หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 126179 ครั้ง)
janpoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:53:52 AM »

เอาวิธีการกระเทาะเมล็ดเชอรี่มาฝากครับ กระเทาะไ้ด้เมล็ดที่สมบรูณ์ ไม่มีแตกเสีย ยกเว้นเนื้อลีบครับ  ถ้าเจอเนื้อลีบแล้วผมจะทำยังไง ลองไปดูวีดีโอกันน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

<a href="http://www.facebook.com/v/449073685123530" target="_blank">http://www.facebook.com/v/449073685123530</a>

ว่างๆเดี๋ยวผมจะเอาตัวอย่างที่เพาะมาให้ดูกันน่ะครับ ตอนนี้เริ่มมีสีเขียวให้เห็นแล้ว ยังไงติดตามชมกันต่อไปน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

janpoo
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:19:06 PM »

เอาวิธีการกระเทาะเมล็ดเชอรี่มาฝากครับ กระเทาะไ้ด้เมล็ดที่สมบรูณ์ ไม่มีแตกเสีย ยกเว้นเนื้อลีบครับ  ถ้าเจอเนื้อลีบแล้วผมจะทำยังไง ลองไปดูวีดีโอกันน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

<a href="http://www.facebook.com/v/449073685123530" target="_blank">http://www.facebook.com/v/449073685123530</a>

ว่างๆเดี๋ยวผมจะเอาตัวอย่างที่เพาะมาให้ดูกันน่ะครับ ตอนนี้เริ่มมีสีเขียวให้เห็นแล้ว ยังไงติดตามชมกันต่อไปน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมมาก ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 12:22:19 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:21:28 PM »

เยี่ยมอยากดูตอนต่อไปจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 12:24:29 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:30:20 PM »

เยี่ยมเลยฮะ คุณToongHuaChang อีกไม่กี่วันก็จะได้สนุกอีกละ
จะตั้งตาคอยอย่างจดจ่อเลย ขอบคุณไว้ครั้งหนึ่งก่อนนะฮะ

คุณ janpoo ผมกำลังรวบรวมเมล็ดเชอรี่สีเหลืองพันธ์ Rainier จากอเมริกา  เพิ่งไปหิ้วมาจาก ฮ่องกง เพื่อลดต้นทุนหน่อย รวบรวมเสร็จแล้วจะส่งให้ไปเพาะ

เชอรี่รุ่นนี้มาแบบเสี่ยงชีวิตเลยเพราะเที่ยวกินขากลับคือคืนวันที่ไต้ฝุ่นเข้าฮ่องกง เที่ยวบินออกราว 4 ทุ่มกว่าหรือประมาณ 2 ชมก่อนที่ทางการเขาประกาศระวังความแรงสูงสุดของพายุ นั่นหมายถึงเครื่องบินสั่นเพราะโดนลมปะทะอย่างแรงกว่า 30 นาทีหลังจากวินาทีแรกที่เครื่องบินขึ้น  นึกว่าจะไม่รอดจริงๆ

ขอบคุณความพยายาม และดีใจที่ผ่าพ้นปํญหามาอย่างปลอดภัย ดีใจที่ได้ข่าว กระทู้นี้จะได้กลับมามีฃีวิตชีวาอีกครั้ง
janpoo
*

« ตอบ #180 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:11:10 PM »

มาให้กำลังใจ เมื่อไหร่จะได้กินเนี่ย รอกินอยู่ อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณ กำลังใจฮะ คงต้องรอนานละครับ ตอนนี้ต้นอายุยังไม่ได้1ปีเลย
อยากซื้อลูกสดๆมาให้ก็เกรงใจจัง อิอิ

Liked By: Mahajoan
janpoo
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:38:21 PM »

เขอรี ต้นแรก(101) ในบัจุบัน อายุ 9 เดือน

ขณะนี้อยู่ในความดูแลของท่านผู้นี้
 คุณ แจ๊ค สำลีรัตน์
ร้านครูณรงค์พันธ์ไม้ ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง พระประแดง

Liked By: Mahajoan, mamamam
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 02:14:58 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #182 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:53:06 PM »

อีกต้นหนึ่ง หมายเลข 205 ยังไม่ตาย แต่ไม่โต

ปัจจุบันอยู่ในการดูแลของ
 ผ.อ. ร.ร.สำราญวิทยา พระประแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 02:09:18 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
max2009
*

