หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 126180 ครั้ง)
prettymom51
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:10:13 AM »

ตกใจ โห....คุณ prettymom51 ครับ ผมไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยครับ บอกตรงๆว่า งงกับเจ้าเชอรี่ในด้านวิชาการมากๆ ยังไงแนะนำผมหน่อยน่ะครับ เห็นคุณเล่ามาผมมึนไปหลายตลบเลย ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดี  ลังเล
 หากไปเจอบทความที่ไหน รบกวนฝากลิงค์มาให้อ่าน จักขอบพระคุณอย่างยิ่ง ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ   ยิ้ม

ไม่รู้จะเริ่มยังไงก็หาพันธุ์ที่มัน self-fruitful / self fertile ไว้ก่อน

เราไม่รู้มาก่อนเหมือนกัน แต่พอเริ่มจะปลูกเชอรี่ ไม่รู้จะซื้อแบบไหนเพราะมีหลายพันธุ์ เลยต้องไปยืมหนังสือห้องสมุดมาอ่านหาข้อมูล ถึงได้รู้ว่ามันมีเงื่อนไขการผสมพันธุ์ด้วย นอกจากนี้ยังเกี่ยวกับความเย็นที่มันต้องได้รับว่าจะต้อง chill กี่ชั่วโมง เอาเว๊ปที่พอมีข้อมูลบ้างมาให้อ่าน แอปเปิ้ล และผลไม้อื่นก็คล้ายกัน ที่บ้านเลยปลูกแอปเปิ้ลแบบต้นเดียวมี ๕ พันธุ์ เพราะพื้นที่น้อยจะปลูกหลายต้นให้มันผสมพันธุ์กัน ก็ไม่ไหว

http://extension.missouri.edu/p/G6001

http://www.cherries.org.au/assets/128/files/cherry%20poll%20guide.pdf

Liked By: aek, Mahajoan, janpoo, saratull

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:24:12 AM »

ตกใจ โห....คุณ prettymom51 ครับ ผมไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยครับ บอกตรงๆว่า งงกับเจ้าเชอรี่ในด้านวิชาการมากๆ ยังไงแนะนำผมหน่อยน่ะครับ เห็นคุณเล่ามาผมมึนไปหลายตลบเลย ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดี  ลังเล
 หากไปเจอบทความที่ไหน รบกวนฝากลิงค์มาให้อ่าน จักขอบพระคุณอย่างยิ่ง ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ   ยิ้ม

ไม่รู้จะเริ่มยังไงก็หาพันธุ์ที่มัน self-fruitful / self fertile ไว้ก่อน

เราไม่รู้มาก่อนเหมือนกัน แต่พอเริ่มจะปลูกเชอรี่ ไม่รู้จะซื้อแบบไหนเพราะมีหลายพันธุ์ เลยต้องไปยืมหนังสือห้องสมุดมาอ่านหาข้อมูล ถึงได้รู้ว่ามันมีเงื่อนไขการผสมพันธุ์ด้วย นอกจากนี้ยังเกี่ยวกับความเย็นที่มันต้องได้รับว่าจะต้อง chill กี่ชั่วโมง เอาเว๊ปที่พอมีข้อมูลบ้างมาให้อ่าน แอปเปิ้ล และผลไม้อื่นก็คล้ายกัน ที่บ้านเลยปลูกแอปเปิ้ลแบบต้นเดียวมี ๕ พันธุ์ เพราะพื้นที่น้อยจะปลูกหลายต้นให้มันผสมพันธุ์กัน ก็ไม่ไหว

http://extension.missouri.edu/p/G6001

http://www.cherries.org.au/assets/128/files/cherry%20poll%20guide.pdf

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะอ่านเื่รื่อยๆ อิอิ^^  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo

janpoo
*

« ตอบ #194 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:02:57 PM »

ด้วยความเคารพ
ข้อมูล เชอรี่ผสมข้ามต้น เข้าใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพันธนะครับ ที่เกิดมี่เชอรีสีเหลืองขึ้นมาคงด้วยเหตนี้แหละ

ปลูกด้วยกิ่ง ร่วม ๗ - ๘ ปี เพิ่งมีลูกปีนี้เอง เป็นพันธุ์หวาน bing กับ rainier ปลูกเชอรี่ต้องดูด้วยว่าแต่ละพันธุ์ผสมกันเองได้หรือว่าต้องผสมข้ามพันธุ์ และต้องมีเวลา chill

ด้วยความเคารพ
ข้อมูล เชอรี่ผสมข้ามต้น เข้าใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพันธนะครับ ที่เกิดมี่เชอรีสีเหลืองขึ้นมาคงด้วยเหตนี้แหละ ฮะ

ขอโทษด้วยหากทำให้คนอ่านเข้าใจความหมายผิด

ความหมายของเราคือ ถ้าเป็น sour cherry ส่วนมากจะ self-fruitful คือ ผสมกันเองในสายพันธุ์เดียวกันก็มีลูก แต่เชอรี่หวาน (sweet cherry) ส่วนใหญ่ (แต่ไม่ทั้งหมด) จะเป็นประเภท cross-pollinated ซึ่งจะแบ่งเป็นกลุ่มย่อยอีก สามสี่ประเภท ยกตัวอย่างประเภทหนึ่งก็แล้วกัน เช่น

ต้องผสมข้ามสายพันธุ์จึงจะมีลูก ผสมในสายพันธุ์เดียวกันไม่ได้ [/b] ซึ่งกลุ่มนี้ได้แก่ Bing, Lambert and Napoleon เช่น
Bing กัน Bing หรือ Bing กับ Lamber มันจะไม่มีลูก

แต่ถ้ามันผสมกับสายอื่นเช่น Angela, Black Tartarian, Republican, Sam, Van หรือ Stella จะมีลูก เช่น
Bing กับ Black Tartarina หรือ จะข้ามไปผสมกับกลุ่ม sour cherry ก็จะมีลูกได้

อย่าง Rainier เป็นเชอรี่ที่เป็นลูกผสมระหว่าง Bing กับ Van ลูกผสมเลยออกสีเหลืองๆแบบนี้ พันธุ์ Rainier ก็ต้องผสมพันธุ์กับ
Bing, Van, Lapins, Black Tartarian and Lambert จึงจะมีลูก

นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งเท่านั้น ยังมีอีกมากมาย แต่สรุปว่า เลือกปลูกแบบ self-fruitful น่าจะง่ายดี

ขอบคุณ  prettymom51 มากๆที่เพิ่มเติมข้อมูล ความหวังจะได้กินเชอรีบ้านเราก็เพิ่มมากขึ้นด้วย

Liked By: Mahajoan
galdior
*

« ตอบ #195 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:33:03 PM »

อาจจะมีข่าวดีเพิมเติม ตอนนีถึงฤดูเชอรี่อีกแล้ว จะเริ่มเพาะแจกฮะ สนใจติดต่อมาเนิ่นๆนะฮะ ยิ้ม ยิ้ม

รอรับน้องเชอรี่มาเลี้ยงที่เชียงใหม่ด้วยคนค่ะ

Liked By: Mahajoan, janpoo
farmer by finger
*

« ตอบ #196 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:08:17 PM »

คุณ prettymom ศึกษาละเอียดมาก
ขอบคุณครับ นี่ถ้าไม่ได้รู้ตรงนี้ ไปปล้ำกันอีกอานเลย เผลอๆตัดทิ้งซะอีก

Liked By: Mahajoan, janpoo
janpoo
*

« ตอบ #197 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:03:16 AM »

อาจจะมีข่าวดีเพิมเติม ตอนนีถึงฤดูเชอรี่อีกแล้ว จะเริ่มเพาะแจกฮะ สนใจติดต่อมาเนิ่นๆนะฮะ ยิ้ม ยิ้ม

รอรับน้องเชอรี่มาเลี้ยงที่เชียงใหม่ด้วยคนค่ะ

บันทึกใว้ในรายการจองแล้ว ฮะ ขอบคุณที่สนใจ

Liked By: Mahajoan, galdior
frutadefarm
*

Just plant in good faith and wait and see.

« ตอบ #198 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:38:56 PM »

สนใจต้นเชอรีเหมือนกันค่ะ อยู่เชียงใหม่ ขอจองด้วยคนนะคะ ยิ้ม

janpoo
*

« ตอบ #199 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:54:25 PM »

คุณ yoyogung
รับทราบและบันทึกรายชื่อไว้แล้ว ฮะ มีข่าวดีเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบทันที
janpoo
*

« ตอบ #200 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:19:19 PM »

คุณ  galdior

เมล็ดที่ยังไม่ปลูกให้แช่ตู้เย็นช่องธรรมดาไว้ก่อน..พอจะปลูก เอาออกมากระเทาะเมล็ด.

1 กระเทาะเปล์อกแข็ง

2 แช่น้ำผลมแอลกอฮอล อ่อนๆ ประมาณ 5เปอเซ็นต์.

3 นำออกผึ่งพอแห้ง พยายามแกะเอาผิวสีน้ำตาลออกให้หมดกระทั่งมองเห็นติ่งรากห่อกระดาษชำระเปียก ๆ ใส่ไว้ในตู้เย็น
        ก็ยัง รักษาสภาพไว้อย่างนั้นตลอดไป

4 ใช้ภาชนะแก้ว หรือ พลาสติก ที่ทนความร้อนได้  (แต่อย่าเอาฝาไปนึ่งมันจะเปลียนร่างใช้กอฮอลเช็ดตอนจะปิด)

5 พับทิชู่ที่ใช้เช็ดหน้านะ รองไว้ที่ก้นภาชนะ สักสอง สามทบ

หยอดนำสะอาดลงไปพอท่่วม (น้ำประปามีคลอรีน ทำให้เชอรี่กลายเป็นแหม่มไป)

6 ปิดฝาภาชนะแล้วนำไปนึ่งไอน้า ให้น้ำเดือดสัก10นาที

ออกมาแล้วรินน้ำส่วนเกินออกจนกระทั่งหยุดหยด(ต้องให้เย็นก่อนหนา...)

