หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 127593 ครั้ง)
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
เกษตรกรมือใหม่
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:07:30 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ตอบเพื่อนสมาชิกน่ะครับ
  อิอิ ป้อนเคยเห็นแต่พันธุ์สีแดง แดงเข้มนะคะ ว่าแต่ พันธุ์สีขาว สีเหลืองมีแต่ที่ออสเตรเลียเหรอคะ ยังไม่เคยชิมเลยยยยย
  มีสิครับ แต่ถ้าถามว่ามีที่เดียวหรือเปล่านั้นผมไม่แน่ใจจริงๆครับ  ที่ผมกินนั้นไม่ได้ขายตามห้าง เห็นว่าเค้าไปเก็บตามสวนมาขาย รสชาติดีด้วย สงสัยผมต้องไปเยือน แอตเลท (Adelaide)อีกครั้งกระมัง

เก่งมากๆเลยนะครับคิดปลูกเชอรี่ในเมืองไทย ผมนะชอบกินมากๆ ผมเองเคยปลูกแต่ซื้อมาเป็นต้นสำเร็จเลย ปลูกที่บ้านพี่ชายที่แคนเบอร่า เมืองหลวงออสเตรเลีย เชอรี่ออสเตรเลียที่สุดยอดต้องมาจาก แทสมาเนีย ลูกใหญ่ หวานกรอบ สีแดงเข้มจนถึงดำออกประมาณปลายเดือน ธันวาคมถึงมกราคม
  พวกเชอรรี่บางทีก็มากจาก SA Adelaide ก็มีครับ ส่วนจะใหญ่หวานกรอบหรือไม่นั้น ผมคิดว่าคงไม่ห่างกันมา ผมแอบไปทำงานมาแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม เผื่อมีสวนเองจะได้ไม่เขิน อิอิ

คุณ janpoo  ครับตอนนี้เจ้าต้นเชอรรี่ของผมเพิ่งงอกเหมือนกัน คิดว่าคงได้เห็นใบอีกไม่ช้า ขอบคุณน่ะครับที่เข้ามากระตุ้นความนี้ให้ผมอีกที  ผมขอเอากระทู้นี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

manoon94
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:29:36 AM »

พนักงานฟาร์มตัวจริงเสียงจริงถ่ายรูปมายืนยันแปลว่าที่ SA Australia มีพันธิ์สีเหลืองมีปลูกจริงๆด้วย เอาไว้ไปเมื่อไหร่จะซื้อกินดู เมื่อต้นเดือนผมไปเพิร์ชก็ยังซื้อเชอรี่สีแดงมาชิมแต่ไม่รู้มาจากรัฐใหนแต่เขียนว่า product of Australia 19.99 Au$/กิโล ขอบคุณมากท่าน Mahajoan สำหรับความรู้ ยังงี้รวยตายเลยนะเนี่ย เงินออสเตรเลียตอนนี้. 33บาทเข้าไปแล้ว

Liked By: Mahajoan
janpoo
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:57:29 PM »

อยากจะขอสักต้นไปลองปลูก ไม่ทราบจะมีวิธีใดถึงจะได้ เพราะอยู่ ตจว
ช่วยแนะวิธีเพาะเมล็ดก็ดีค่ะ เผื่อจะมีโอกาสบ้าง  ยิ้ม

คุณ CTM_A
ขอเวลาทบทวนวิธการสักพัก จำไม่ค่อยได้ฮะ แล้วจาโพสให้ดูนะ
ขอถามการปลูกหน่อยได้ไหมคะ ว่าโอ๋เข้าใจถูกต้องไหม

เมล็ดที่ยังไม่ปลูกให้แช่ตู้เย็นช่องธรรมดาไว้ก่อน....................  ถูกต้อง
พอจะปลูก เอาออกมากระเทาะเมล็ด......................................... ถูกต้อง.

เสริมนิด 1กระเทาะเปล์อกแข็ง

2แช่น้ำผลมแอลกอฮอล อ่อนๆ ประมาณ 5เปอเซ็นต์.

