เห็ดโอ่งของข้าพเจ้า...มัน...เป็นอะไรไม่รู้ค่ะ.....ช่วยดูให้ทีนะคะ T^T~

<< < (7/8) > >>

แมวหัวเห็ด:
แวะมาทักทายค่ะ

ดีใจด้วยที่แก้ปัญหาเห็ดได้ เคยได้ยินแต่ชื่อ "เห็ดโอ่ง" แต่ยังไม่เคยเพาะเลยค่ะ
ที่บ้านแมวหัวเห็ดก็เพาะเห็ดเหมือนกัน มีฟาร์มเล็กๆ ตอนนี้มีเห็ดฮังการี เห็ดภูฐาน และเห็ดขอน
เน้นขายก้อนเชื้อ แต่ก็เปิดดอกเพื่อดูคุณภาพก้อนเชื้อด้วย
ว่างๆ ก็แวะไปดูรูปโพสต์ไว้ที่ www.oknation.net/blog/slona2u

ว่าแต่เห็ดโอ่งของคุณสโนววี่โสนว ที่เพาะอยู่เนี่ยเป็นเห็ดฟาง สายพันธุ์อะไรคะ?
หน้าตาคุ้นๆ คล้ายเห็ดฮังการีเลย  ;D

surachai:
อ้างจาก: แมวหัวเห็ด ที่ ตุลาคม 20, 2009, 04:25:33 PM

ดีใจด้วยที่แก้ปัญหาเห็ดได้ เคยได้ยินแต่ชื่อ "เห็ดโอ่ง" แต่ยังไม่เคยเพาะเลยค่ะ
ที่บ้านแมวหัวเห็ดก็เพาะเห็ดเหมือนกัน มีฟาร์มเล็กๆ ตอนนี้มีเห็ดฮังการี เห็ดภูฐาน และเห็ดขอน
เน้นขายก้อนเชื้อ แต่ก็เปิดดอกเพื่อดูคุณภาพก้อนเชื้อด้วย
ว่างๆ ก็แวะไปดูรูปโพสต์ไว้ที่ www.oknation.net/blog/slona2u

ว่าแต่เห็ดโอ่งของคุณสโนววี่โสนว ที่เพาะอยู่เนี่ยเป็นเห็ดฟาง สายพันธุ์อะไรคะ?
หน้าตาคุ้นๆ คล้ายเห็ดฮังการีเลย  ;D

...อุ๊บบบ !!!   :-X :-X :-X
   ขออนุญาตตอบแทนเจ้าของกระทู้ครับ  เห็ดที่เห็นไม่ใช่เห็ดฟาง?
   และก็ไม่ใช่เห็ดฮังการีอย่างที่เดา
    ...เห็ดนางฟ้าภูฐาน (No. 3 ภูฐานดำก้านยาว) ครับ   :-*

บ้านเพาะรัก:
...อุ๊บบบ !!!     
   ขออนุญาตตอบแทนเจ้าของกระทู้ครับ  เห็ดที่เห็นไม่ใช่เห็ดฟาง?
   และก็ไม่ใช่เห็ดฮังการีอย่างที่เดา
    ...เห็ดนางฟ้าภูฐาน (No. 3 ภูฐานดำก้านยาว) ครับ   

ผ่านมาตามลม เลยแวะทักทาย ซักหน่อยตามประสาคูรกับศิษย์  เก่งจริง ๆ นะคะ ขนาดหลับตาข้างเดียว ดูรูป ยังรูเลยว่า ภูฐานดำก้านยาว  ถ้าดูด้วยตา 2 ข้างแบบตัวเป็น ๆ จะเจ๋งขนาดไหน 555  ;D ไปดีกว่าคะ เดี๋ยวเก็บดอกเห็ดไม่ทัน เอาไว้เย็น ๆ เจอกันที่สวนไผ่ของครู :-*
 :-X สมาชิกบ้านเพาะรัก :-X

แมวหัวเห็ด:
อ้างจาก: surachai ที่ ตุลาคม 20, 2009, 05:38:47 PM

อ้างจาก: แมวหัวเห็ด ที่ ตุลาคม 20, 2009, 04:25:33 PM

...อุ๊บบบ !!!   :-X :-X :-X
    ...เห็ดนางฟ้าภูฐาน (No. 3 ภูฐานดำก้านยาว) ครับ   :-*

ขอบคุณผู้รู้ในความกระจ่างครั้งนี้มากมาย
ว่าแต่เห็ด ภูฐาน กับ เห็ดฮังการี มันต่างกันตรงไหนคะ จะสังเกตได้จากตรงไหน

snowysnow:
เน็ตล่มไปหลายวันเลยไม่ได้เข้ามาดูเลยค่ะ แหะๆ
ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาคุยกันและผู้รู้ทุกท่านที่ได้เข้ามาให้ความรู้นะคะ
เพราะเราก็ไม่ค่อยจะมีความรู้ซักเท่าไหร่เลยค่ะ :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว