หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 117744 ครั้ง)
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
เกษตรกรมือใหม่
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:02:52 PM »

คุณ Maha J.  ไม่อยากเรียกชื่อเต็มเลย ขอเปลี่ยนให้เองนะ เอาว่าเฉพาะ janpoo กะแล้วกัน
405 แปลว่า เชอรี่รุน ที่4 ต้นที่ 5 น่ะ ตั้งไว้เผื่อคิดถึง จาได้รู้ว่าอยู่กะใตร  มีประวัติย่อๆไว้น่ะ อิ อิ

อ๊ะเกือบลืมถามไปว่า ได้ศึกษา absorbtion cooller แบบ home home  ไปถึงไหนแล้วน้าา
กระซิบให้รู้มั่งฮี่ ร้อนจาตายอยู่แล้ว
  เอ้อดูสิคุยกันไ้ด้นานสองนาน ผมเองไม่ได้แนะนำตัวทำให้เสียบรรยากาศในการสนทนาเลยเนอะ เรียก ผมว่าโจนก็โอเคแล้วครับ ง่ายดี  ยิงฟันยิ้ม

เชื่อว่าต้นเชอรี่จะชอบบรรยากาศแบบนี้แหละ ชื้น แต่ไม่แฉะ เคากลัวน้ำเป็นที่สุด แดดรองลงมา
นอกนั้นก็ โอ แล้วละ ใจเย็นอีกนิดคับ ได้สนุกแน่นอน
  ใช่เลยครับเมื่อสองปีที่แล้วผมยังอยู่ที่ออส เมืองผมมีอากาศเปลี่ยนแปลงอย่างกระทันหัน หน้าร้อนส่วนมากอากาศจะประมาณ 35-40กว่าๆองศาเป็นอย่างน้อย อากาศที่นั้นร้อนแห้ง ซึ่งก็เป็นผลดีต่อเชอรรี่  ปีนั้นรู้สึกว่าฝนมาเร็วกว่ากำหนด ทำให้เกษตกรของที่นี้เสียเชอรรี่เป็นสิบตัน คงเพราะลมกระโชกด้วยแหละครับ ผลมันเลยร่วงเกลื่อนเลย ปีนั้นทำให้เชอรรี่แพงเป็นพิเศษ  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องเครื่องทำความเย็นผมขอติดเอาไว้ก่อนน่ะครับ ให้ผมเรียบเรียงก่อนแล้วผมจะส่งทางเมล์ให้อ่าน  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo

janpoo
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:33:10 PM »

กลางวันร้อนคงเอาเข้าบ้าน 555
ของผมก็ทำอย่างที่ว่าแหละ ที่นอกชานด้านตะวันออกทำเหมือนกรีนเฮ้าส์
พอสายหน่อยจะไปทำงานก็เลื่อนเข้าร่ม วันไหนลืมกลับมาดู งอนเช้งเลย
ต้องโอ๋แทบตาย แต่ก็สนุกน่ะ
ต้นพี่ใหญ่ 101 รุน 1 เหลือเพียงต้นเดียว โต 1ฟุทกว่าอายุแค่ 5เดือน
ขณะนี้  ครู ณรงค์ สำลีรัตน์ กูรูเกษตรท้องถิ่น บางน้ำผึ้งนอก กำลังพัฒนาให้
ตั้งใจว่าวันอาทิตย์จะไปเยี่ยมหน่อย คิดถึง จาแอบถ่ายรูปด้วยละ

Liked By: Mahajoan
pitsanu22
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:14:14 PM »

ผมเป็นอีกคนที่สนใจและพยายามหาต้นเชอรี่นอกมาปลูกชอบในรสชาติ...ผมมีที่อยู่แถวบ้านดินจ.ชัยภูมิครับท่ามีไครมีเหลือสัก1-2ต้นก็บอกได้น่ะครับ...แถวนั้นคงสูงจากระบัดน้ำทะเลประมาณ 600-900 มังขอบคุณครับ