7 ใส่เม็ดลงวางให้ห่างๆกันนิดหน่อย   ปิดฝา เก็บในที่ร่มเย็น โปร่ง ๆ  เอาตะกร้าครอบไว้ ระวังนก หนู

8 ตานี้ รอ รอ รอ  อย่างเดียว แอบดูได้ ทุกว้น

9  พอออกรากแล้วก็เอาไปลงวัสดุปลูกที่สะอาดมาก ๆ รดน้ำไม่ต้องเยอะ
janpoo
*

« ตอบ #201 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 03:00:59 PM »

คุณ toong huachang
ส่งการบ้าน เขอรี่นอก สีเหลือง

เริ่มลงมือเพาะ 7-08-12 15 เม็ด เสียไป 3 ที่เหลือดูดี อาทิตย์หน้า อาจได้ย้ายลงกระถาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 03:13:49 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #202 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:21:33 PM »

มารายงานผลครับ อ.ปู่
 ร้องไห้  ของผมตายเรียบ ไม่มีเหลือมีผู้ต้องสงสัยเป็น กระรอก กับหนู เผลอแป๊บเดียวคุ้ยและถอนต้นของผมเล่น
ท้อจริงๆเลยครับ ผมว่าจะเลิกแล้ว งบก็ไม่มี เดชะบุญผมยังมีกับเค้ามั่ง เมื่อวานฟ้าประทานเชอรี่มาให้ผมกลองหนึ่ง มี 49 เมล็ดแน๊ะ ยิงฟันยิ้ม
ผมจะลองนับหนึ่งใหม่อีกที น่ะครับ ได้ความยังไงจะมารายงานให้ทราบครับผม  ยิ้ม

prettymom51
*

« ตอบ #203 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:46:02 PM »

เห็นความตั้งใจของอ.ปู่ ในการปลูกเชอรี่นอกแล้ว อยากเอากิ่งพันธุ์ไปฝาก แต่ทำไม่ได้เพราะกิ่งมันสูงเกินสองเมตร ยัดใส่กระเป๋าเดินทางไม่ได้ เลยได้แต่ส่งกำลังใจให้ปลูกสำเร็จจนมีดอกผล

Liked By: Mahajoan, janpoo, saratull
janpoo
*

« ตอบ #204 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:56:21 AM »

มารายงานผลครับ อ.ปู่
 ร้องไห้  ของผมตายเรียบ ไม่มีเหลือมีผู้ต้องสงสัยเป็น กระรอก กับหนู เผลอแป๊บเดียวคุ้ยและถอนต้นของผมเล่น
ท้อจริงๆเลยครับ ผมว่าจะเลิกแล้ว งบก็ไม่มี เดชะบุญผมยังมีกับเค้ามั่ง เมื่อวานฟ้าประทานเชอรี่มาให้ผมกลองหนึ่ง มี 49 เมล็ดแน๊ะ ยิงฟันยิ้ม
ผมจะลองนับหนึ่งใหม่อีกที น่ะครับ ได้ความยังไงจะมารายงานให้ทราบครับผม  ยิ้ม

อย่าทัอ คุณโจนทุกครั้งที่มีปัญหา เราก็เรียนรู้เพิ่มเติมทุกครั้ง สำคัญพยายามอย่าให้พลาดซ้ำนะครับ
janpoo
*

« ตอบ #205 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:01:02 PM »

เห็นความตั้งใจของอ.ปู่ ในการปลูกเชอรี่นอกแล้ว อยากเอากิ่งพันธุ์ไปฝาก แต่ทำไม่ได้เพราะกิ่งมันสูงเกินสองเมตร ยัดใส่กระเป๋าเดินทางไม่ได้ เลยได้แต่ส่งกำลังใจให้ปลูกสำเร็จจนมีดอกผล
ขอบคุณความตั้งใจ และกำลังใจ เรื่องกิ่งพันธ์อนาคตคงต้องรบกวนนะฮะ

Liked By: Mahajoan
ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #206 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:34:44 PM »

มาขอจองเชอร์รี่ด้วยครับ  เคยเพาะงอก 2-3 ต้นแต่ก็ไม่รอดครับ
ตอนนี้มีแบล็คเบอร์รี่ และบลูเบอร์รี่แล้วครับ   ได้มาเป็นกิ่งแบบมีรากแล้ว
เรดราสเบอร์รี่ที่เพาะไว้ราวๆ 3 เดือนเพิ่งเริ่มงอกครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: janpoo, Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 09:36:30 PM โดย ydde » บันทึกการเข้า

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
janpoo
*

« ตอบ #207 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:57:46 PM »

มาขอจองเชอร์รี่ด้วยครับ  เคยเพาะงอก 2-3 ต้นแต่ก็ไม่รอดครับ
ตอนนี้มีแบล็คเบอร์รี่ และบลูเบอร์รี่แล้วครับ   ได้มาเป็นกิ่งแบบมีรากแล้ว
เรดราสเบอร์รี่ที่เพาะไว้ราวๆ 3 เดือนเพิ่งเริ่มงอกครับ  ยิ้มเท่ห์
ยินดีฮะ พร้อมเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบนะฮะ

Liked By: ydde
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์