หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 127575 ครั้ง)
akenarakz
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 03:24:56 PM »

คุณ toong huachang
ส่งการบ้าน เขอรี่นอก สีเหลือง

เริ่มลงมือเพาะ 7-08-12 15 เม็ด เสียไป 3 ที่เหลือดูดี อาทิตย์หน้า อาจได้ย้ายลงกระถาง

ขอวิธีเพาะแบบคุณหน่อยสิครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ounpla

frutadefarm
*

Just plant in good faith and wait and see.

« ตอบ #209 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:03:30 PM »

แอบไปเพาะเชอรี่จากเมล็ดมาบ้าง
เริ่มเพาะวันที่ 12 กันยายน 2555 รูปแรกถ่ายตอนอายุประมาณ 7 วัน

รูปนี้ถ่ายล่าสุดเมื่อวาน 4 ตุลาคม 2555 อาเยุเกือบเดือนพอดี โดนมดกัดใบเหลือแค่นี้ ร้องไห้

ส่วนต้นนี้ขี้โกงหน่อย ซื้อมาเป็นต้นเลย ยิงฟันยิ้ม สูงประมาณ 3 ฟุต มี 4 สายพันธุ์ในต้นเดียว
BING - BLACK TARTARIAN - RAINIER - STELLA

Liked By: Mahajoan, akenarakz, janpoo
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #210 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:00:34 PM »

ส่วนต้นนี้ขี้โกงหน่อย ซื้อมาเป็นต้นเลย ยิงฟันยิ้ม สูงประมาณ 3 ฟุต มี 4 สายพันธุ์ในต้นเดียว
BING - BLACK TARTARIAN - RAINIER - STELLA
ผมอยากขี้โกงมั่ง ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ครับ   ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ

Liked By: janpoo

frutadefarm
*

Just plant in good faith and wait and see.

« ตอบ #211 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:14:05 PM »

ผมอยากขี้โกงมั่ง ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ครับ   ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ

ไม่อยากพูดถึงราคาเท่าไหร่เลยค่ะ  ลังเล
ค่าต้นแค่พันนิดๆ แต่ค่าส่งแพงมากกกก แพงกว่าค่าต้นอีกค่ะ
ตอนส่งก็ลุ้นอีก ลุ้นกว่าตอนจ่ายค่าส่ง คิดอยู่ว่าถ้าโดนยึด หรือไม่ก็ต้นแห้งตายก่อน จะทำยังไงดี ร้องไห้

Liked By: Mahajoan, janpoo
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #212 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:46:00 PM »

ไม่อยากพูดถึงราคาเท่าไหร่เลยค่ะ  ลังเล
ค่าต้นแค่พันนิดๆ แต่ค่าส่งแพงมากกกก แพงกว่าค่าต้นอีกค่ะ
ตอนส่งก็ลุ้นอีก ลุ้นกว่าตอนจ่ายค่าส่ง คิดอยู่ว่าถ้าโดนยึด หรือไม่ก็ต้นแห้งตายก่อน จะทำยังไงดี ร้องไห้
เอาน่าครับถือว่าเป็นการลงทุน  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณน่ะครับคุณyoyogungสำหรับราคา ผมว่าผมเปลี่ยนใจเพาะเมล็ดดีกว่า เพื่อมันกลายพันธุ์ที่ดีๆ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: frutadefarm, janpoo

frutadefarm
*

« ตอบ #213 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 08:48:08 AM »

ตอนนี้น้องเชอรี่แอบแย่ค่ะ โดนแทะซะใบพรุน พ่อบอกว่าอาจจะเป็นหนอน
ให้พลิกใต้ใบดู เพราะว่างมันมีเม็ดดำๆเหมือนเป็นขี้ของมันหลงเหลืออยู่บนใบ
แต่พลิกดูทุกใบแล้ว ไม่เจอเลยค่ะ ร้องไห้

แต่โดนอยู่กิ่งเดียว พันธุ์เดียวค่ะ(กิ่งซ้ายมือ) ใครพอจะมีวิธีอะไรแนะนำมั้ยคะ
น้ำส้มควันไม้จะใช้ได้มั้ยคะ ไม่ใช้สารเคมีนะคะ กั้งแพ้ ใช้แล้วตาบวมค่ะ

Liked By: Mahajoan, akenarakz, janpoo
Mahajoan
*

« ตอบ #214 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 01:05:42 PM »

