หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชอรี่นอก ปลูกบ้านเราจะได้กินไม๊  (อ่าน 123525 ครั้ง)
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
เกษตรกรมือใหม่
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:16:00 AM »

ในที่สุดโชคก็ไม่เข้าข้าง อากาศร้อนกวาดเรียบ โกรธ โกรธ โกรธ
  แลบลิ้น ของผมก็ไม่โตเลยครับ แถมใบหงิกงอ สงสัยไม่ถูกที่ถูกทางกระมังครับ อาจาร์ยปู่  ลังเล

Liked By: janpoo

janpoo
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:33:07 PM »

ไหนหงิกยังไงขอแลถี ขยิบตา

Liked By: Mahajoan
ToongHuaChang
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:51:12 AM »

ในที่สุดโชคก็ไม่เข้าข้าง อากาศร้อนกวาดเรียบ โกรธ โกรธ โกรธ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แล้วคราวหน้าจะอาพันธ์ Rainier เชอรี่เหลืองมาให้ลองใหม่ สักเดือน 7
[/quote]

ขอบคุณไว้ก่อนล่วงหน้าฮะ จะฮึดสู้ใหม่ แต่เอเดือน7จะมีเชอรี่เข้ามาเหรอ ถ้ามีมาก็เยี่ยมเลย
[/quote]

เดือน 7 เป็นเชอรี่ของทางอเมริกาครับ  เดือน 6 ก็เริ่มออกแล้ว

janpoo
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 05:03:31 PM »

เยี่ยมเลยฮะ คุณToongHuaChang อีกไม่กี่วันก็จะได้สนุกอีกละ
จะตั้งตาคอยอย่างจดจ่อเลย ขอบคุณไว้ครั้งหนึ่งก่อนนะฮะ
Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 08:09:23 PM »

หูย...นึกว่าหายไปไหนตั้งนาน ที่แท้จารย์ปู่หนีมาปั่นกระทู้ตรงนี้เอง เพาะเชอรี่สำเร็จแล้ว 1 ต้น...Yes (หลังจากแอบหลบไปฝึกวิชามา 3 เดือน ยิ้มกว้างๆ) ...เอาออกจากห้องไอซียูได้เกือบสองอาทิตย์ ถึงเมื่อวานมีใบจริง 4 ใบและตั้งยอดขึ้นมาแล้วด้วย และแล้วเมื่อวานนี้ก็กรอบคาถ้วยไปแหล่ว สงสัยเค้าจะโดนแดดมากไป  ร้องไห้

จารย์ค๊าบ...ตกลงเค้าชอบแบบไหนดี ขาว สวย หมวย เอ๊ย..ไม่ใช่ค๊าบ ดินโปร่งแบบเศษอิฐดีมั๊ย แล้งนิด ๆ (แบบไม่ชอบแฉะ) อากาศประมาณไหน เอาแดดมั๊ย โอ๊ย...เครียดกว่าท่องหนังสือสอบอีกอ่ะ แบบว่ากำลังจะเอาออกจากไอซียูอีก 2 ต้น กลัวเค้าตายจังเลย  เศร้า

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:13:06 PM »

ลืมไปค่ะ...ปลูกเมืองไทยได้ทานชัวร์ ๆ แต่ต้องปลูกที่อากาศเย็นจริง ๆ นะคะ เพราะตอนนี้ใน กทม. มีเชอรี่จากแถว ๆ ดอยคำส่งลงมาขายแล้วล่ะค่ะ แต่ยังไม่เคยซื้อชิมว่ารสชาติเป็นยังไง ถ้าเห็นราคาไม่ผิดน่าจะสบายกระเป๋ากว่าของนอกแยะเลย  ยิงฟันยิ้ม

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
janpoo
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:35:15 PM »

