หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 124580 ครั้ง)
janpoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:30:19 PM »

พนักงานฟาร์มตัวจริงเสียงจริงถ่ายรูปมายืนยันแปลว่าที่ SA Australia มีพันธิ์สีเหลืองมีปลูกจริงๆด้วย เอาไว้ไปเมื่อไหร่จะซื้อกินดู เมื่อต้นเดือนผมไปเพิร์ชก็ยังซื้อเชอรี่สีแดงมาชิมแต่ไม่รู้มาจากรัฐใหนแต่เขียนว่า product of Australia 19.99 Au$/กิโล ขอบคุณมากท่าน Mahajoan สำหรับความรู้ ยังงี้รวยตายเลยนะเนี่ย เงินออสเตรเลียตอนนี้. 33บาทเข้าไปแล้ว

ถึงว่าเขาไม่สั่งจากออสเตรเลียมาขายปีนี้ ราคาที่นั่นยังโลละ 660 บาทเลย  ตกใจ 

ลองสั่งสักสิบตันสิครับ รับรองถูกกว่านี้แน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ที่ท่านว่ามานั้นมันราคาปลีก  ยิ้ม
ราคาปลีกบ้านเรา แค่กิโลละ 1200 เอง แฮ่ แฮ่่..

Liked By: Mahajoan

tualekkab
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 04:06:58 AM »

อยากได้ไปเลี้ยงสักต้น แต่มันแข็งแรงรึยัง กลัวทำมันตาย >.<

Liked By: janpoo
janpoo
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:31:24 AM »

อยากได้ไปเลี้ยงสักต้น แต่มันแข็งแรงรึยัง กลัวทำมันตาย >.<

ตายก้ไม่เป็นไรฮะ จาได้รู่ว่าทำไมถึงตาย
 รีบแจ้งที่อยู่มานะ เด๋วเค้าจะโตเกินไป ที่จะเดินทางทางไปรษณ๊ย
  Regards.

ToongHuaChang
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:25:54 AM »

ไหนๆจะลองปลูกอะไรที่ยากและรอผลนาน หวังว่าได้เลือกเมล็ดจากพันธุ์ที่ดีที่สุดมาลองนะครับ

ปีก่อนผมก็ลองเพาะต้นพลับจากเมล็ดของผลจากญี่ปุ่น เลือกที่อร่อยหวานกรอบที่สุด สำเร็จ 4-5 ต้น เอาไปลงไว้ที่สวน 1 ปีผ่านไปรอดอยู่แค่ต้นเดียว  คนงานไม่ค่อยดูแล  ปีนี้เพาะได้อีก 3 ต้น  ไว้ปีนี้จะเก็บเมล็ดเชอรี่พันธุ์อร่อยไว้ลองทำบ้าง

เสียดายอย่างเดียวคือไม่มีที่บนดอยสูงไว้ลองปลูก น่าจะมีโอกาสดีที่สุด

Liked By: janpoo, Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:49:40 AM โดย ToongHuaChang » บันทึกการเข้า
4117
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:36:43 AM »

ไหนๆจะลองปลูกอะไรที่ยากและรอผลนาน หวังว่าได้เลือกเมล็ดจากพันธุ์ที่ดีที่สุดมาลองนะครับ

ปีก่อนผมก็ลองเพาะต้นพลับจากเมล็ดของผลจากญี่ปุ่น เลือกที่อร่อยหวานกรอบที่สุด สำเร็จ 4-5 ต้น เอาไปลงไว้ที่สวน 1 ปีผ่านไปรอดอยู่แค่ต้นเดียว  คนงานไม่ค่อยดูแล  ปีนี้เพาะได้อีก 3 ต้น  ไว้ปีนี้จะเก็บเมล็ดเชอรี่พันธุ์อร่อยไว้ลองทำบ้าง

เสียดายอย่างเดียวคือไม่มีที่บนดอยสูงไว้ลองปลูก น่าจะมีโอกาสดีที่สุด

เห็นด้วยค่ะเพราะอ่านข้อมูลของคุณSmithแล้ว น่าจะปลูกบนดอยสูง โอกาสติดดอกออกผลจะมีมากกว่า เกรงว่าที่ทดลองที่ราบจะเหนื่อยเปล่าค่ะ

Liked By: janpoo, Mahajoan
janpoo
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:43:35 AM »

เห็นด้วยค่ะเพราะอ่านข้อมูลของคุณSmithแล้ว น่าจะปลูกบนดอยสูง โอกาสติดดอกออกผลจะมีมากกว่า เกรงว่าที่ทดลองที่ราบจะเหนื่อยเปล่าค่ะ
เหนื่อย ฮ่ะ
แต่สนุก ไม่น่าเบื่อ แถมได้เรียนรู้ด้วย(คิดเผื่อคนในที่ราบ) อย่างไรก็ขอบคุที่เตือน

janpoo
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:12:18 PM »

