หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 123608 ครั้ง)
janpoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 07:43:47 PM »

อ่ะค่ะ ยิ้ม

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 08:00:13 PM »

;Dเชอรี่นอก จะออกผลในช่วงเดือน มิถุนายน คะ ซึ่งเป็นช่วงอากาศร้อนในยุโรป ป้อนคิดว่า เชอรี่ เป็นพืชที่ทนมาก ในบางครั้งมีหิมะตก และในบางครั้งก็ร้อนมากถึง40กว่าดีกรีเลย เชอรี่ต้นใหญ่ๆที่บ้านป้าที่ปารีส ไม่เคยเห็นเค้าให้ปุ๋ย ให้น้ำ ทำเพียงตัดแต่งกิ่งเท่านั้นเองคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ป้อนจึงคิดว่า อากาศแบบเพชรบูรณ์ น้ำหนาว เขาค้อและในหลายๆพื้นที่ในประเทศไทย น่าจะปลูกแล้วได้ผลผลิตนะคะ
อยากได้ พันธุ์สีขาว หรือสีเหลืองก็ได้ครับ ผมเคยลองกินที่ออส แล้วอร่อยเลยชอบมาก แถมแปลกดี ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหน หากคุณอ้อมเจอพันธุ์นี้รบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
เคยเห็นที่ villamarket-paradisepark (เสรีเซ๊นเตอร์ เก่า)ไมกล้าซื้อ เพราะสีมันแปลก กลัวจะไม่หวาน เจออีกที่จะบอกนะ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ คุณjanpoo

;)เราเอาน้ำแข็งเทที่โคนต้นเชอรี่วันละกระสอบ(สอบละ40บาท)ติดต่อกัน30วัน     เทตอนกลางคืนน่าจะอยู่ได้นาน    จะหลอกไห้เขาออกดอกได้ไหม  ใครปลูกไว้ทดลองดูและรายงานผลด้วยครับ รูดซิบปาก

เฮ่ เฮ่ เข้าใจคิดนะ น่าจะลองดู คิดนอกกรอบเนี่ะได้ผลมาเยอะแล้ว ไม่สงวนลิขสิทธิ์ใช่ไม๊ ยิงฟันยิ้ม
เข้าท่าเนอะ มีจิตนาการที่ดีมูวากๆๆ เอาเป็นว่าหากมันเป็นต้นสูงใหญ่ ผมอาจจะติดแอร์ให้เจ้าต้นเชอรรี่ก็ได้น่ะ  ยิ้มกว้างๆ
  ผมเคยศึกษาเรื่องการเอาพลังงานความร้อนหรือมาเปลี่ยนเป็นความเย็น โดยใช้ระบบดูดกลืน ผมว่าน่าจะคุ้มทุน แต่เชอรรี่ออกหนึ่งครั้งต่อปีเนี่ยสิ ไม่รู้จะคุ้มไหม ถ้าเป็นสตอเบอรี่ว่าไปอย่าง  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: janpoo

janpoo
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:52:41 PM »

;Dเชอรี่นอก จะออกผลในช่วงเดือน มิถุนายน คะ ซึ่งเป็นช่วงอากาศร้อนในยุโรป ป้อนคิดว่า เชอรี่ เป็นพืชที่ทนมาก ในบางครั้งมีหิมะตก และในบางครั้งก็ร้อนมากถึง40กว่าดีกรีเลย เชอรี่ต้นใหญ่ๆที่บ้านป้าที่ปารีส ไม่เคยเห็นเค้าให้ปุ๋ย ให้น้ำ ทำเพียงตัดแต่งกิ่งเท่านั้นเองคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ป้อนจึงคิดว่า อากาศแบบเพชรบูรณ์ น้ำหนาว เขาค้อและในหลายๆพื้นที่ในประเทศไทย น่าจะปลูกแล้วได้ผลผลิตนะคะ
อยากได้ พันธุ์สีขาว หรือสีเหลืองก็ได้ครับ ผมเคยลองกินที่ออส แล้วอร่อยเลยชอบมาก แถมแปลกดี ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหน หากคุณอ้อมเจอพันธุ์นี้รบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
เคยเห็นที่ villamarket-paradisepark (เสรีเซ๊นเตอร์ เก่า)ไมกล้าซื้อ เพราะสีมันแปลก กลัวจะไม่หวาน เจออีกที่จะบอกนะ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ คุณjanpoo

