ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวีธีแปลงรถไถเดินตามให้นั่งขับได้และติดผานได้ใครมีบอกทีไม่มีตังซื้อรถไถอะ  (อ่าน 42543 ครั้ง)
saranae
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:48:40 PM »

และเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ไม่ใช่ผู้ชำนาญอะไรนะครับเพียงเคยใช้มาบ้าง หากเป็นพวกรถดัดแปลงอย่างนี้อย่างน้อยเราต้องเป็นช่างเองบ้างเช่นเชื่อม ตัดเหล็กอะไรพวกนี้ ผมก็ทำไม่เป็นครับแต่จ้างช่างให้เขามาทำให้ตามความคิดของเราบวกความคิดของเขา โดยเรามีเครื่องมือช่างให้ ก็จะได้งานที่มีราคาถูกตังค์หน่อยครับ คราวนี้ว่ากันถึงรถไถเดินตามที่จะทำเป็นรถไถนั่งขับครับ  ผมว่าซื้อที่เขาทำเสร็จเป็นตัวรถเลยจะดีกว่าครับ อย่างที่ขาย ๆ กันตามเว็บรถไถรถนั่งขับอย่างนี้ไม่น่าเกินแสน อย่างรถไถเดินตามหากดัดแปลงเป็นรถนั่งขับแล้วจะมีคำถามให้เราตอบคือ กำลังหรือแรงม้าเพียงพอต่อการใช้งานหรือไม่ ระบบการขับเคลื่อนเหมาะสมแค่ใหน ระบบเกียร์ช้าเร็วเหมาะต่องานที่เราต้องการหรือเปล่า การต่อพ่วงกับอุปกรณ์ต่างเช่น ผาล มีระบบไฮโดรลิกเข้ามาเกี่ยวข้องอีก เยอะครับเยอะ หากดัดแปลงแล้วใช้เพียงลากจูงสาลี่คงไม่มีปัญหา ประสบการณ์ที่ผมเคยใช้ครับ คูโบต้า L1501 เป็นเครื่อง 2 สูบ 15 แรงเกียร์เดินหน้า 12 เกียร์ ถอยหลัง 3 เกียร์ เกียร์ พีทีโอ 4 ระดับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ ซื้อมา 10 กว่าปีแล้วครับ ราคา 38,000 บาท ได้ที่ตัดหญ้า และโรตาลี้เก่านอกมาด้วย เคยใช้ตัดหญ้าในสวน ปัจจุบ้นติดปั๊มฉีดยาที่ท้ายรถใช้ในสวนผลไม้และฉีดนาข้าว การฉีดยาในสวนผลไม้ลากสาลี่บรรทุกถังน้ำ ขนาด 1000 ลิตร คนฉีดยา อีก 1 คนขึ้นไปบนไม่ต้องเดินตามครับ สามารถปรับความแรงของปั๊มฉีดยาได้ 4 ระดับตามเกียร์ พีทีโอ ความเร็วของรถเปลี่ยนเกียร์ได้ตามความเหมาะสมมีเกียร์ให้เลือกเยอะครับ คันนี้ไม่เคยใช้ไถครับ นอกจากนี้ยังติดปั๊มน้ำหอยโข่ง 3 นิ้วอีกตัวไว้ใต้ปั๊มฉีดยา ทั้งฉีดยาและปั๊มน้ำในตัวเดียวครับ
คันต่อมา L1 22dt  2 เพลาครับซื้อมา 120,000 บาท มีดันหน้าติดมาด้วย ไถได้ ใส่โรตาลี่ได้ แต่ลงนาไม่ค่อยได้เพราะล้อหน้าเล็กไป (ขอบ 14 นิ้ว) จมดินง่าย ไถหรือดันดินคล่องตัวดี ถ้าแค่ทำสวน ทำไร่ ไม่ลงนาก็พอได้ครับสำหรับราคาขนาดนี้ เดินหน้าถอยหลังได้เร็วเท่ากัน ใช้มา 6 ปี ไม่เคยเสียอะไรเพียงดูแลทั่วๆ ไป  ตอนขายไปแล้วได้กำไรนิดหน่อย  คันต่อมา L 2808 มีดันหน้าติดมาด้วย ซื้อมาราคา 180,000 บาท ใช้งานได้ดีครับทั้งไถไร่และลงนา เบาแรง ใช้งานง่าย คันนี้ก็ชอบครับ ใช้ได้ปีกว่า ญาติขอซื้อต่อให้กำไรนิดหน่อยขายครับ อีกคันต่อมาครับ L3608 ปัจจุบันยังใช้อยู่ ซื้อมา 370,000 บาท มีดันหน้ามาด้วย การใช้งานก็ใกล้เคียงกับ L2808 ครับ สี่คันที่เคยใช้มาเป็นการซื้อรถเก่าทุกคันครับ เป็นประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง การจะซื้อรถไถหรือดัดแปลงรถไถคงต้องดูที่จุดประสงค์ของเราว่าต้องการจะเอามันมาทำอะไร หากรถเดินตามดัดแปลงจะนำมาติดผานไถ ผานดัน ผมว่า พวกคูโบต้า 3 สูบ L2000 ราคา ประมาณ 40,000 บาทน่าจะตอบคำถามเราได้ดีกว่านะครับ