Liked By: Mahajoan, janpoo
janpoo
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 03:56:28 PM »

pitsanu22

ชัยภูมิ น่าจะเหมาะ สำหรับเชอรี เสียดายเข้ามาช้าไปนิดนึง เท่าที่เพาะได้ผมส่งไปให้ผู้สนใจหมดรุ่นแล้ว
โปรดรอรุนใหม่ อาจจะช้าหน่อย เพราะตอนนี้ ยังไม่มีเม็ดรุ่นใหม่มาเพาะ ยังหาซื้อผลเชอรี่ไม่ได้ คงจะหมดฤดุไปแล้ว
แม่บ้านผมโปรดปรานมากเหมือนกัน
ดีใจที่สนใจเหมือนกัน จะปลุกขึ้นไม๊ จะได้กินไม๊ ยังเป็นคำถามอยู่ ทราบข้อมูลอะไรเพิ่มเติมแบ่งก้นรู้บ้างนะครับ
ขอบคุณ

janpoo
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 03:59:36 PM »

คุน โจน

ผมมีเรื่องทำความเย็นแบบ บ้าน บ่้าน อยุ่เรื่องนึง เอาไว้ว่าง ๆ จะเล่าให้ฟัง ตอนนี้รอเรื่องของ คุณโจนก่อน

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:22:33 PM »

คุน โจน

ผมมีเรื่องทำความเย็นแบบ บ้าน บ่้าน อยุ่เรื่องนึง เอาไว้ว่าง ๆ จะเล่าให้ฟัง ตอนนี้รอเรื่องของ คุณโจนก่อน

เรื่องแอร์บ้านถามผมได้เลยครับ สบายๆ ผมทำเยอะเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ประมาณว่าเล่าอาการมาบอกได้เลยว่าเสียตรงไหน  เจ๋ง

หากสนใจระบบปรับอากาศชนิดนี้ เข้าไปอ่านบทความเกี่ยวกับเครื่องทำความเย็นได้ที่เว็บนี้ครับ ภาษาไทย น่าจะเข้าใจง่ายกว่าน่ะครับ
http://www.thailandindustry.com/guru/view.php?id=12493&section=9&rcount=Y

janpoo
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 11:46:35 AM »

ขอบคุณหลาย คุณโจร ลิ้งค์นี้ให้ความรู้เยอะเลย
 น่าจะปรับปรุงเป็นแบบ บ้าน บ้าน ได้นะ คุณคิดอะไรได้แล้วมั่ง อย่าลืม janpoo รอฟังอย่างใจใจจ่อ
  เลยละ ยิ้มเท่ห์
farmer by finger
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 08:21:59 PM »

ราคาขนาดนี้ ลองทำตู้เหล็ก บุกันความร้อน ติดแอร์ ติดไฟให้แสง ไปครอบไว้ดูซิ
ว่ากี่วันจะเกิดตาดอก พอติดลูกน้อยๆแล้วเอาออก ไปครอบต้นอื่นต่อ

เดี๋ยวก็ได้ตัวเลขว่าจะทำกี่ตู้ดี หรือตัดเชอร์รี่ทิ้งดี

janpoo
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:10:48 PM »

โห บรรเจิด บรรเจิด 555
 เอา กลับมาเรื่องเชอรี่นอกเหอะ คำถามที่ยังคงค้างเติ่งอยู่คือ
 ท่านใด เคย เพาะ ปลูก หรือมี ต้นเชอรี่นอกบ้าง ผม ขอเป็นแนวร่วม
เพื่อศึกษา เรียนรู้ ตามที่ตั้งกระทู้ไว้ ด้วยต้องการเห็นต้นเชอรี่เติบโต และมีผลผลิดในบ้านเรา ฮะ
 janpoo ยินดี ต่อทุกความคิดเห็น ข้อแนะนำ ทุก ๆอย่าง ฮะ
Mahajoan
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:37:50 PM »

ขอบคุณหลาย คุณโจร ลิ้งค์นี้ให้ความรู้เยอะเลย
 น่าจะปรับปรุงเป็นแบบ บ้าน บ้าน ได้นะ คุณคิดอะไรได้แล้วมั่ง อย่าลืม janpoo รอฟังอย่างใจใจจ่อ
  เลยละ ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม  ได้ครับผมเรื่องเนื้อหาที่เป็นเชิงวิชาการไปเนี่ย ผมจะพยายามเปลี่ยนให้อ่านและเข้าใจง่าย แบบบ้านๆน่ะครับ
ช่วงตอนนนี้ผมไม่ได้อยู่บ้าน คงต้องรอสักพักน่ะครับ คุณjanpoo