;)เราเอาน้ำแข็งเทที่โคนต้นเชอรี่วันละกระสอบ(สอบละ40บาท)ติดต่อกัน30วัน     เทตอนกลางคืนน่าจะอยู่ได้นาน    จะหลอกไห้เขาออกดอกได้ไหม  ใครปลูกไว้ทดลองดูและรายงานผลด้วยครับ รูดซิบปาก

เฮ่ เฮ่ เข้าใจคิดนะ น่าจะลองดู คิดนอกกรอบเนี่ะได้ผลมาเยอะแล้ว ไม่สงวนลิขสิทธิ์ใช่ไม๊ ยิงฟันยิ้ม
เข้าท่าเนอะ มีจิตนาการที่ดีมูวากๆๆ เอาเป็นว่าหากมันเป็นต้นสูงใหญ่ ผมอาจจะติดแอร์ให้เจ้าต้นเชอรรี่ก็ได้น่ะ  ยิ้มกว้างๆ
  ผมเคยศึกษาเรื่องการเอาพลังงานความร้อนหรือมาเปลี่ยนเป็นความเย็น โดยใช้ระบบดูดกลืน ผมว่าน่าจะคุ้มทุน แต่เชอรรี่ออกหนึ่งครั้งต่อปีเนี่ยสิ ไม่รู้จะคุ้มไหม ถ้าเป็นสตอเบอรี่ว่าไปอย่าง  ยิ้มกว้างๆ
เอาอย่างนี้ดีกว่า   ลองฝึกแล้วเปลี่ยนนิสัยให้เชอรี่เค้าชอบบรรยากาศบ้านเรา อยู่กับเราได้มีผลผลิตให้เรา จาดีไม๊
 ส่วนจะทำยังไง มาช่วยกันทำช่วยกันคิด ตอนนี้janpoo ทำได้แค่เพาะสำเร็จอ่ะ ที่เหลือต้องขอให้ช่วย

Liked By: Mahajoan
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:08:39 PM »

เอาอย่างนี้ดีกว่า   ลองฝึกแล้วเปลี่ยนนิสัยให้เชอรี่เค้าชอบบรรยากาศบ้านเรา อยู่กับเราได้มีผลผลิตให้เรา จาดีไม๊
 ส่วนจะทำยังไง มาช่วยกันทำช่วยกันคิด ตอนนี้janpoo ทำได้แค่เพาะสำเร็จอ่ะ ที่เหลือต้องขอให้ช่วย
ยิงฟันยิ้ม เอาผมสัญญาว่าจะำไปศึกษาค้นคว้ามาเรื่องระบบปรับอากาศมาให้กระจ่าง หาำกว่าเจ้าเชอรรี่ไม่ออกลูกจริงๆ ผมจะติดแอร์ให้เลยเอ้า  ยิงฟันยิ้ม แต่ขอขนาดเล็กๆ เพื่อทดลองไปก่อนน่ะ อิอิ

janpoo
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:18:20 AM »