3 นำออกผึ่งพอแห้ง พยายามแกะเอาผิวสีน้ำตาลออกให้หมดกระทั่งมองเห็นติ่งราก

ห่อกระดาษชำระเปียก ๆ ไว้ที่อุณหภูมห้อง.. ผิด-->ส่วนใหญ่โอ๋ไม่ผ่านข้อนี้ค่ะ มันชอบเน่า..ถูก ห่อไว้ในตู้เย็นก็ยังกะรักษาสภาพไว้อย่างนั้นตลอดไปเลย..ถูก T_T')

ใช้ภาชนะแก้ว หรือ พลาสติก ที่ทนความร้อนได้ ถ้วยใส่แกงที่ซื้อห้างใช้ได้ (แต่อย่าเอาฝาไปนึ่งมันจะเปลียนร่างใช้กอฮอลเช็ดตอนจะปิด)

พับทิชู่ที่ใช้เช็ดหน้านะ รองไว้ที่ก้นภาชนะ สักสอง สามทบ

หยอดนำสะอาดลงไปพอท่่วม (น้ำประปามีคลอรีน ทำให้เชอรี่กลายเป็นแหม่มไป)

ปิดฝาภาชนะแล้วนำไปนึ่งไอน้า ให้น้ำเดือดสัก10นาที

นำออกมาแล้วรินน้ำส่วนเกินออกจนกระทั่งหยุดหยด(ต้องให้เย็นก่อนหนา...)

ใส่เม็ดลงวางให้ห่างๆกันนิดหน่อย

ปิดฝา เก็บในที่ร่มเย็น โปร่ง ๆ ก้จะดี เอาตะกร้าครอบไว้ ระวังนก หนู

ตานี้ รอ รอ รอ  อย่างเดียว แอบดูได้ ทุกว้น

พอออกรากแล้วก็เอาไปลงวัสดุปลูกที่สะอาดมาก ๆ รดน้ำไม่ต้องเยอะ
ถูกต้องไหมคะ มีตรงไหนพลาดไปไหมคะ.........ถูกต้งละคร้าาบ.....เฮ้อเหนื่อย

Liked By: Mahajoan
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:10:13 PM »

ปิดฝา เก็บในที่ร่มเย็น โปร่ง ๆ ก้จะดี เอาตะกร้าครอบไว้ ระวังนก หนู

ตานี้ รอ รอ รอ  อย่างเดียว แอบดูได้ ทุกว้น

พอออกรากแล้วก็เอาไปลงวัสดุปลูกที่สะอาดมาก ๆ รดน้ำไม่ต้องเยอะ
ถูกต้องไหมคะ มีตรงไหนพลาดไปไหมคะ.........ถูกต้งละคร้าาบ.....เฮ้อเหนื่อย
ยิ้มกว้างๆ เอาใจช่วยน่ะครับ  ส่วนผมกลัว มด อยางเดียวครับ มันมาแทะเมล็ดจนเกลี้ยงเลย หิวอะไรขนาดนั้น  โกรธ อุตสาห์เพาะตั้งนาน วันนี้เห็นใบเขียวโผล่มาแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo

thanach
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 04:44:08 PM »

ยิ้มกว้างๆ เอาใจช่วยน่ะครับ  ส่วนผมกลัว มด อยางเดียวครับ มันมาแทะเมล็ดจนเกลี้ยงเลย หิวอะไรขนาดนั้น  โกรธ อุตสาห์เพาะตั้งนาน วันนี้เห็นใบเขียวโผล่มาแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม

ฉีดน้ำมันตะไคร้หอมควบคุมมดแมลงได้

Liked By: Mahajoan, janpoo
janpoo
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 06:11:11 PM »

ฉีดน้ำมันตะไคร้หอมควบคุมมดแมลงได้
good idea   ขอบคุณ
janpoo
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 06:25:28 PM »

โห...ดีใจด้วยคน ช่วยลุ้น ช่วยลุ้น ยิ้มกว้างๆ อีกไม่ถึงอาทิตย์ก็เป็นอย่างนี้ละ
ToongHuaChang
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:38:36 AM »

........เชอรี่ออสเตรเลียที่สุดยอดต้องมาจาก แทสมาเนีย ลูกใหญ่ หวานกรอบ สีแดงเข้มจนถึงดำออกประมาณปลายเดือน ธันวาคมถึงมกราคม ....