ToongHuaChang
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 05:31:26 PM »

pitsanu22

ชัยภูมิ น่าจะเหมาะ สำหรับเชอรี เสียดายเข้ามาช้าไปนิดนึง เท่าที่เพาะได้ผมส่งไปให้ผู้สนใจหมดรุ่นแล้ว
โปรดรอรุนใหม่ อาจจะช้าหน่อย เพราะตอนนี้ ยังไม่มีเม็ดรุ่นใหม่มาเพาะ ยังหาซื้อผลเชอรี่ไม่ได้ คงจะหมดฤดุไปแล้ว
แม่บ้านผมโปรดปรานมากเหมือนกัน
ดีใจที่สนใจเหมือนกัน จะปลุกขึ้นไม๊ จะได้กินไม๊ ยังเป็นคำถามอยู่ ทราบข้อมูลอะไรเพิ่มเติมแบ่งก้นรู้บ้างนะครับ
ขอบคุณ

เพิ่งได้ทานเชอรี่อร่อยมาจากนิวซีแลนด์เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ซื้อจากท็อปส์ ลูกไม่ใหญ่มากแต่หวานกรอกมาก เลยเก็บเมล็ดไว้ส่วนหนึ่ง ไปวันนี้บอกพันธุ์นี้ขายหมดไปแล้ว อ่านในเว็ปฝรั่งแนะนำให้เก็บเมล็ดไว้ในตู้เย็นสัก 2-3 เดือนแล้วค่อยเอามาเพาะ แต่ในนั้นไม่มีการแนะนำให้กะเทาะเปลือกเลย  อ่านในนี้เลยอยากลองเพาะดูบ้าง  ยิ้ม

janpoo
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:39:40 PM »

ดีคับ ลองดูแล้ววิธีกะเทาะเปลือกก่อนได้ผลดี
แต่วิธีบ้าน บ้านเรา ต้องลอกเอาผิวสีน้ำตาลออกให้หมดก่อนด้วยฮ่ะ
ส่วนวัสดุ และภาชนะที่ใช้เพาะ ยังไม่มีความเห็นอื่น
janpoo ใช้กล่องพลาสติก รองด้วยทิชชู่ใส่น้ำให้พอชื้น แล้วปิฝา รอ อิ อิ
ขอให้โชคดี

Mahajoan
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 06:32:15 PM »

เพิ่งได้ทานเชอรี่อร่อยมาจากนิวซีแลนด์เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ซื้อจากท็อปส์ ลูกไม่ใหญ่มากแต่หวานกรอกมาก เลยเก็บเมล็ดไว้ส่วนหนึ่ง ไปวันนี้บอกพันธุ์นี้ขายหมดไปแล้ว อ่านในเว็ปฝรั่งแนะนำให้เก็บเมล็ดไว้ในตู้เย็นสัก 2-3 เดือนแล้วค่อยเอามาเพาะ แต่ในนั้นไม่มีการแนะนำให้กะเทาะเปลือกเลย  อ่านในนี้เลยอยากลองเพาะดูบ้าง  ยิ้ม
เน่าครับเพราะว่า อากาศที่เมืองไทยไม่เหมาะสำหรับวิธีเพาะแบบนี้ครับ ผมลองเพาะไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบ  ยิงฟันยิ้ม ตามวิธีที่คุณjanpoo บอกเอาไว้จะง่ายกว่าครับ  ผมยืนยันอีกหนึ่งเสียงครับ  อายจัง

janpoo
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:13:01 PM »

แล้วของ คุณโจน ตอนนี้งอกยังฮะ ขอดูรูปหน่อย  ok ป่ะ
เชอรี่รุน 4 ผมแอบเก็บไว้ 1ต้น กำลังจะเติบโตละ อากาศ กทม ตอนนี้ร้อนสุดโหด
ไม่ทราบจะเอาอยู่ไม๊ คราวหน้าจะโชรูปด้วยละ

farmer by finger
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:40:46 AM »

ตอนนี้ กล่อง 2กก. 1890 บาท เข้าไปแล้ว

Liked By: Mahajoan, janpoo
janpoo
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 05:18:01 PM »

ตอนนี้ กล่อง 2กก. 1890 บาท เข้าไปแล้ว
คุณ farmer by finger ซื้อได้ที่ไหนฮะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์