หูย...นึกว่าหายไปไหนตั้งนาน ที่แท้จารย์ปู่หนีมาปั่นกระทู้ตรงนี้เอง เพาะเชอรี่สำเร็จแล้ว 1 ต้น...Yes (หลังจากแอบหลบไปฝึกวิชามา 3 เดือน ยิ้มกว้างๆ) ...เอาออกจากห้องไอซียูได้เกือบสองอาทิตย์ ถึงเมื่อวานมีใบจริง 4 ใบและตั้งยอดขึ้นมาแล้วด้วย และแล้วเมื่อวานนี้ก็กรอบคาถ้วยไปแหล่ว สงสัยเค้าจะโดนแดดมากไป  ร้องไห้

จารย์ค๊าบ...ตกลงเค้าชอบแบบไหนดี ขาว สวย หมวย เอ๊ย..ไม่ใช่ค๊าบ ดินโปร่งแบบเศษอิฐดีมั๊ย แล้งนิด ๆ (แบบไม่ชอบแฉะ) อากาศประมาณไหน เอาแดดมั๊ย โอ๊ย...เครียดกว่าท่องหนังสือสอบอีกอ่ะ แบบว่ากำลังจะเอาออกจากไอซียูอีก 2 ต้น กลัวเค้าตายจังเลย  เศร้า
ไม่ต้องสงสัยเรื่องแดดเลย แดดบ้านเราตอนนี้โดนไม่ได้เลยละ ไม่เอาเศษอิฐจ้า ดินร่วนๆปนขุยมะพร้าว แล้งนิด ๆ  ใส่ถุงพลาสติกทั้งกระถาง มัดปากถุง(บิด บิดปากถุงแล้วเอาไม้หนีบผ้าหนีบไว้ก็ดีเวลาเปิดถุงจะง่าย) แอบไว้อย่าให้ถูกแดด แช่กระถางทั้งถุงในถังน้ำ สักสองวัน ถ้ากลับสดชื่นก็รอด ตอนนี้อย่ารดน้ำห้ามโดนแดดเด็ดขาดจ้า
..... ไม่เคยหายไปไหนหรอกเฝ้ากระทู้อยู่ทุกวัน คุณ noo^o^แหละ....หายไปหนายมา
janpoo
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:47:46 PM »

ลืมไปค่ะ...ปลูกเมืองไทยได้ทานชัวร์ ๆ แต่ต้องปลูกที่อากาศเย็นจริง ๆ นะคะ เพราะตอนนี้ใน กทม. มีเชอรี่จากแถว ๆ ดอยคำส่งลงมาขายแล้วล่ะค่ะ แต่ยังไม่เคยซื้อชิมว่ารสชาติเป็นยังไง ถ้าเห็นราคาไม่ผิดน่าจะสบายกระเป๋ากว่าของนอกแยะเลย  ยิงฟันยิ้ม
  ดีใจโลด ที่ได้ทราบข่าวนี้ ที่สุดฟามฝันก็เป็นจริง แต่ก็ยังดื้อจาเปลี่นนิสัยให้น้องเชอรี่อยู่แถวๆบ้านเราฮิ(ฝานปายป่ะ)
....เอาเห็นมีขายที่ไหนฮะ จะรีบแล่นไปซือมาชิม 5555
Noo ^o^
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:44:20 PM »

ดีใจโลด ที่ได้ทราบข่าวนี้ ที่สุดฟามฝันก็เป็นจริง แต่ก็ยังดื้อจาเปลี่นนิสัยให้น้องเชอรี่อยู่แถวๆบ้านเราฮิ(ฝานปายป่ะ)
....เอาเห็นมีขายที่ไหนฮะ จะรีบแล่นไปซือมาชิม 5555

จำไม่ได้จริง ๆ  โกรธ แบบว่าเห็นผ่านตาแว๊บ ๆ เหมือนขายบนรถเข็นผลไม้แบบที่เค้าขายพวกองุ่น แอปเปิ้ลกันค่ะ

janpoo
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:19:16 AM »

น่าเสียดาย เลยอดชิมเลย
ไว้วันหน้าเห็นที่ใหน ได้โปรดนะฮะ ฮ นะฮะ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:12:31 AM »

อ.ปู่ เชอรี่มาแล้วน่ะฮ่ะ ผมเพาะไปสองชุดแล้วครับ ช่วงนี้ผมกำลังรอข่าวว่ามีเชอรี่ขาวมาหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

