ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมผู้ปลูกพริก  (อ่าน 122410 ครั้ง)
พริกดำ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:33:36 PM »

เห็นนักวิชาการ   บอก  เทคนิคไม่ให้เพลี้ยขาวมาลงอาศัยใบพริกเหี่ยว

เค้าให้ นำ  ยาสูบ  ไปเเช่น้ำ   ค้างเป็นเเรมคืน  สัก 3-5 วัน

เเล้ว  นำน้ำที่ได้จากการเเช่  มาราด  รดบนต้นที่ใบ  หงิกๆ

เป็นการยับยั้ง  ไม่ให้  เพลี้ยขาว  มาลง

ราดโค่นต้นก็ดี

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ใบหงิกทั้งต้นแล้วครับ อยากทราบวิธีรักษาครับ

Liked By: n_ong

พริกดำ
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:33:23 PM »

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ พริกอินเดีย ใบเป็นสีเหลืองนวล ยอดใบหงิก แคระแกน ใบมีขนาดเล็กมาก ๆ
ไม่ทราบว่า มีวิธีรักษาไหมครับ ขอบคุณครับ

Liked By: ไอชอง
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:44:52 PM »

การใช้ใบมะละกอกำจัดเพลี้ยแป้ง
ใช้ใบมะละกอช่วยกำจัดเพลี้ยแป้ง

เพลี้ยแป้ง กลายเป็นแมลงศัตรูพืชที่สำคัญหลายชนิด ทั้งพืชผัก พืชไร่ ไม้ผล เมื่อเข้าทำลายแล้วย่อมเกิดความเสียหายต่อผลผลิตอย่างแน่นอน และยากที่จะกำจัดให้กมดไปได้ด้วยการฉีดพ่นสารเคมีในครั้งเดียว เนื่องจากมีไขเคลือบตัวไว้หนา และยังมีมดเป็นพาหะที่สำคัญ จึงพบว่าเมื่อกำจัดไปได้ไม่นาน มเพลี้ยแป้งก็จะกลับมาทำลายพืชผลให้ได้รับความเสียหายอยู่ร่ำไป ซึ่งปัญหานี้สำหรับคุณบุญล้อม เฉิดไธสงค์ เกษตกร บ้านห้วยค้อ ต.หนองแวงนาเป้า อ.พล จ.ขอนแก่น ได้มีการคิดค้นสูตรสมุนไพรที่มีส่วนผสมของใบมะละกเป็นหลัก และมีอยู่ทั่วไปในท้องถิ่นมาใช้กำจัดเพลี้ยแป้ง ซึ่งได้ผลเป็นที่น่าพอใจ จึงอยากเผยแพร่สูตรดังกล่าวไว้ ณ ที่นี้

ส่วนผสม และวัสดุอุปกรณ์

1.ใบมะละกอสด 5 ก.ก.
2.ยาฉุน 2 ขีด
3.น้ำหมัก EM สูตรสมุนไพร 1 ช้อนโต๊ะ
4.น้ำเปล่า 5 ลิตร
5.ถุงมือแพทย์

วิธีการทำ
นำเอาใบมะละกอสด มาขยี้คั้นเอาแต่น้ำ ผสมยาฉุนขยี้และกรองเอาแต่น้ำ ผสมน้ำหมัก EM สูตรสมุนไพร 1 ช้อนโต๊ะ คนให้เข้ากัน

วิธีการนำไปใช้
นำเอาน้ำสกัดหยอดน้ำมันพืชลงไป 1 ช้อนชา นำไปฉีดพ่นทางใบ โดยไม่ต้องผสมน้ำอีก บริเวณเกิดการระบาดของเพลี้ยที่เกิดจากพืชทุกชนิด อาทิ พริก ถั่วฝักยาว มะเขือ แตงกวา เป็นต้น สรรพคุณสามารถกำจัดเพลี้ยแป้ง เพลี้ยดำ แมลงหวี่ แมลงวันทอง ได้

ประโยชน์
1.ลดการใช้สารเคมี ลดต้นทุนเกษตรกร
2.ผลผลิตทางการเกษตรปลดสารพิษ

ที่มา : ศูนย์ทางด่วนข้อมูลการเกษตร *

Liked By: ohm.amp
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:02:58 PM »

ท่านใดมีปัญหา 

ใบพริก  หงิกงอ  จาก  เพลี้ยขาว + เเป้งขาว   + มดคันไฟขึ้ตามต้น

บอกร้านว่า  ซื้อ  พอสซ์  มาฉีด 

ขวดเล็ก  50-60 บาท  ซื้อมาผสมน้ำ  เเล้วฉีด

ใบพริกบานสวยปกติ   

15วัน  หลังจาก  ฉีด   สามารถนำผลผลิตมากินได้ 
R-LUCK
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:11:58 AM »

เป็นตารางที่ผมสรุปรวบรวมไว้จากการค้นหาข้อมูลจากหลายๆแหล่งครับ เพื่อการเพาะปลูกพริก
ดูแล้วอาจเหมือนวิตกจริตไปหน่อยนะครับ
แต่ชีวิตคนเราจะทำอะไรสักอย่างนึง ก็เตรียมศึกษาข้อมูลให้พร้อมก่อนลงมือทดลองทำดีกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 11:55:16 AM โดย R-LUCK » บันทึกการเข้า
พริกดำ
*