อยากได้มาทดลองปลูกที่เขาค้อบางจังเลยครับ

คุณ ยศ สวนอรุโณทัย

ได้เรียนรู้วิธีส่งทางไปรษณีย์แล้ว กรุณาส่งที่อยู่
จะรีบจัดส่งมาให้

Regards

wirot
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:34:43 PM »

อยากลองเอาไปปลูกที่ราชบุรีด้วยครับ ไม่ทราบมีเหลืออยู่มั้ย ขอบคุณครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
janpoo
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:01:51 PM »

อยากลองเอาไปปลูกที่ราชบุรีด้วยครับ ไม่ทราบมีเหลืออยู่มั้ย ขอบคุณครับ

คุณ Wirote
     แจ้งที่อยู่ผู้รับด่วน

Liked By: wirot
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:27:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณน่ะครับ สำหรับน้ำใจที่เอื้อเฟื้อ แก่เพื่อนๆสมาชิกและผม  อายจัง  ผมส่งที่อยู่ไปให้แล้วน่ะครับ  ทุกอย่างมีค่าใช้จ่ายคุณก็ให้ต้นไม้แล้ว ยังไงรบกวนแจ้งค่าส่งมาด้วยน่ะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  จุมพิต

พี่แสง
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:32:46 PM »

ยังมีเหลือมั้ยคะพี่ขอรับ1ต้นค่ะ
ขอบคุณค่ะ

janpoo
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 06:29:56 PM »

ต้นสุดท่ายของรุ่น 4 พอดี
   ขอทราบที่อยู่ คร้บ
sricote
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 01:14:39 PM »

;)เราเอาน้ำแข็งเทที่โคนต้นเชอรี่วันละกระสอบ(สอบละ40บาท)ติดต่อกัน30วัน     เทตอนกลางคืนน่าจะอยู่ได้นาน    จะหลอกไห้เขาออกดอกได้ไหม  ใครปลูกไว้ทดลองดูและรายงานผลด้วยครับ รูดซิบปาก

Liked By: janpoo, Tyler
janpoo
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 06:15:41 PM »

;Dเชอรี่นอก จะออกผลในช่วงเดือน มิถุนายน คะ ซึ่งเป็นช่วงอากาศร้อนในยุโรป ป้อนคิดว่า เชอรี่ เป็นพืชที่ทนมาก ในบางครั้งมีหิมะตก และในบางครั้งก็ร้อนมากถึง40กว่าดีกรีเลย เชอรี่ต้นใหญ่ๆที่บ้านป้าที่ปารีส ไม่เคยเห็นเค้าให้ปุ๋ย ให้น้ำ ทำเพียงตัดแต่งกิ่งเท่านั้นเองคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ป้อนจึงคิดว่า อากาศแบบเพชรบูรณ์ น้ำหนาว เขาค้อและในหลายๆพื้นที่ในประเทศไทย น่าจะปลูกแล้วได้ผลผลิตนะคะ
อยากได้ พันธุ์สีขาว หรือสีเหลืองก็ได้ครับ ผมเคยลองกินที่ออส แล้วอร่อยเลยชอบมาก แถมแปลกดี ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหน หากคุณอ้อมเจอพันธุ์นี้รบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
เคยเห็นที่ villamarket-paradisepark (เสรีเซ๊นเตอร์ เก่า)ไมกล้าซื้อ เพราะสีมันแปลก กลัวจะไม่หวาน เจออีกที่จะบอกนะ
janpoo
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 06:20:37 PM »

;)เราเอาน้ำแข็งเทที่โคนต้นเชอรี่วันละกระสอบ(สอบละ40บาท)ติดต่อกัน30วัน     เทตอนกลางคืนน่าจะอยู่ได้นาน    จะหลอกไห้เขาออกดอกได้ไหม  ใครปลูกไว้ทดลองดูและรายงานผลด้วยครับ รูดซิบปาก

เฮ่ เฮ่ เข้าใจคิดนะ น่าจะลองดู คิดนอกกรอบเนี่ะได้ผลมาเยอะแล้ว ไม่สงวนลิขสิทธิ์ใช่ไม๊ ยิงฟันยิ้ม

4117
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 06:23:33 PM »

คือว่าทำอย่างนั้นมันคือการเอาน้ำเย็นไปรด ไม่ใช่สภาพแวดล้อมอากาศที่เย็นอ่ะค่ะ
 ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์