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ได้ทานครั้งแรกตอนไปซื้อที่ Victoria Market ที่เมลเบิร์น หิ้วกลับมาเมืองไทยด้วยหลายโลเลย ใครได้กินติดใจหมด ผมว่าเป็นเชอรี่แดงที่อร่อยที่สุดที่เคยกินมา  ตอนซื้อที่นั่นไม่น่าถึงโลละ 300 บาท เคยจอเมืองไทยเอามาขายที่ TOPS market place โลละพันนิดๆเมื่อสองปีที่แล้ว ปีนี้ไม่เห็นเอามาขาย

เท่าที่อ่านในเว็ปนอก เชอรี่จะออกดอกออกลูกได้ต้นต้องผ่านอากาศหนาวจัดพอควร  ที่อเมริกาที่อร่อยต้องปลูกแถวรัฐ Washington กับ Oregon ปลูกกันในหุบเขาส่วนใหญ่ อากาศแถวนั้นหนาวและฝนก็ชุก

janpoo
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:55:35 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ตอบเพื่อนสมาชิกน่ะครับ
  อิอิ ป้อนเคยเห็นแต่พันธุ์สีแดง แดงเข้มนะคะ ว่าแต่ พันธุ์สีขาว สีเหลืองมีแต่ที่ออสเตรเลียเหรอคะ ยังไม่เคยชิมเลยยยยย
  มีสิครับ แต่ถ้าถามว่ามีที่เดียวหรือเปล่านั้นผมไม่แน่ใจจริงๆครับ  ที่ผมกินนั้นไม่ได้ขายตามห้าง เห็นว่าเค้าไปเก็บตามสวนมาขาย รสชาติดีด้วย สงสัยผมต้องไปเยือน แอตเลท (Adelaide)อีกครั้งกระมัง

เก่งมากๆเลยนะครับคิดปลูกเชอรี่ในเมืองไทย ผมนะชอบกินมากๆ ผมเองเคยปลูกแต่ซื้อมาเป็นต้นสำเร็จเลย ปลูกที่บ้านพี่ชายที่แคนเบอร่า เมืองหลวงออสเตรเลีย เชอรี่ออสเตรเลียที่สุดยอดต้องมาจาก แทสมาเนีย ลูกใหญ่ หวานกรอบ สีแดงเข้มจนถึงดำออกประมาณปลายเดือน ธันวาคมถึงมกราคม
  พวกเชอรรี่บางทีก็มากจาก SA Adelaide ก็มีครับ ส่วนจะใหญ่หวานกรอบหรือไม่นั้น ผมคิดว่าคงไม่ห่างกันมา ผมแอบไปทำงานมาแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม เผื่อมีสวนเองจะได้ไม่เขิน อิอิ

คุณ janpoo  ครับตอนนี้เจ้าต้นเชอรรี่ของผมเพิ่งงอกเหมือนกัน คิดว่าคงได้เห็นใบอีกไม่ช้า ขอบคุณน่ะครับที่เข้ามากระตุ้นความนี้ให้ผมอีกที  ผมขอเอากระทู้นี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

คุณ mahajuan เพาะอยู่ในเมืองไทย อ๊ะเปล่า
  ขอให้เป็นอย่างที่คิด อยากให้บ้านเรามีเชอรี่กะเค้าบ้าง แค่ต้นโต ๆ สักต้น
  แฮ กำลังฝันอยู่ไม๊เนี่ย
adel
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 02:11:21 PM »

อยู่ Adelaide เหมือนกันค่ะ คุณ Mahajoan ปลูกจากเมล็ด เกือบปีแล้ว ไม่ทราบว่าเมื่อไรจะออกผล
อยากติดต่อคุณ  Mahajoan มาช่วยดูแล การ์เดนให้หน่อยได้ไหมคะ

Mahajoan
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 02:41:27 PM »

อยู่ Adelaide เหมือนกันค่ะ คุณ Mahajoan ปลูกจากเมล็ด เกือบปีแล้ว ไม่ทราบว่าเมื่อไรจะออกผล
อยากติดต่อคุณ  Mahajoan มาช่วยดูแล การ์เดนให้หน่อยได้ไหมคะ