ยิงฟันยิ้ม เอาผมสัญญาว่าจะำไปศึกษาค้นคว้ามาเรื่องระบบปรับอากาศมาให้กระจ่าง หาำกว่าเจ้าเชอรรี่ไม่ออกลูกจริงๆ ผมจะติดแอร์ให้เลยเอ้า  ยิงฟันยิ้ม แต่ขอขนาดเล็กๆ เพื่อทดลองไปก่อนน่ะ อิอิ
ดีมาเลยคุณ maha J. คิดว่า เรื่องจาไปกันใหญ่น้อ ผมว่าวิธีของผม จะเหนื่อยน้อยกว่านะ ถ้าสำเร็จ ก็จะยั่งยืนด้วย
 เท่าที่ทราบมา ต้องมีเชอรี่ 2ต้นขึ้นไป การผสมเกษรข้ามต้นจะทำให้ติดผลได้ อีตานี้ใครมีเชอรี่ต้นเดียวต้องหาคู่ให้ละ
 และความคิดที่จาเอาความร้อน มาเปลี่ยนเป็นความเย็น วี่เศษไปเลย เรื่องนี้ผมสนมาก ลองตั้งเป็นกระทู้ซิฮะ
ถ้ามีวิธีไม่ยุงยาก ก็อยากขอเอาไปใช้ในห้องนอนผม 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:25:59 AM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
Mahajoan
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:09:12 AM »

ดีมาเลยคุณ maha J. คิดว่า เรื่องจาไปกันใหญ่น้อ ผมว่าวิธีของผม จะเหนื่อยน้อยกว่านะ ถ้าสำเร็จ ก็จะยั่งยืนด้วย
 เท่าที่ทราบมา ต้องมีเชอรี่ 2ต้นขึ้นไป การผสมเกษรข้ามต้นจะทำให้ติดผลได้ อีตานี้ใครมีเชอรี่ต้นเดียวต้องหาคู่ให้ละ
 และความคิดที่จาเอาความร้อน มาเปลี่ยนเป็นความเย็น วี่เศษไปเลย เรื่องนี้ผมสนมาก ลองตั้งเป็นกระทู้ซิฮะ
ถ้ามีวิธีไม่ยุงยาก ก็อยากขอเอาไปใช้ในห้องนอนผม 555
ผมไม่เปลี่ยนกระทู้หรอกครับ เพราะผมยังไม่ได้ศึกษาจริงๆจังๆเท่าที่ควร และยังไม่ได้ลงมือทำเลยไม่กล้าที่จะตั้งกระทู้เพื่อถ่ายทอดความรู้   เรื่องการใช้ความร้อนมาเปลี่ยนเป็นความเย็นนั้นมีมานานแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องใหม่แต่อย่างใด  สมัยก่อนไม่มีไฟฟ้า ก็มีคนประดิษฐ์ตู้เย็นตะเกียงน้ำมันก๊าด ขึ้นมา ซึ่งหลักการก็เหมือนอย่างที่ผมบอกน่ะครับ ตะเกียงให้ความร้อนแล้วเปลี่ยนมาเป็นความเย็น  เพียงแต่ว่ามันไม่เย็นทันทีทันใดเท่านั้นเอง  หากจะไปดูเจ้าเครื่องนี้จริงๆ เค้าว่ากันว่า มีใช้อยู่ที่ตำหนักจิตลดาของในหลวงเรานี่เอง ผมยังไม่เห็นว่ามีการเอามาใช้ในบ้านกันเลย สงสัยไม่คุ้มในระยะสั้น (อันนี้ผมคิดเองน่ะครับ)
  หากหน้าร้อนนี้คุณjanpoo มีปัญหาในการนอนเพราะความร้อน ผมแนะนำให้เอาพัดลมไปตั้งในตู้เย็นแล้วพัดความเย็นออกมาแทนแอร์ก็แล้วกันน่ะครับ ง่ายสุดๆ  ยิ้มกว้างๆ  แต่จะคุ้มค่าไฟหรือไม่นั้นผมบอกไม่ได้จริงๆ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

janpoo
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:27:49 PM »

555  คุณ Maha J. เจ๋ง จริงๆ ง่ายๆนะเนี่ยะ ทำไมคิดไม่ออกน๊า คงจะแก่ได้ที่
แจ้งข่าวอ่ะ  ต้นเชอรี่ 405 เดินทางแล้ว รอรับด้วย

tualekkab
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:28:52 PM »

ของผมเดินทางด้วยป่าว 555

janpoo
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:51:19 PM »

