช้ครับ คูโบต้า L1501 เป็นเครื่อง 2 สูบ 15 แรงเกียร์เดินหน้า 12 เกียร์ ถอยหลัง 3 เกียร์ เกียร์ พีทีโอ 4 ระดับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ ซื้อมา 10 กว่าปีแล้วครับ ราคา 38,000 บาท ได้ที่ตัดหญ้า และโรตาลี้เก่านอกมาด้วย เคยใช้ตัดหญ้าในสวน ปัจจุบ้นติดปั๊มฉีดยาที่ท้ายรถใช้ในสวนผลไม้และฉีดนาข้าว การฉีดยาในสวนผลไม้ลากสาลี่บรรทุกถังน้ำ ขนาด 1000 ลิตร คนฉีดยา อีก 1 คนขึ้นไปบนไม่ต้องเดินตามครับ สามารถปรับความแรงของปั๊มฉีดยาได้ 4 ระดับตามเกียร์ พีทีโอ ความเร็วของรถเปลี่ยนเกียร์ได้ตามความเหมาะสมมีเกียร์ให้เลือกเยอะครับ คันนี้ไม่เคยใช้ไถครับ นอกจากนี้ยังติดปั๊มน้ำหอยโข่ง 3 นิ้วอีกตัวไว้ใต้ปั๊มฉีดยา ทั้งฉีดยาและปั๊มน้ำในตัวเดียวครับ
คันต่อมา L1 22dt  2 เพลาครับซื้อมา 120,000 บาท มีดันหน้าติดมาด้วย ไถได้ ใส่โรตาลี่ได้ แต่ลงนาไม่ค่อยได้เพราะล้อหน้าเล็กไป (ขอบ 14 นิ้ว) จมดินง่าย ไถหรือดันดินคล่องตัวดี ถ้าแค่ทำสวน ทำไร่ ไม่ลงนาก็พอได้ครับสำหรับราคาขนาดนี้ เดินหน้าถอยหลังได้เร็วเท่ากัน ใช้มา 6 ปี ไม่เคยเสียอะไรเพียงดูแลทั่วๆ ไป  ตอนขายไปแล้วได้กำไรนิดหน่อย  คันต่อมา L 2808 มีดันหน้าติดมาด้วย ซื้อมาราคา 180,000 บาท ใช้งานได้ดีครับทั้งไถไร่และลงนา เบาแรง ใช้งานง่าย คันนี้ก็ชอบครับ ใช้ได้ปีกว่า ญาติขอซื้อต่อให้กำไรนิดหน่อยขายครับ อีกคันต่อมาครับ L3608 ปัจจุบันยังใช้อยู่ ซื้อมา 370,000 บาท มีดันหน้ามาด้วย การใช้งานก็ใกล้เคียงกับ L2808 ครับ สี่คันที่เคยใช้มาเป็นการซื้อรถเก่าทุกคันครับ เป็นประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง การจะซื้อรถไถหรือดัดแปลงรถไถคงต้องดูที่จุดประสงค์ของเราว่าต้องการจะเอามันมาทำอะไร หากรถเดินตามดัดแปลงจะนำมาติดผานไถ ผานดัน ผมว่า พวกคูโบต้า 3 สูบ L2000 ราคา ประมาณ 40,000 บาทน่าจะตอบคำถามเราได้ดีกว่านะครับ

thitoiw
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:51:00 AM »

รบกวนสอบถามคุณ saranae หน่อยครับ รถส่วนใหญ่คุณ saranae ไปซื้อที่ไหนครับ อยากไปลองเลือกๆดูมั่งไว้ใช้พรวนดินในไร่อ้อยครับ

ขอบคุณครับ
sansattahip
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:49:18 AM »

มารอความรู้ด้วยครับ
kundach
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:09:16 AM »

Liked By: phongpirun
kundach
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:11:12 AM »

Liked By: phongpirun
6tsa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 07:46:47 AM »

รบกวนสอบถามคุณ saranae หน่อยครับ รถส่วนใหญ่คุณ saranae ไปซื้อที่ไหนครับ อยากไปลองเลือกๆดูมั่งไว้ใช้พรวนดินในไร่อ้อยครับ

ขอบคุณครับ
มารอด้วยคนครับ  อยากรู้จริงๆ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์