ขอบคุณครับคุณadel ผมกลับมาเมืองไทยแล้วครับ เรื่องงานสวนนั้นผมก็ทำบ่อยๆให้บ้านเพื่อนฝรั่ง  ก่อนกลับบ้านเพื่อนๆฝรั่งมี ตระใคร้คนละกอเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ เห็นกินชอบต้มยำกันนัก จัดให้เลย อิอิ

คุณ mahajuan เพาะอยู่ในเมืองไทย อ๊ะเปล่า
  ขอให้เป็นอย่างที่คิด อยากให้บ้านเรามีเชอรี่กะเค้าบ้าง แค่ต้นโต ๆ สักต้น
  แฮ กำลังฝันอยู่ไม๊เนี่ย

คับผม จริงๆแล้วผเพาะอัลม่อนครับ  บางส่วนที่ผมเอากลับมาด้วย มาตายเอาตอนน้ำท่วมนี้เอง คราวนี้ต้องเริ่มจากศูนย์ ก็ไม่เป็นไีรครับ   ส่วนเชอรรี่ผม เพาะมานานแล้วครับมันไม่ยอมขึ้นสักที เพิ่งเปลี่ยนวิธีใหม่ตามที่คุณ janpoo แนะนำเนี่ยแหละครับ ผมเลยได้พบทางสว่าง  ยิงฟันยิ้ม
วันนี้เลยเอารูปมาอวดครับ

สามวันผ่านไปอย่างเร็วว ได้ผลอย่างที่เห็นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

manoon94
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 03:55:27 PM »

ช่วยกันเพาะให้เยอะๆ ปลูกเยอะๆถึงมันจะขึ้นแล้วไม่ได้ผลก็ช่างมันเผื่อเมืองไทยจะมีฤดู Cherry Blossoms เหมือนญี่ปุ่นกับเขาบ้าง ไม่รู้ญี่ปุ่นใช้พันธุ์อะไร น่าจะเป็นเชอรี่ป่าหรือเปล่า ซึ้งปลายเดือนหน้าก็จะเริ่มแล้ว อาจจะกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่โดงดังก็ได้ ประเทศญี่ปุ่นบางหมู่บ้านเต็มไปด้วยเชอรี่พวกนี้สวยมากแม้แต่ตามป่าบนภูเขาสูงยังมีเลย บางต้นก็เป็นตำนานไปแล้ว พูดไปยากได้นางแบบสวยๆสักคนไปเที่ยวงานดอกซากูระบานซะแล้วสิ
Mahajoan
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:54:12 PM »

พูดไปยากได้นางแบบสวยๆสักคนไปเที่ยวงานดอกซากูระบานซะแล้วสิ
ขอให้สมหวังแล้วกันนน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ToongHuaChang
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:54:52 PM »

พนักงานฟาร์มตัวจริงเสียงจริงถ่ายรูปมายืนยันแปลว่าที่ SA Australia มีพันธิ์สีเหลืองมีปลูกจริงๆด้วย เอาไว้ไปเมื่อไหร่จะซื้อกินดู เมื่อต้นเดือนผมไปเพิร์ชก็ยังซื้อเชอรี่สีแดงมาชิมแต่ไม่รู้มาจากรัฐใหนแต่เขียนว่า product of Australia 19.99 Au$/กิโล ขอบคุณมากท่าน Mahajoan สำหรับความรู้ ยังงี้รวยตายเลยนะเนี่ย เงินออสเตรเลียตอนนี้. 33บาทเข้าไปแล้ว

ถึงว่าเขาไม่สั่งจากออสเตรเลียมาขายปีนี้ ราคาที่นั่นยังโลละ 660 บาทเลย  ตกใจ 

Mahajoan
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:32:27 PM »

ถึงว่าเขาไม่สั่งจากออสเตรเลียมาขายปีนี้ ราคาที่นั่นยังโลละ 660 บาทเลย  ตกใจ 

ลองสั่งสักสิบตันสิครับ รับรองถูกกว่านี้แน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ที่ท่านว่ามานั้นมันราคาปลีก  ยิ้ม

manoon94
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 06:33:37 PM »

ทุกวันนี้กินไม่ได้  ได้แค่ชิม  ฮ่าๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 06:37:34 PM โดย manoon94 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์