thitoiw
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:51:00 AM »

รบกวนสอบถามคุณ saranae หน่อยครับ รถส่วนใหญ่คุณ saranae ไปซื้อที่ไหนครับ อยากไปลองเลือกๆดูมั่งไว้ใช้พรวนดินในไร่อ้อยครับ

ขอบคุณครับ
sansattahip
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:49:18 AM »

มารอความรู้ด้วยครับ
kundach
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:09:16 AM »

Liked By: phongpirun
kundach
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:11:12 AM »

Liked By: phongpirun
6tsa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 07:46:47 AM »

รบกวนสอบถามคุณ saranae หน่อยครับ รถส่วนใหญ่คุณ saranae ไปซื้อที่ไหนครับ อยากไปลองเลือกๆดูมั่งไว้ใช้พรวนดินในไร่อ้อยครับ

ขอบคุณครับ
มารอด้วยคนครับ  อยากรู้จริงๆ       โกรธ   แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2014, 10:09:52 AM โดย 6tsa » บันทึกการเข้า
noy-jovi
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:56:20 AM »

ผมก็มือใหม่ครับ ปีนี้ปีแรกที่ได้ลงมือ เหนื่อยครับ เดินตาม เลยมีความคิดจะดัดแปลงให้นั่งขับได้ เพราะที่ทำงานประจำมีเครื่องมือครบ โดยหาข้อมูลในเว็ปที่เขาทำกันมาก่อน แต่ยังไม่มีรายละเอียดตรงไฮโดรลิคยกผาน และปัญหาคือเครื่องที่ใช้ คูโบต้า 11 แรง จะไหวไหม ไถพรวน คราด ดัน ประมาณนี้
kun_a
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 04:01:42 PM »

ผมว่าหาซื้อรถไถเล็ก ราคาน่าจะถูกกว่า เอารถเรามาแปลงครับ และการใช้งานน่าจะครอบคลุมกว่า ตรงจุดประสงค์กว่า
ผมเองก็ใช้ รถไถเดินตาม 2 คัน  คันเล็กเครื่อง 8 แรง เอาไว้ดึงน้ำเข้านา-สวน  คันที่สอง เครื่อง 11 แต่สาลี่พ่วงแบบยกดั้มทำเองง่าย ๆ เอาไว้บรรทุกมันสัมปะหลัง หรือ อะไรก็ตามที่ต้องการเทง่าย ๆ บรรทุกทีเที่ยวหนึ่ง ก็ ประมาณ 2 ตันกว่า ๆ  ส่วนคันที่ลงนาจริง ๆ ผมใช้ L4708 เพราะผมมีอุปกรณ์ทุ่นแรงค่อนข้างครบ (โรตารี, ขลุบ, มอบเทือก) แบบว่า ประหยัดต้นทุนครับ  ส่วนพ่วงรถ L4708 ก็ต่อแบบยกดั้มได้ ครับ บรรทุก 3 ตันกว่า
/// พ่วงท้ายรถ ต่อเองครับ หมดไม่กี่ตังครับ    ตอนแรกว่าจะจ้างเขาให้ทำตามแบบที่เราต้องการ แต่ค่าแรงแพงโคตร  ก็เลยซื้อเครื่องมือมาทำเอง ถูกกว่าแถมได้เครื่องมือไว้ใช้งานครับ  (ตู้เชื่อม สว่าน ไฟเบอร์ ตัวตัดแก๊ส   รวมเครื่องมือประมาณ  7000 บาทเองครับ) ถ้าจ้าง ค่าแรง พ่วงดั้มประมาณ ตัวละ 4000-5000 ครับ
Khajornsak
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 05:32:34 PM »

