ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเลี้ยงวัวไว้เอามูลวัวขายจะดีไหมครับ  (อ่าน 7327 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
manoon94
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 512


« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:48:30 AM »

ผมเคยเลี้ยงวัวเหมือนกันครับประมาณ 40 ตัว แล้วก็เป็นหนี้สองแสนกว่าบาท เมื่อ สิบห้าปีที่แล้วครับ

ผมว่างานนี้ต้องลองเปลี่ยนมาเลี้ยงหมาแทนวัวสัก40ตัว เอาไว้ขายขี้ไว้ทำปุ๋ยเผื่อสิบห้าปีข้างหน้าหนี้สองแสนกว่าอาจจะได้คืน อยากจะรวยมันต้องคิดต่าง ผมเห็นถามว่า แล้วถ้าเป็นขี้หมาละครับมีใครเคยเอามาทำปุ๋ยไหมครับ (ถามดูเพื่อมีคนเคยใช้ครับ)  แล้วผมจะรอซื้อเอาไปใส่ให้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:55:29 AM โดย manoon94 » บันทึกการเข้า

a106679
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 497



« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:46:18 AM »

ผมเคยเลี้ยงวัวเหมือนกันครับประมาณ 40 ตัว แล้วก็เป็นหนี้สองแสนกว่าบาท เมื่อ สิบห้าปีที่แล้วครับ

ผมว่างานนี้ต้องลองเปลี่ยนมาเลี้ยงหมาแทนวัวสัก40ตัว เอาไว้ขายขี้ไว้ทำปุ๋ยเผื่อสิบห้าปีข้างหน้าหนี้สองแสนกว่าอาจจะได้คืน อยากจะรวยมันต้องคิดต่าง ผมเห็นถามว่า แล้วถ้าเป็นขี้หมาละครับมีใครเคยเอามาทำปุ๋ยไหมครับ (ถามดูเพื่อมีคนเคยใช้ครับ)  แล้วผมจะรอซื้อเอาไปใส่ให้ด้วยนะครับ
ไม่ได้เป็นการถามประชดใครนะครับ แต่เป็นคำถามที่เกิดขึ้นเมื่อผมเดินไปเหยียบขี้หมา ครับ 
บันทึกการเข้า
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 7920


« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:07:41 PM »

ผมเคยเลี้ยงวัวเหมือนกันครับประมาณ 40 ตัว แล้วก็เป็นหนี้สองแสนกว่าบาท เมื่อ สิบห้าปีที่แล้วครับ

เมื่อวันที่ 1 มค.55 ได้มีโอกาสคุยกับคนเลี้ยงวัว มีแม่วัว 20 ตัว
ไม่ได้เลี้ยงแบบขุนขายนะครับ ไม่ไ้ด้ให้กินหัีวอาหาร แต่หาหญ้าหาฟางให้กิน
มีสวนปลูกหญ้าแค่แปลงเดียวและไม่ต้องมีลูกจ้างด้วย
เขาก็อยู่ได้(อย่างพอเพียง)นะครับ
ขายลูกวัว ขายมูลวัว

เมื่อ 5-6 ปี  มีคนที่รู้จักกัน เจ๊งเพราะเลี้ยงวัวมาแล้ว
เนื่องจากช่วงนั้นราคาวัว บูม สุดๆ  ซื้อวัวตัวใหญ่ๆ หูยาวๆ มาหลายตัว
เพื่อเก็งกำไร  ต่อมาราคาวัวตก  แทบจะร้องให้เลยครับ



Liked By: Ekachaiyan, MANA1908
บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 7920


« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:12:28 PM »


ผมว่างานนี้ต้องลองเปลี่ยนมาเลี้ยงหมาแทนวัวสัก40ตัว เอาไว้ขายขี้ไว้ทำปุ๋ยเผื่อสิบห้าปีข้างหน้าหนี้สองแสนกว่าอาจจะได้คืน อยากจะรวยมันต้องคิดต่าง ผมเห็นถามว่า แล้วถ้าเป็นขี้หมาละครับมีใครเคยเอามาทำปุ๋ยไหมครับ (ถามดูเพื่อมีคนเคยใช้ครับ)  แล้วผมจะรอซื้อเอาไปใส่ให้ด้วยนะครับ

......
บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 7920


« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:19:07 PM »

การเลี้ยงวัวแบบบ้านนอกๆ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=57145.0
บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
JOJI
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 665


« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:52:01 PM »

ผมเคยเลี้ยงวัวเหมือนกันครับประมาณ 40 ตัว แล้วก็เป็นหนี้สองแสนกว่าบาท เมื่อ สิบห้าปีที่แล้วครับ