ตอนนี้น้องเชอรี่แอบแย่ค่ะ โดนแทะซะใบพรุน พ่อบอกว่าอาจจะเป็นหนอน
ให้พลิกใต้ใบดู เพราะว่างมันมีเม็ดดำๆเหมือนเป็นขี้ของมันหลงเหลืออยู่บนใบ
แต่พลิกดูทุกใบแล้ว ไม่เจอเลยค่ะ ร้องไห้

แต่โดนอยู่กิ่งเดียว พันธุ์เดียวค่ะ(กิ่งซ้ายมือ) ใครพอจะมีวิธีอะไรแนะนำมั้ยคะ
น้ำส้มควันไม้จะใช้ได้มั้ยคะ ไม่ใช้สารเคมีนะคะ กั้งแพ้ ใช้แล้วตาบวมค่ะ

ท่าทางจะเป็นแมลงหรือเปล่าครับ
 ดูสภาพจากต้นไม่สูงมาก ผมว่าน่าจะหาผ้ายางใสมาครอบกันก็ดีน่ะครับ คุณกั้ง ยิงฟันยิ้ม เอาใจช่วยน่ะครับ ขอให้ฟื้นเร็วๆ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: frutadefarm, janpoo

janpoo
*

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:59:06 AM »

คุณ yoyogung
   ขอแสดงความยินดี กับผลงานเชอรี่นอก และที่ได้เผยแพร่ความคืบหน้าตลอดมา janpoo ขออนุญาติบันทึกรูปภาพทุกภาพที่เกี่ยวข้องไว้รวบรวมเพื่อศึกษาปรับปรุง ขอบคุณมากครับ ด้วยความหวังจะเห็นลูกเชอรี่ที่ผลิในบ้านเรา มีบางส่วนที่ต้องเลียนเป็นแบบอย่าง และใช้เป็นข้อมูลอ้างอิง ยินดีรับฟังและรับทราบด้วยความขอบคุณยี่ง และและสมัครเข้าร่วมขบวนการ Imposible นี้ด้วยคนครับ
ขอบคุณ
janpoo ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Mahajoan, frutadefarm
janpoo
*

« ตอบ #216 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:08:42 AM »

น้ำส้มควันไม้ใช้ได้ผลอย่างดี แต่ต้องเจือจางมากๆ ใช้ร่วมกับจุลินทรีไล่แมลงด้วยยี่งดีครับ
อยากทราบต้นนี้ปลุกมานานเท่าไรฮะ

Liked By: Mahajoan
frutadefarm
*

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:54:29 AM »

น้ำส้มควันไม้ใช้ได้ผลอย่างดี แต่ต้องเจือจางมากๆ ใช้ร่วมกับจุลินทรีไล่แมลงด้วยยี่งดีครับ
อยากทราบต้นนี้ปลุกมานานเท่าไรฮะ

มาถึงเมืองไทยเมื่อวันที่ 2 ตุลา ที่ผ่านมาค่ะ เพิ่งได้เดือนเดียวเอง
น้ำส้มควันไม้ ผสมสะเดา ผสมโล่ติ้น ผลัดกันค่ะ
ไล่ได้แค่ 2-3 วันแรก
ตอนนี้เลยปล่อย ไม่พ่นอะไรเลยเพราะพ่อบอกว่ากลัวน้ำส้มควันไม้มันจะปิดปากใบ

ตอนนี้เริ่มมีเพลี้ยขาว(ที่ชอบขึ้นต้นน้อยหน่า) ทำให้ใบเป็นด่างๆขาวๆ
กับเพลี้ยอะไรไม่ทราบขยี้ดูมีแต่เลือดมีแดงๆ ตัวเล็กจิ๊ดเดียว

แต่ต้นก็สูงขึ้นประมาณ 2 นิ้วค่ะ กะว่าจะวัดและจดบันทึกทุกเดือน
ไม่ค่อยได้ดูแลอะไรมากแล้ว ดูไปก็เครียดป่าวๆ
นานๆดูที แค่เห็นใบมันเขียวเต็มต้นก็พอใจแล้วค่ะ
ไม่เจ็บไม่ป่วย รากไม่เน่า ใบไม่เหลือง

Liked By: ToongHuaChang, janpoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:03:56 PM โดย yoyogung » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #218 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:44:51 PM »