« ตอบ #183 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:39:08 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: janpoo
janpoo
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:35:30 PM »

อาจจะมีข่าวดีเพิมเติม ตอนนีถึงฤดูเชอรี่อีกแล้ว จะเริ่มเพาะแจกฮะ สนใจติดต่อมาเนิ่นๆนะฮะ ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: Mahajoan, galdior
ideaproject
*

« ตอบ #185 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 12:44:53 PM »

เราอยู่ซิดนีย์ค่ะ ตอนนี้หน้าเชอรี่แล้ว
กินเชอรี่ทุกวัน ปกติกินอย่างเดียวไม่รู้จักพันธุ์ไหนดีไหนดัง
ฝันอยากมีสวนเชอรี่อยู่ที่เมืองไทยบ้าง แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย ลองเสริชจากกูเกิลเจอกระทู้นี้เลยเข้ามาอ่าน

ถ้าไม่รังเกียจยินดีเก็บเมล็ดพันธุ์กลับไปให้ค่ะ  กำลังจะกลับไปเที่ยวไทยเดือนกันยานี้
เพราะกินประจำอยู่แล้ว ระบุสายพันธุ์มาจะพยายามหาค่ะ แต่ขอความรู้เรื่องสายพันธุ์ที่นิยมปลูก และขึ้นชื่อ
กับลักษณะภูมิประเทศหรือจังหวัดที่สามารถเพาะปลูกได้ เพื่อเป็นความรู้กลับไปทำเผื่อได้กลับไทยถาวรค่ะ ^^
janpoo
*

« ตอบ #186 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:39:18 AM »

เราอยู่ซิดนีย์ค่ะ ตอนนี้หน้าเชอรี่แล้ว
กินเชอรี่ทุกวัน ปกติกินอย่างเดียวไม่รู้จักพันธุ์ไหนดีไหนดัง
ฝันอยากมีสวนเชอรี่อยู่ที่เมืองไทยบ้าง แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย ลองเสริชจากกูเกิลเจอกระทู้นี้เลยเข้ามาอ่าน

ถ้าไม่รังเกียจยินดีเก็บเมล็ดพันธุ์กลับไปให้ค่ะ  กำลังจะกลับไปเที่ยวไทยเดือนกันยานี้
เพราะกินประจำอยู่แล้ว ระบุสายพันธุ์มาจะพยายามหาค่ะ แต่ขอความรู้เรื่องสายพันธุ์ที่นิยมปลูก และขึ้นชื่อ
กับลักษณะภูมิประเทศหรือจังหวัดที่สามารถเพาะปลูกได้ เพื่อเป็นความรู้กลับไปทำเผื่อได้กลับไทยถาวรค่ะ ^^

ไม่รังเกียจครับ ยินดีรับทุกเม็ดล่ะฮะ ขอบคุณล่วงหน้า มาเมืองไทยเมื่อไรส่งข่าวนะฮะ หรือถ้าไม่รังเกียจ ส่งมาล่วงหน้าทาง mail ก็ยินดีฮะ ช่วงนี้กำลังเริ่มกระบวนการเพาะเม็ด เข้าใจว่าเป็นช่วงที่เหมาะสม
  ทุกอย่างตอนนี้อยู่ในขั้นศึกษา จากต้นที่รอดมาก็กำลังหาวิธีทำให้คุ้นบรรยากาศบ้านเรา ส่วนเรื่องจะมีดอกมีผล ก็เป็นความหวัง กว่าจะทราบคงต้องใช้เวลา  mail address  ดูใน PM ฮะ ขอบคุณ

prettymom51
*

« ตอบ #187 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 12:33:43 PM »

ที่บ้านปลูกด้วยกิ่ง ร่วม ๗ - ๘ ปี เพิ่งมีลูกปีนี้เอง เป็นพันธุ์หวาน bing กับ rainier ปลูกเชอรี่ต้องดูด้วยว่าแต่ละพันธุ์ผสมกันเองได้หรือว่าต้องผสมข้ามพันธุ์ และต้องมีเวลา chill กี่ชั่วโมง

ปีนี้เชอรี่ราคาถูกมา ปอนด์ละสองเหรียญ แต่ rainier สามเหรียญกว่า
janpoo
*

« ตอบ #188 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:01:05 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 01:07:57 PM โดย janpoo » บันทึกการเข้า
janpoo
*

« ตอบ #189 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:05:30 PM »

