หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 117622 ครั้ง)
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
เกษตรกรมือใหม่
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 05:24:18 PM »

แล้วของ คุณโจน ตอนนี้งอกยังฮะ ขอดูรูปหน่อย  ok ป่ะ
เชอรี่รุน 4 ผมแอบเก็บไว้ 1ต้น กำลังจะเติบโตละ อากาศ กทม ตอนนี้ร้อนสุดโหด
ไม่ทราบจะเอาอยู่ไม๊ คราวหน้าจะโชรูปด้วยละ

บอกตรงๆว่าอายมากๆครับ เพาะเมล็ดไปแบบตามมีตามเกิดจริงๆเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปธุระต่างจังหวัด ผมกลับมาตายไปหลายต้นเลย  เหลืออยู่แค่สองสามต้นเอง ไม่รู้จะรอดไหมครับคุณjanpoo ร้องไห้  เดี๋ยวผมจะหาทางเพาะใหม่ ตอนนี้ก็หมดฤดูอีกแล้วมั้งเนี่ย  ลังเล

Liked By: janpoo, ToongHuaChang

janpoo
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 03:08:58 PM »

แล้วของ คุณโจน ตอนนี้งอกยังฮะ ขอดูรูปหน่อย  ok ป่ะ
เชอรี่รุน 4 ผมแอบเก็บไว้ 1ต้น กำลังจะเติบโตละ อากาศ กทม ตอนนี้ร้อนสุดโหด
ไม่ทราบจะเอาอยู่ไม๊ คราวหน้าจะโชรูปด้วยละ

บอกตรงๆว่าอายมากๆครับ เพาะเมล็ดไปแบบตามมีตามเกิดจริงๆเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปธุระต่างจังหวัด ผมกลับมาตายไปหลายต้นเลย  เหลืออยู่แค่สองสามต้นเอง ไม่รู้จะรอดไหมครับคุณjanpoo ร้องไห้  เดี๋ยวผมจะหาทางเพาะใหม่ ตอนนี้ก็หมดฤดูอีกแล้วมั้งเนี่ย  ลังเล

โห แจ่มเลย ต้องรอดแน่ๆ  ดีใจด้วยจิงๆ  รุ่น 4 ของผมส่งให้ผู้อุปการะทางไปรณีย์ ก็คงจะรับชะตาเดียวกันหมด
 จะให้ดี ลองปรึกษาพี่แสงดูนะ ท่านมีอะไรดี ดี แนะนำ janpoo เกาะติดแน่นเลยละ
 ขอชมว่าภาพสวยจริงๆ  ที่เน่าๆ ไป โอเคน่ะ ลองใหม่อย่าท้อ จะเป็นกำลังใจให้นะ
 ปราถนาดีจาก janpoo
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:58:08 PM »

ยิงฟันยิ้ม ครับ วันนี้เชคดูอีกต้นกำลังจะตาย สงสัยแดดแรงอากาศชื้นไปหน่อยผมคิดว่ารากอาจจะเน่าได้เพราะถุงแกงแน่ๆเลย  โกรธ

Liked By: janpoo

mom-mam
seller
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:09:36 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เข้ามาชื่นชม คนชอบเชอร์รี่เหมือนกันคะ เมื่อปลายเดือน กพ ป้อนเห็นมีต้นเชอร์รี่เริ่มนำออกมาขายแล้วคะ ที่ปารีส เทียบเป็นเงินไทย หลายพันบาทเหมือนกันคะ แต่ว่าต้นใหญ่คะ ลำต้นเกือบแขนเด็กเล็ก(baby) สูงเกือบสองเมตรเลยคะ ถ้าจะนำเข้ามา คงต้องตัดความยาวออกเยอะพอสมควร แล้ววางเฉียงๆในกระเป๋าเดินทาง แต่ทั้งนี้อากาศที่เมืองไทยยังคงร้อนมากๆ คงยากที่เชอรี่จะแตกใบอ่อน
  เดือนหน้า ป้อนว่าจะไปหาดูต้นที่พอตัดได้ แล้วเอามาเลี้ยงให้แตกใบอ่อน ที่บาหเรนห์ก่อน เพราะอากาศแถบนี้ช่วงนี้เย็นสบายคะ ได้ผลยังไง ป้อนจะเข้ามาแจ้งให้ทราบกันต่อไปนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 01:12:59 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0
janpoo
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 06:14:47 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เข้ามาชื่นชม คนชอบเชอร์รี่เหมือนกันคะ เมื่อปลายเดือน กพ ป้อนเห็นมีต้นเชอร์รี่เริ่มนำออกมาขายแล้วคะ ที่ปารีส เทียบเป็นเงินไทย หลายพันบาทเหมือนกันคะ แต่ว่าต้นใหญ่คะ ลำต้นเกือบแขนเด็กเล็ก(baby) สูงเกือบสองเมตรเลยคะ ถ้าจะนำเข้ามา คงต้องตัดความยาวออกเยอะพอสมควร แล้ววางเฉียงๆในกระเป๋าเดินทาง แต่ทั้งนี้อากาศที่เมืองไทยยังคงร้อนมากๆ คงยากที่เชอรี่จะแตกใบอ่อน
  เดือนหน้า ป้อนว่าจะไปหาดูต้นที่พอตัดได้ แล้วเอามาเลี้ยงให้แตกใบอ่อน ที่บาหเรนห์ก่อน เพราะอากาศแถบนี้ช่วงนี้เย็นสบายคะ ได้ผลยังไง ป้อนจะเข้ามาแจ้งให้ทราบกันต่อไปนะคะ
คุณ mom-mam ดีจังเลย จะคอยเชียร์ ฮะ อยากเห้นต้นเชอรี่เติบโตในเมืองไทยจริงๆ
แล้วส่งข่าวให้ทราบด้วยนะ คอยฟัง คอยดูอยู่ ฮะ
ขอบคุณป้อนล่วงหน้า
janpoo
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 06:28:26 PM »

ยิงฟันยิ้ม ครับ วันนี้เชคดูอีกต้นกำลังจะตาย สงสัยแดดแรงอากาศชื้นไปหน่อยผมคิดว่ารากอาจจะเน่าได้เพราะถุงแกงแน่ๆเลย  โกรธ
เอาหลบแดดเลยฮะ ชื้นๆ ไม่เป็นไร แฉะก็เน่า เรื่องน้ำต้องพิถืพิถ้นหน่อย ปะปาหน้าร้อน คลอรืนเยอะ ใส่ภาชนะเปิดฝาไว้สักวัน
ค่อนนำไปรด อย่าลึมเจาะก้นถุงด้วย อย่าให้น้ำขังฮะ
เท่่าที่เห็นในภาพ ดูดืจังเลย ต้องโตแน่เลยละ

Liked By: Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 06:33:06 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 06:50:23 PM »

เชอรี่ตอนนี้หาซื้อยากจัง อยากได้เม็ดมาเพาะแจกอ่ะ
ท่านใดมีปันให้บ้างจะเป็นพระคุณ ฮะ

Jansuraj
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:37:42 PM »

ปีก่อน. ธันย์เคยชื้อกิ่งจากฝรั่งเศสไปปลูกที่อุดร. แต่ไม่รอด.   (เสียใจมากเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้)
แต่ของเพื่อนที่พิมาย สูงท่วมหัวงามมาก เขาเอาพันธุ์ไปจากฝรั่งเศสเหมือนกัน

ปีก่อนกลับเมืองไทยช่วงฤดูเชอรี่พอดี เสียดายมากกกก
 แม่ย่าก็ใจดีเก็บเชอรี่เข้าช่องฟิตไว้ไห้. แต่ไม่อร่อยสู้สดๆไม่ได้
 ตอนนี้เชอรี่กำลังออกดอก. จะกินให้พุงกางเลยยยยยยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo, Mahajoan
manoon94
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:17:40 PM »

พูดไปยากได้นางแบบสวยๆสักคนไปเที่ยวงานดอกซากูระบานซะแล้วสิ

ขอให้สมหวังแล้วกันนน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ปีนี้ยังหานางแบบไม่ได้เลย ดอกซากุระใกล้จะบานแล้วซิ  เอานางแบบปีก่อนดูต่างหน้าไปก่อนนะคุณ Mahajoan

farmer by finger
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 09:43:02 PM »

นางแบบน่าดูจังครับ เข้ากับดอกเชอร์รี่มาก

janpoo
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:19:09 AM »

ปีก่อน. ธันย์เคยชื้อกิ่งจากฝรั่งเศสไปปลูกที่อุดร. แต่ไม่รอด.   (เสียใจมากเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้)
แต่ของเพื่อนที่พิมาย สูงท่วมหัวงามมาก เขาเอาพันธุ์ไปจากฝรั่งเศสเหมือนกัน

ปีก่อนกลับเมืองไทยช่วงฤดูเชอรี่พอดี เสียดายมากกกก
 แม่ย่าก็ใจดีเก็บเชอรี่เข้าช่องฟิตไว้ไห้. แต่ไม่อร่อยสู้สดๆไม่ได้
 ตอนนี้เชอรี่กำลังออกดอก. จะกินให้พุงกางเลยยยยยยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณ ธันย์ ตอนนี้อยู่ไหน ฮะ
เพื่อนที่พิมาย มีต้นเชอรี่ที่เมืองไทยเหรอฮะ อยาเห็นจังเลย