เรียน คุณ  yoyogung
ซองไปถึง 13.25 น. ครับขอบคุณมาก ฮะ

Liked By: frutadefarm
frutadefarm
*

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 06:31:02 PM »

เรียน คุณ  yoyogung
ซองไปถึง 13.25 น. ครับขอบคุณมาก ฮะ

ขอบคุณที่แจ้งค่ะ

ความจริงต้นเชอรี่นอกในเมืองไทยมีมาหลายปีแล้ว
ปลูกใน กทม ด้วย ต้นใหญ่พอสมควร
แต่เค้าปลูกกันเฉพาะกลุ่มค่ะ (กลุ่มคนมีกะตัง)
เพราะเคยค้นเจอกระทู้ใน pantip
คือเค้าก็แค่ถ่ายรูปมาอวดกันนิดๆหน่อย คุยในกระทู้กันก็ไม่มาก ออกแนวกั๊กข้อมูลมากกว่า

และที่สำคัญมีขายที่ตลาดนัดจตุจักร
เป็นเชอรี่ออสเตรเลีย ต้นเดียวพันธุ์เดียวสูงประมาณ 1.5 เมตร ราคา 3000 ถ้วน
ปัจจุบันแว่วๆว่ากาดคำเที่ยงที่เชียงใหม่ก็มีมาขายเหมือนกัน
ข้อมูลกาดคำเที่ยงนี้ลูกค้ากั้งให้มาค่ะ
มีคนมาเสนอขายให้ แต่ลูกค้ากั้งไม่แน่ใจ เลยไม่กล้าซื้อ กลัวโดนหลอก และมาซื้อที่กั้งแทน
เพราะครั้งก่อนโดนหลอกให้ซื้อเชอรี่แม้วมาปลูกอยู่หลายปี พอออกลูกเท่านั้นแหละ ถอนทิ้งแทบไม่ทัน
เสียใจ เสียเวลาดูแลอยู่หลายปี คิดแล้วก็เสียความรู้สึกจริงๆค่ะ

Liked By: akenarakz, janpoo
frutadefarm
*

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 05:06:52 PM »

มารายงานความคืบหน้าน้องเชอรี่ค่ะ
หลังจากได้กิ่งเชอรี่กิ่งเล็กๆมา 2-3 กิ่ง คิดว่าจะไม่รอดซะแล้ว
แต่วันนี้ไปสังเกตุดู เริ่มมีเขียวๆให้เห็นแล้ว คาดว่าจะแตกใบในไม่ช้า

เขอรี่เพาะเมล็ด

เชอรี่ต้นใหญ่
janpoo
*

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 09:30:35 PM »

ดีใจที่ได้รับทราบว่ามีหลายท่านปลูกเชอรี่นอกกันอยู่ในบ้านเราซึ่งก่อนนี้ไม่เคยได้ข้อมูลเลย
เคยโพสหาแนวร่วมอยู่หลายครั้ง ตั้งแตโชคดีเพาะขื้นได้ต้นนึง เลยเปิดกระทู้ไว้ กระทั่งวันนี้
หายว้าเหว่แล้ว ขอบคุณข้อมูล และภาพต่างทำให้ผู้ร่วมกระทู้มีกำล้งใจมากขึ้น
ส่วนผมก็จะพยายามเพาะรุ่นใหม่ๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ โดยหวังว่าต้นที่เพาะขึ้นในบรรยากาศบ้านเรา
จะสามารถคุ้นเคย และเติบโต ผลิตดอกผลิตผลใด้ ปัญหายังมีอยู่ตรงที่จะอภิบาลเลี้ยงดูให้งอกงาม
ยังไม่สามารถทำได้ดีด้วยต้วเอง คงยังต้องขอรับคำชี้แนะจากท่านที่มีประสบการ และจะขอน้อมรับ
ด้วยความยินดียิ่ง ยิ้มเท่ห์

Liked By: frutadefarm, Mahajoan
janpoo
*

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:54:58 AM »

อ้างถึง คุณ akenarakz
ขอวิธีเพาะแบบคุณหน่อยสิครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quote]
แบบบ้านๆของผมตามนี้ฮะ

Liked By: akenarakz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2012, 12:00:52 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
frutadefarm
*

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:58:02 AM »

เชอรี่ออกดอกแล้ว ณ เชียงใหม่ ตกใจ

Liked By: janpoo, akenarakz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:04:08 AM โดย yoyogung » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์