ผมว่างานนี้ต้องลองเปลี่ยนมาเลี้ยงหมาแทนวัวสัก40ตัว เอาไว้ขายขี้ไว้ทำปุ๋ยเผื่อสิบห้าปีข้างหน้าหนี้สองแสนกว่าอาจจะได้คืน อยากจะรวยมันต้องคิดต่าง ผมเห็นถามว่า แล้วถ้าเป็นขี้หมาละครับมีใครเคยเอามาทำปุ๋ยไหมครับ (ถามดูเพื่อมีคนเคยใช้ครับ)  แล้วผมจะรอซื้อเอาไปใส่ให้ด้วยนะครับ
ไม่ได้เป็นการถามประชดใครนะครับ แต่เป็นคำถามที่เกิดขึ้นเมื่อผมเดินไปเหยียบขี้หมา ครับ 

 ยิงฟันยิ้ม แหม ถามมา -ตอบไป
ขี้หมา เคยใช้ค่ะ แต่ไม่เป็นทางการ ยิงฟันยิ้ม
เพราะที่บ้านเลี้ยงหมาเยอะเลย เป็นหมาที่ต้องเก็บ อุนจิ ทุกวันเลย เพราะว่าพวกเขาอยู่กันในบ้าน
พอปล่อยก็ออกมา อึ กัน ตอนแรกก็เก็บและเอาไปทิ้ง แต่พอทิ้งไปนาน ๆแล้ว มันก็เยอะ จนมีกลิ่น
ตอนหลังเลยเก็บแล้ว เอาไปทิ้ง ตามโคนต้นไม้ แบบ กระจาย ๆ กันไป
ก็ใช้ได้นะค่ะ และต้นไม้ก็ยังอยู่รอดได้ แต่เป็นต้นไม้ยืนต้นนะค่ะ
ไม่ได้ใส่ผัก(ทำใจไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม) ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ พอโดนแดด แห้งแล้วก็ไม่มีกลิ่นแล้วละ
บันทึกการเข้า

JOJI
76 หมู่ที่  6 ต.จำปา อ.ท่าเรือ จ.พระนครศรีอยุธยา 13130
tonnarm2
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 19


« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:32:32 AM »

เป็นผู้ที่ชื้อ ปุ๋ยคอกของวัว ทุกๆปีประมาณ 10,000 บาท+-นิดหน่อยมาร่วม 10 ปี ขอบอกว่า  หาซื้อยากมาก
ชาวบ้านที่เลี้ยงวัวนั้น น้อยลงทุกปี ราคาปิ๊บละ 10-15 บาท ตักเอง ขนเอง
และที่สำคัญไม่มีขายเป็น กิจจะ ลักษณะ ต้องตะเวนหาซื้อเองถามชาวบ้านเขาไปทั่ว
ส่วนที่คิดจะเลี้ยงเพื่อขายปุ๋ยนั้น อาจเป็นแค่ผลพลอยได้ แต่ก็สามารถต่อยอดได้พัฒนาได้ ถ้ามีที่ว่างเปล่าสัก 5 ไร่น่าจะลองศึกษาดีๆน่าจะสนุกนะ


Liked By: MANA1908
บันทึกการเข้า
a106679
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 497



« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:30:58 AM »

ผมเคยเลี้ยงวัวเหมือนกันครับประมาณ 40 ตัว แล้วก็เป็นหนี้สองแสนกว่าบาท เมื่อ สิบห้าปีที่แล้วครับ

ผมว่างานนี้ต้องลองเปลี่ยนมาเลี้ยงหมาแทนวัวสัก40ตัว เอาไว้ขายขี้ไว้ทำปุ๋ยเผื่อสิบห้าปีข้างหน้าหนี้สองแสนกว่าอาจจะได้คืน อยากจะรวยมันต้องคิดต่าง ผมเห็นถามว่า แล้วถ้าเป็นขี้หมาละครับมีใครเคยเอามาทำปุ๋ยไหมครับ (ถามดูเพื่อมีคนเคยใช้ครับ)  แล้วผมจะรอซื้อเอาไปใส่ให้ด้วยนะครับ
ไม่ได้เป็นการถามประชดใครนะครับ แต่เป็นคำถามที่เกิดขึ้นเมื่อผมเดินไปเหยียบขี้หมา ครับ 

 ยิงฟันยิ้ม แหม ถามมา -ตอบไป
ขี้หมา เคยใช้ค่ะ แต่ไม่เป็นทางการ ยิงฟันยิ้ม
เพราะที่บ้านเลี้ยงหมาเยอะเลย เป็นหมาที่ต้องเก็บ อุนจิ ทุกวันเลย เพราะว่าพวกเขาอยู่กันในบ้าน
พอปล่อยก็ออกมา อึ กัน ตอนแรกก็เก็บและเอาไปทิ้ง แต่พอทิ้งไปนาน ๆแล้ว มันก็เยอะ จนมีกลิ่น
ตอนหลังเลยเก็บแล้ว เอาไปทิ้ง ตามโคนต้นไม้ แบบ กระจาย ๆ กันไป
ก็ใช้ได้นะค่ะ และต้นไม้ก็ยังอยู่รอดได้ แต่เป็นต้นไม้ยืนต้นนะค่ะ
ไม่ได้ใส่ผัก(ทำใจไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม) ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ พอโดนแดด แห้งแล้วก็ไม่มีกลิ่นแล้วละ