Liked By: Mahajoan, mamamam
janpoo
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:22:17 AM »

นางแบบน่าดูจังครับ เข้ากับดอกเชอร์รี่มาก
เห็นด้วย น่ารักมาาาาาก

janpoo
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:13:13 AM »

คุณToongHuaChang
 ได้รับ ems แต่เช้า ดีใจสุดๆเลย ฮะ
 นับแล้วรวม 28 เม็ด เมื่อนำไปทำความสะอาด มีเม็ดลอยน้ำได้ 5เม็ดแยกออกไว้
ทั้งหมดนำพักใว้ในตู้เย็น ให้แห้งสนิทอีกประมาณ 2-3วัน แล้วก็จะเริ่มบรรเลงละ
ความหวัง 80%
ขอบคุณฮะ

Liked By: ToongHuaChang
janpoo
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:55:34 AM »

พูดไปยากได้นางแบบสวยๆสักคนไปเที่ยวงานดอกซากูระบานซะแล้วสิ

ขอให้สมหวังแล้วกันนน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ปีนี้ยังหานางแบบไม่ได้เลย ดอกซากุระใกล้จะบานแล้วซิ  เอานางแบบปีก่อนดูต่างหน้าไปก่อนนะคุณ Mahajoan

คุณ manoon94
ท่านฝากภาพด้วยวิธีไหนฮะ
 ดูกระจ่างดีจังขนาดก็โตดีด้วย ผมแอบกอปปี้ไปปริ้น ติดไว้ดุ สวยมาก ชอบดอกเชอรี่ ฮะ
tony banna
*

รักบ้านเกิดทำในสิ่งที่ฝัน และใจรัก

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:38:30 AM »

จากประสบการณ์ผมนะครับผมเคยไปเก็บเชอรี่ ที่รัฐวอชิงตัน ซีแอตเติ้ล อเมริกาฟาร์มเชอรี่เขาใหญ่มาก ลูกดกเต็มต้นเลย ไปเห็นใหม่ๆกินเต็มที่เลยรสหวาน จากที่ดูสภาพอากาศนะครับเชอรี่จะชอบอากาศหนาว ที่ผมไปเก็บสภาพพื้นดินจะเป็นเขา อากาศที่นี่ตอนกลางวันจะร้อนนิดหน่อย แต่ตอนกลางคืนจะเย็นนี่คือสภาพอากาศที่เขาปลูกได้ดี แต่ก็อย่างว่าแหละนะ แต่ละสายพันธุ์สภาพอากาศที่เหมาะแก่การปลูกก็ไม่เหมือนกัน ผมเห็นแตงแคนตาลูปที่นี่ หวานไปที่ใหนก็เกิดลูกดกรสหวาน เลยนำเอาเมล็ดไปปลูกที่เมืองไทยลองดูปรากฎว่าปลูกไม่ได้ครับขึ้นมาแค่ศอกกว่าก็แคระแกรน  นี่แชร์จากประสบการณ์ให้ฟังนะครับ

Liked By: janpoo

รักบ้านเรา
manoon94
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:56:46 AM »

คุณ janpoo ครับ รูปจริงๆผมมีหลายร้อยรูปเลยครับสวยๆทั้งนั้น แทบจะเลือกไม่ถูกเลย เพราะผมชอบท่องเที่ยวและถ่ายรูปเป็นงานอดิเรก รูปที่ถ่ายนี้เป็นหมู่บ้านเล็กจำซื่อไม่ได้. ไม่ไกลจากสนามบินkansai airport อยากจะบอกว่าเชอรี่เต็มไปหมดเลย สวยงามมาก นี่ก็ใกล้เข้ามาแล้ว ไม่รู้ปีนี้จะได้ไปหรือเปล่าคิดอยู่ แต่ที่แน่ๆตอนนี้มีแต่น้องปาล์ม (ไม่ใช่ปาล์มมี่นะครับ) ปาล์มน้ำมันในสวน รูปที่ลงผมกก็ย่อเอาครับแต่file มันใหญ่พอควรเลยลงปกติเลยเห็นนางแบบแค่คนเดียว แต่ถ้าlinkไปที่รูปก็จะเห็นเต็ม ผมอนุญาติครับจะเอาไปพริ้น ขอไห้มีความสูข ถ้าได้ไปถ่ายรูปดอกเชอรี่อีกจะเอามาฝาก ถ้าอยากได้รูปอีกก็บอกนะครับ ผมไม่อยากลงรูปมากเกรงใจคนอื่นๆ เพราะมันเป็น web เกษตรพอเพียง ไม่ใช่ web นำเที่ยว

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์