มีมาให้เป็นทางเลือกครับ แบบสามล้อ เท่าที่รู้ราคาถ้ามีเครื่องเราไปจ้างทำตัวรถอยู่ที่ 30,000.- (ราคาไม่แน่ใจนะครับว่าจะราคานี้อยู่ใหม) ถ้าเอาผานกับคราดก็เพิ่มอีกครับ ผมก็สนใจตัวนี้เหมือนกัน แถมไม่ไกลจากผมด้วย ผมอยู่อุบล

รถไถ่นา

Multi-Function สามล้อ ชาวนามืออาชีพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2014, 05:39:13 PM โดย Khajornsak » บันทึกการเข้า
noy-jovi
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 04:18:57 PM »

แบบที่มีโช๊คมอเตอร์ไซค์เป็นล้อหน้าลงโคลนจริงๆ ผมว่าน่าจะติดขัดพอสมควรนะครับ ไม่รู้จะลื่นเหมือนในคลิปหรือเปล่า อีกอย่างขึ้นจากโคลนตมถ้าล้างไม่สะอาดดีดินโคลนมันแทรกซอนเข้าซีล ลูกปืน ซี่ล้อ
noy-jovi
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 04:26:36 PM »

รบกวนผลดีผลเสียของเจ้าตัวนี้เป็นวิทยาทานแก่คนที่กำลังมองอยู่ด้วยครับ ต้องใส่เครื่องเท่าไหร่ ข้อดี ข้อด้อย เมื่อลงพื้นที่จริงเป็นอย่างไรบ้างครับ

55,000
ผมจ่ายล่วงหน้าไปแล้ว แต่รถอีแต๊กของผมยังอยู่ที่บ้าน เพราะยังไม่มีเวลาเอาไป น่าจะซักอาทิตย์หน้า
คนที่เขาทำ เขาได้รับรางวัล วช. ชื่อ ผมมีรูปรถที่เสร็จแล้ว จากเว็ปของเขา
ผมโอนไปแล้ว 30,000 บาท แต่ยังไม่ได้อะไรเลย กังวลอยู่เหมือนกัน เพราะเขาไม่ให้ข้อมูลคนที่ซื้อไปแล้ว
ไม่ใช้ ไฮดลอลิค ใช้แรงงัด ผมมีรูปของรถทีเสร็จแล้ว ผมจะหัดเอารูปลงอยู่ ผมเพิ่งทำนาปีแรก
ยังใหม่ทุกอย่าง หรือจะแชร์ความรู้กับผม
089 458 4424
กร ยิ้มเท่ห์

ลุงโซนี่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 04:09:38 PM »

มีมาให้เป็นทางเลือกครับ แบบสามล้อ เท่าที่รู้ราคาถ้ามีเครื่องเราไปจ้างทำตัวรถอยู่ที่ 30,000.- (ราคาไม่แน่ใจนะครับว่าจะราคานี้อยู่ใหม) ถ้าเอาผานกับคราดก็เพิ่มอีกครับ ผมก็สนใจตัวนี้เหมือนกัน แถมไม่ไกลจากผมด้วย ผมอยู่อุบล

รถไถ่นา
Multi-Function สามล้อ ชาวนามืออาชีพ

ผมโทรไปถามแล้ว
65000
เขาเน้นกำไรทางธุระกิจ
ไม่ได้เน้นชื่อเสียง หรือสิ่งอื่นๆ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์