คุณ  tualekkab
 ของท่าน อาทิตย์หน้า อ่ะ
อดใจสักเดี๋ยวนึงนะ ต้องเดินทางไกลชะด้วย เลยต้องเตรียมพร้อม
ชุมพรฝนตกไม๊ ร้อนเหมือนกรุงเทพป่ะ

Mahajoan
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:09:43 PM »

555  คุณ Maha J. เจ๋ง จริงๆ ง่ายๆนะเนี่ยะ ทำไมคิดไม่ออกน๊า คงจะแก่ได้ที่
แจ้งข่าวอ่ะ  ต้นเชอรี่ 405 เดินทางแล้ว รอรับด้วย
ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับคุณjanpoo   ว่าแต่ว่า ตั้งชื่อพันธุ์เชอรรี่แล้วหรอครับ 405 นี่หมายถึงอะไรครับคุณ405 เผื่อผมจะตอบคนที่ถามผมได้ อย่างภาคภูิใจ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

tualekkab
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:59:44 AM »

อดใจสักเดี๋ยวนึงนะ ต้องเดินทางไกลชะด้วย เลยต้องเตรียมพร้อม
ชุมพรฝนตกไม๊ ร้อนเหมือนกรุงเทพป่ะ

ร้อนช่วงสาย 10 โมง - 4 โมงอ่ะครับ ตี3 - เช้าๆหมอกลงหนาวๆนิดๆ

wirot
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:15:26 PM »

ได้รับต้นเชอรี่แล้วเมื่อสักครู่นี้ ขอบพระคุณในความกรุณาด้วยครับ ไว้มีเมล็ดพันธุ์แปลกๆจะส่งไปให้ลองปลูกดูนะครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
janpoo
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:08:57 PM »

ได้รับต้นเชอรี่แล้วเมื่อสักครู่นี้ ขอบพระคุณในความกรุณาด้วยครับ ไว้มีเมล็ดพันธุ์แปลกๆจะส่งไปให้ลองปลูกดูนะครับ
ลองดูครับเผื่อจะโชคดีอีกก๊ได้
อย่างไรก็ขอบคุณที่เชื่อว่า janpoo ทำได้ จะพยายามจนที่สุดเลย อ่ะ
เคยเพาะเม็ด พลับเกาหลี โตข้ึนมา 1เมตร แล้งหยุดชงัก ยังหาเหตุไม่พบ
ถ้าทราบอะไร อย่างไร กรุณาแบ่งปันด้วยครับ
ขอบคุณ

janpoo
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:16:02 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับคุณjanpoo   ว่าแต่ว่า ตั้งชื่อพันธุ์เชอรรี่แล้วหรอครับ 405 นี่หมายถึงอะไรครับคุณ405 เผื่อผมจะตอบคนที่ถามผมได้ อย่างภาคภูิใจ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
คุณ Maha J.  ไม่อยากเรียกชื่อเต็มเลย ขอเปลี่ยนให้เองนะ เอาว่าเฉพาะ janpoo กะแล้วกัน
405 แปลว่า เชอรี่รุน ที่4 ต้นที่ 5 น่ะ ตั้งไว้เผื่อคิดถึง จาได้รู้ว่าอยู่กะใตร  มีประวัติย่อๆไว้น่ะ อิ อิ

อ๊ะเกือบลืมถามไปว่า ได้ศึกษา absorbtion cooller แบบ home home  ไปถึงไหนแล้วน้าา
กระซิบให้รู้มั่งฮี่ ร้อนจาตายอยู่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:24:54 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:20:02 PM »

ร้อนช่วงสาย 10 โมง - 4 โมงอ่ะครับ ตี3 - เช้าๆหมอกลงหนาวๆนิดๆ

เชื่อว่าต้นเชอรี่จะชอบบรรยากาศแบบนี้แหละ ชื้น แต่ไม่แฉะ เคากลัวน้ำเป็นที่สุด แดดรองลงมา
นอกนั้นก็ โอ แล้วละ ใจเย็นอีกนิดคับ ได้สนุกแน่นอน

tualekkab
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:45:51 PM »

กลางวันร้อนคงเอาเข้าบ้าน 555

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์