ที่บ้านปลูกด้ด้วยความเคารพ
ข้อมูล เชอรี่ผสมข้ามต้น เข้าใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพันธนะครับ ที่เกิดมี่เชอรีสีเหลืองขึ้นมาคงด้วยเหตนี้แหละ ฮะวยกิ่ง ร่วม ๗ - ๘ ปี เพิ่งมีลูกปีนี้เอง เป็นพันธุ์หวาน bing กับ rainier ปลูกเชอรี่ต้องดูด้วยว่าแต่ละพันธุ์ผสมกันเองได้หรือว่าต้องผสมข้ามพันธุ์ และต้องมีเวลา chill กี่ชั่วโมง

ปีนี้เชอรี่ราคาถูกมา ปอนด์ละสองเหรียญ แต่ rainier สามเหรียญกว่า

ด้วยความเคารพ
ข้อมูล เชอรี่ผสมข้ามต้น เข้าใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพันธนะครับ ที่เกิดมี่เชอรีสีเหลืองขึ้นมาคงด้วยเหตนี้แหละ ฮะ

prettymom51
*

« ตอบ #190 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 06:16:28 AM »

ที่บ้านปลูกด้ด้วยความเคารพ
ข้อมูล เชอรี่ผสมข้ามต้น เข้าใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพันธนะครับ ที่เกิดมี่เชอรีสีเหลืองขึ้นมาคงด้วยเหตนี้แหละ ฮะวยกิ่ง ร่วม ๗ - ๘ ปี เพิ่งมีลูกปีนี้เอง เป็นพันธุ์หวาน bing กับ rainier ปลูกเชอรี่ต้องดูด้วยว่าแต่ละพันธุ์ผสมกันเองได้หรือว่าต้องผสมข้ามพันธุ์ และต้องมีเวลา chill กี่ชั่วโมง

ด้วยความเคารพ
ข้อมูล เชอรี่ผสมข้ามต้น เข้าใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพันธนะครับ ที่เกิดมี่เชอรีสีเหลืองขึ้นมาคงด้วยเหตนี้แหละ ฮะ

ขอโทษด้วยหากทำให้คนอ่านเข้าใจความหมายผิด

ความหมายของเราคือ ถ้าเป็น sour cherry ส่วนมากจะ self-fruitful คือ ผสมกันเองในสายพันธุ์เดียวกันก็มีลูก แต่เชอรี่หวาน (sweet cherry) ส่วนใหญ่ (แต่ไม่ทั้งหมด) จะเป็นประเภท cross-pollinated ซึ่งจะแบ่งเป็นกลุ่มย่อยอีก สามสี่ประเภท ยกตัวอย่างประเภทหนึ่งก็แล้วกัน เช่น

ต้องผสมข้ามสายพันธุ์จึงจะมีลูก ผสมในสายพันธุ์เดียวกันไม่ได้ [/b] ซึ่งกลุ่มนี้ได้แก่ Bing, Lambert and Napoleon เช่น
Bing กัน Bing หรือ Bing กับ Lamber มันจะไม่มีลูก

แต่ถ้ามันผสมกับสายอื่นเช่น Angela, Black Tartarian, Republican, Sam, Van หรือ Stella จะมีลูก เช่น
Bing กับ Black Tartarina หรือ จะข้ามไปผสมกับกลุ่ม sour cherry ก็จะมีลูกได้

อย่าง Rainier เป็นเชอรี่ที่เป็นลูกผสมระหว่าง Bing กับ Van ลูกผสมเลยออกสีเหลืองๆแบบนี้ พันธุ์ Rainier ก็ต้องผสมพันธุ์กับ
Bing, Van, Lapins, Black Tartarian and Lambert จึงจะมีลูก

นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งเท่านั้น ยังมีอีกมากมาย แต่สรุปว่า เลือกปลูกแบบ self-fruitful น่าจะง่ายดี
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #191 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:02:37 AM »

ตกใจ โห....คุณ prettymom51 ครับ ผมไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยครับ บอกตรงๆว่า งงกับเจ้าเชอรี่ในด้านวิชาการมากๆ ยังไงแนะนำผมหน่อยน่ะครับ เห็นคุณเล่ามาผมมึนไปหลายตลบเลย ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดี  ลังเล
 หากไปเจอบทความที่ไหน รบกวนฝากลิงค์มาให้อ่าน จักขอบพระคุณอย่างยิ่ง ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ   ยิ้ม

Liked By: janpoo

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์