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:17:13 AM »

ท่านใดมีปัญหา 

ใบพริก  หงิกงอ  จาก  เพลี้ยขาว + เเป้งขาว   + มดคันไฟขึ้ตามต้น

บอกร้านว่า  ซื้อ  พอสซ์  มาฉีด 

ขวดเล็ก  50-60 บาท  ซื้อมาผสมน้ำ  เเล้วฉีด

ใบพริกบานสวยปกติ   

15วัน  หลังจาก  ฉีด   สามารถนำผลผลิตมากินได้ 

ขอบคุณมากครับ จะไปฃื้อมาลองใช้ ต้นพริกจะได้งามฃะที  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Narakjung
พริกดำ
*

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:24:29 AM »

ขอบคุณครับ คุณ K-LUCK สำหรับข้อมูลดี ๆ
MR.sinchai
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:10:22 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์
Lungmhee
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:45:00 PM »

เพิ่มผลผลิตพริกโดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มจาก ทีวี

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
nook_nature
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:24:13 PM »

ฝากถามหน่อยครับ ผมว่าจะปลูกพริกบนเขาครับดินแดง ดินลูกรัง ตามเนินเขา ปลูกได้ไหมครับ พอมีข้อแนะนำไหมครับ
visanup
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:58:09 AM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยอีกคนครับ
mr.krathok
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:12:53 AM »

ขอถามซักหนึ่งข้อเป็นกุ้งแห้งคือเน่าจากปลายขื้นมาเมื่อเอาไปตากจะเป็นสีขาวราคาต่ำมากท่านสมาชิกที่ประสบปัญหานี้ทำอย่างไรครับ
divoeranong
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 07:26:05 PM »

ผมอยากใช้เวลาว่างลองปลูกหริกดูอยากใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชยฃน์คัฟ   ผมเข้าไปโหลด       www.stb-agency.com ผมเข้าไปแล้ว แต่หาที่  ดาวน์โหลดไม่เจอคัฟ  ผมต้องทำยังไงคัฟ
333
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 03:44:37 PM »

ขอร่วมวง..ด้วยครับ...กำลังศึกษา (ทดลองปลูกมาแค่ 15 ต้น พบได้ว่า )
1.การเพาะเมล็ดเอง (ขาดความรู้ที่ดี ทำให้การเจริญเติบโตช้ามาก เหมือนเด็กขาดอาหาร เลยโตช้า ) โดยเทียบกับซื้อต้นกล้า มา 5 ต้นจากงานเกษตรพอเพียงที่จัด ต้นปี 55 ) มาเทียบกัน  ของเรากลายเป็นรุ่นหลาน(โตช้ามากๆๆ)  แสดงว่าการเพาะต้นกล้าต้องมีเทคนิคพิเศษในการเพาะและกระตุ้นการเติบโต ...ขอถามผู้รู้ครับ ว่ายาหรือปุ่ยอะไรดูแลตอนที่ต้นอ่อนอยู่ในกะบะเพาะ
2.การปลูกพริกต้องได้พบ  โรคใบหงิก  ใบเหลือง  ใบเล็กลง 100%  แสดงว่าการปลูกพริก  อย่างไรก็ต้องใช้ยาฆ่าแมลงพอสมควร และต้องเก็บเกี่ยวหลังยาหมดเพื่อให้ผู้บริโภคปลอดภัย   เรื่องนี้มีผู้รู้ท่านใดจะช่วยแนะนำชาวพริกในการใช้สมุนไพรอะไรทดแทนหรือไม่ครับ..(ตอนนี้มีเมล็กพริกซุปเปอร์ฮอตเก็บไว้พอสมควร พร้อมลุย )
3.การปลูกไม่ถูกจังหวะ  จะพบกับราคาที่ตกต่ำอย่างมาก (หากจ้างแรงงานมาช่วยเก็บคงขาดทุน)  เรื่องนี้ท่านผู้รู้ที่ทราบระยะเวลาที่ให้ผลผลิตออกมาในราคาที่รับได้  (เหมือนราคามะนาวนอกฤดู แต่เหนื่อยเพิ่มขึ้น )   
ขอบคุณครับ  ผมสมาชิกใหม่ล่าสุด......ตอนนี้ได้พริก ฮานาเบโร  จาก 20 เมล็ด งอกได้ 10 ปัจจุบัน รอด 5 ต้น ใบใหญ่มาก ลำต้นนิดเดียว   พยายามจะไม่ให้โรคต่างๆลง ..ผมฉีดน้ำส้มควันไม้ตอนเย็น ทุก 3 วันก็ยังดีอยู่ครับ

Liked By: ไอชอง
FBM
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 08:14:54 AM »

เข้ามาสอดแนมดูแล้วครับ น่าสนใจ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม (ความโลภกำลังงอกงามอีกแล้วเรา)
apannon
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 02:22:10 PM »

สนใจการปลูกพริกเหมือนกันครับผมมีที่ดินเป็นสวนมะพร้าวอยู่ที่ อ.ทับสะแก จ.ประจวบคีรีขันข์ ไม่ทราบว่าสามารถปลูกพริกในสวนมะพร้าวได้ไหมครับแล้วควรปลูกพริกอะไรการตลาดส่งที่ไหนครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์