Mahajoan
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:20:06 PM »

เอาวิธีการกระเทาะเมล็ดเชอรี่มาฝากครับ กระเทาะไ้ด้เมล็ดที่สมบรูณ์ ไม่มีแตกเสีย ยกเว้นเนื้อลีบครับ  ถ้าเจอเนื้อลีบแล้วผมจะทำยังไง ลองไปดูวีดีโอกันน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

<a href="http://www.facebook.com/v/449073685123530" target="_blank">http://www.facebook.com/v/449073685123530</a>

ว่างๆเดี๋ยวผมจะเอาตัวอย่างที่เพาะมาให้ดูกันน่ะครับ ตอนนี้เริ่มมีสีเขียวให้เห็นแล้ว ยังไงติดตามชมกันต่อไปน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Mr.Suthee
*

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:37:10 PM »

มันจะเกี่ยวกับการฉายรังสีแกมม่ามั๊ย?

Liked By: Mahajoan, janpoo
manoon94
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:50:14 PM »

มาให้กำลังใจ เมื่อไหร่จะได้กินเนี่ย รอกินอยู่ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Mahajoan, Mr.Suthee, janpoo
Mahajoan
*

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:10:16 PM »

มันจะเกี่ยวกับการฉายรังสีแกมม่ามั๊ย?

ไม่แน่ใจครับ อาจจะมีส่วน แต่ตอนนี้ผมประสบปัญหา เชื้อราทำให้เน่ามากกว่าครับ   ยังไงขอแนะนำเวลาเพาะเมล็ดให้เพาะลง ทิชชู่แทนน่ะครับ หากเอาลงวัสดุอย่างดินหรือ ขุยมะพร้าวอาจจะเน่าได้ครับ  ลังเล

มาให้กำลังใจ เมื่อไหร่จะได้กินเนี่ย รอกินอยู่ อายจัง อายจัง อายจัง
  ยิ้มกว้างๆ ไม่รู้เหมือนกันน่ะครับอาจจะได้พันธุ์ใหม่ก็ได้ครับ(ดูใบใร้เมล็ด)
  ตอนนี้มีหลายท่านแอบซุ่มเพาะกันอยู่ ต้องถาม อ.ปู่ เจ้าของกระทู้แล้วแหละครับว่า สามารถเอาภาพที่มีลิขสิทธิ์ มาลงได้หรือไม่ เพราะนายแบบที่จ้างมาถ่ายภาพกับเจ้าต้นเชอรี่นั้น แต่งตัวครึ่งท่อนซะเร้าใจเหลือเกิน อิอิ ยิ้มกว้างๆ

ToongHuaChang
*

« ตอบ #175 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:59:21 AM »

เยี่ยมเลยฮะ คุณToongHuaChang อีกไม่กี่วันก็จะได้สนุกอีกละ
จะตั้งตาคอยอย่างจดจ่อเลย ขอบคุณไว้ครั้งหนึ่งก่อนนะฮะ

คุณ janpoo ผมกำลังรวบรวมเมล็ดเชอรี่สีเหลืองพันธ์ Rainier จากอเมริกา  เพิ่งไปหิ้วมาจาก ฮ่องกง เพื่อลดต้นทุนหน่อย รวบรวมเสร็จแล้วจะส่งให้ไปเพาะ

เชอรี่รุ่นนี้มาแบบเสี่ยงชีวิตเลยเพราะเที่ยวกินขากลับคือคืนวันที่ไต้ฝุ่นเข้าฮ่องกง เที่ยวบินออกราว 4 ทุ่มกว่าหรือประมาณ 2 ชมก่อนที่ทางการเขาประกาศระวังความแรงสูงสุดของพายุ นั่นหมายถึงเครื่องบินสั่นเพราะโดนลมปะทะอย่างแรงกว่า 30 นาทีหลังจากวินาทีแรกที่เครื่องบินขึ้น  นึกว่าจะไม่รอดจริงๆ

Liked By: Mahajoan, janpoo
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์