สมัยผมเป็นพลทหารมีการให้ทหารตักอุจราระมาเทใใต้ต้นมะม่วงที่อยู่รอบๆกองร้อย ด้วยครับ กลิ่นนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ แต่พอมันแห้งแล้วก็ไม่ต่างจากขี้ววัวขี้ควายนะครับ


Liked By: MANA1908
บันทึกการเข้า
terryh
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 345


« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:48:12 AM »

กระสอบละ10-15 บาทใหญ่เบิ้ม ไปขนมาเมื่อวาน25 กระสอบฟางอีก1 ก้อน ให้พี่เขาไป300 บาท

ไปขนที่ไหนครับ สนใจ ต้องการ ไม่น้อยกว่า  1 คันรถหกล้อ + ฟางก้อน  500 กระสอบ
มาบำรุงที่ดิน
บันทึกการเข้า
ปัท
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1112


« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:19:12 PM »

กระสอบละ10-15 บาทใหญ่เบิ้ม ไปขนมาเมื่อวาน25 กระสอบฟางอีก1 ก้อน ให้พี่เขาไป300 บาท

ไปขนที่ไหนครับ สนใจ ต้องการ ไม่น้อยกว่า  1 คันรถหกล้อ + ฟางก้อน  500 กระสอบ
มาบำรุงที่ดิน
เพชรบุรีครับ ทางไปเพชรฟางก้อนละ 20 บาท ถ้าไปที่สวนผมหนองหญ้าปล้อง ขี้วัวแถวนั้นขายกันกระสอบละ10-15 บาทครับต้องเตรียมกระสอบไปเองนะ


Liked By: MANA1908
บันทึกการเข้า
nawan
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 61


« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:35:50 PM »

ขี้วัว หรือปุ๋ยคอก ยังคงราคาอยู่ที่ กระสอบละ 15 - 25 บาท ครับ (ขนาดกระสอบปุ๋ยนะครับ)
แต่ในกรุงเทพ ร้านขายต้นไม้จะนำมาแบ่งเป็นถุงเล็กๆ เหมือน ดินปลูกต้นไม้  แล้วก็ขายราคาเดียวกัน คือ 15 - 20 บาท
ซึ่ง 1 ถงใหญ่ จะนำมาแบ่งได้ประมาณ 5 ถุง  จึงบอกว่า ถุงใหญ่ราคา 100 บาท เป็นราคาขายปลีกหน้าร้านต้นไม้ครับ
ไม่ใช่ราคาชาวสวน

อย่างไรก็ดี กรณี อยากเลี้ยงวัว ได้ประโยชน์ 2 ต่อนะครับ
1 วัวกินหญ้า ไม่ต้องตัดหญ้า
2 ขี้วัว เป็นปุ๋ย
[/quote
ขี้วัวาคาสูงเป็นไปได้นะเพราะบางพื้นที่นั้นหายากขนาดแถวบ้านผมยังต้องเอากระสอบไปวางจองกันหน้าคอกเลยในราคาปุ๋ยละ 20 บาทรอกันเป็นอาทิตย์กว่าจะได้บางบ้านเลี้ยงไว้ไปขอซื้อยังไม่ขายให้เขาบอกว่าเอาไปใส่นาใส่ไร่อ้อยทำปุ๋ยหมักบ้างขนาดหมู่บ้านผมมีคนเลี้ยงวัวกันก็มากยังราคาแพงหาก็ยากถ้าไปตามท่ีไม่มีการเลี้ยงจะขนาดไหนก็น่าจะเป็นจริงที่ในบางที่ที่ขี้วัวราคาแพง และตอนนี้ราคาวัวก็แพงเอาการอยู่ตัวโตกว่าแพะนิดเดียวก็เล่นไป7000-8000 บาทแล้วไหนจะฟางอัดก้อนอีกฟางเราจ้างเขาก็ก้อนละ15บาทแล้วบางที่ก็ยากบางที่ก็ง่ายในการหาขี้วัวทำให้ว่าแพงเพราะหายาก
บันทึกการเข้า
compact
seller
*
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 636


« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:16:28 AM »

ยืนยันว่า ขี้วัว คือผลพลอยได้จากการเลี้ยงวัว ครับ ไม่ใช้เป้าหมายหลักในการตัดสินเลี้ยงวัว

เหตุที่ ขี้วัว เกิดมามีราคาแพงขึ้น เนื่องจากแนวเกษตรอินทรีจึงมาแรงสามารถขายผลผลิตได้ราคาดี ก็เกิดการปั่นราคากันเรื่อยเปื่อย สุดท้ายก็อยู่กันไม่ได้ - เจ๊ง

ในสายตาผม ขี้วัว ก็แค่หญ้าที่ผ่านการหมักมาแล้วเท่านั้นเอง ถ้ามันแพงก็หันไปใช้ปุ๋ยหมักตัวอื่นหรือหมักขึ้นเองเพื่อลดต้นทุน  ยิ้มเท่ห์
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: