หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็ดโอ่งของข้าพเจ้า...มัน...เป็นอะไรไม่รู้ค่ะ.....ช่วยดูให้ทีนะคะ T^T~  (อ่าน 8810 ครั้ง)
snowysnow
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:08:03 AM »

เกษตรกรมือใหม่ ลองหัดเพาะเห็ดในโอ่งบ้างค่ะ
เลยไปซื้อถุงเชื้อเห็ดนางฟ้ามายัดโอ่ง
หลังจากยัดโอ่งได้ประมาณ 1 สัปดาห์ มันก็ออกมาหน้าตาแบบนี้...น่ากลัวชะมัดเลย ลังเล
เหมือนมีเห็ดงอกออกมาจากเห็ดอีกทีนึงเลยง่ะ
เค้าทำอะไรผิดไป ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ร้องไห้
ขอบคุณมากๆค่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2009, 11:04:35 AM โดย snowysnow » บันทึกการเข้า

snowysnow
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:10:08 AM »

ซูมดูใกล้ๆ ทำไมกลายเป็นแบบนี้ไปได้
มันจะกินได้รึเปล่าคะ

snowysnow
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:11:14 AM »

ดอกอื่นๆที่ออกมาก็เป็นเหมือนกันค่ะ

snowysnow
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:12:26 AM »

ออกมาก็เป็นเลย ร้องไห้

snowysnow
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:16:18 AM »

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ มือใหม่สุดๆค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เศร้า เศร้า

Rucha
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:44:48 AM »

จากประสบการลองผิดลองถูกในโอ่งมาแล้วเหมือนกันคะ
ดูแล้วอากาศในโอ่งคงร้อนเกินไปคะ
เห็ดเขาคงเกิดเชื้อรา
เห็ดนางฟ้าชอบเย็น ประมาณ 25 องศาคะ
ลองย้ายโอ่งหรือเอาผ้าชุปน้ำมาปกคลุมก้อนเห็ดดูนะคะ

(ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะอย่ายึดถือว่าถูกต้อง)

รอพี่จ่างมาคอมเม้นท์อีกทีนะคะ
snowysnow
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 11:02:02 AM »

จากประสบการลองผิดลองถูกในโอ่งมาแล้วเหมือนกันคะ
ดูแล้วอากาศในโอ่งคงร้อนเกินไปคะ
เห็ดเขาคงเกิดเชื้อรา
เห็ดนางฟ้าชอบเย็น ประมาณ 25 องศาคะ
ลองย้ายโอ่งหรือเอาผ้าชุปน้ำมาปกคลุมก้อนเห็ดดูนะคะ

(ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะอย่ายึดถือว่าถูกต้อง)

รอพี่จ่างมาคอมเม้นท์อีกทีนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
เดี๋ยวจะลองย้ายที่ดูค่ะ
ตอนนี้ตัวโอ่งอยู่ในที่ร่มแล้วก็รดน้ำเช้าเย็นด้วยค่ะ
เรารดน้ำโดยการฉีดน้ำฝอยๆเข้าไปในโอ่ง จะพยายามไม่ให้โดนดอกเห็ด
เสร็จแล้วก็ปิดฝากโอ่งด้วยผ้า แล้วฉีดน้ำนอกโอ่งกับผ้าที่คลมอยู่จนชุ่ม
ไม่รู้ว่ารดน้ำถูกวิธีหรือเปล่าคะ
รู้แต่ว่ารดน้ำไม่ให้โดนดอกเห็ด
(แอบมีน้ำนองนิดหน่อยในโอ่งด้วยค่ะ)

อันนี้หน้าตาโอ่งเห็ดของเราเองค่ะ

snowysnow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 09:10:09 PM »

ยังรอคำตอบอยู่นะคะ

เอ หรือว่าคำถามเรายากไป
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 09:53:02 PM »

อากาศไม่พอครับ  ใช้ผ้าที่ให้อากาศถ่ายเทได้สะดวกครับ  หรือวางโอ่งไว้ในห้องที่ให้ความชื้นและความเย็นดีแล้วไม่ต้องปิดผ้าสนิทนัก

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
snowysnow
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 07:07:26 PM »

อากาศไม่พอครับ  ใช้ผ้าที่ให้อากาศถ่ายเทได้สะดวกครับ  หรือวางโอ่งไว้ในห้องที่ให้ความชื้นและความเย็นดีแล้วไม่ต้องปิดผ้าสนิทนัก

ขอบคุณมากค่ะ วันนี้ทำการแก้ไขโดยการเจาะรูที่ผ้า (ไม่รู้จะworkรึเปล่า)
ขอให้เห็ดงอกออกมาคราวหน้า ประสบความสำเร็จด้วยเถิด
tuzzana
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 09:10:13 PM »

อากาศไม่ถ่ายเท แล้วก็จะชื้นมากเกินไปครับ ของผมก็เป็นเหมือนกัน จากช่วงแรก ๆ ที่ไม่เป็นเลย

แต่ตอนหลังเห็นเค้าบอกว่าต้องรดน้ำกันวันละสามหน  แต่ของท่านอื่นเค้าทำในโรงเรือนมันก็ไม่มิดชิด

แบบโอ่งน่ะครับ  ต้องลองสังเกตุดูด้วย  ตอนหลังผมเลยลดน้ำน้อยลง  ผ้าปากโอ่งก็ปิดมั่งไม่ปิดมั่ง

ในเวลากลางคืนน่ะครับ
surachai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:15:54 PM »

ณ สภาพแวดล้อมเดียวกัน
     ปิดทึบ ไร้การหมุนเวียนของอากาศ
     อาการก็เป็นเช่นนี้แล

ในธรรมชาติเราไม่เคยเห็นเห็ดเกิดในถ้ำฉันใด  ...ก็ฉันนั้น
    ย้ายที่ก้อนเห็ดหรือ เปิดผ้าคลุมนะครับ รับรองหายจากอาการก้านยาว หรือกรวย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
Luechar2009
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:34:14 PM »

ผมรอฟังคำตอบนะครับ จะได้เอาเป็ตัวอย่าง ที่บ้านมีโอ่งเยอะมาก
snowysnow
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:35:46 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะ
เราลองแก้ไขตามที่ได้รับcommentมาแล้ว
ได้ผลดีมากๆเลยค่ะ ชื่นใจๆ

snowysnow
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:38:11 PM »

สรุปวิธีแก้ไข
เราเจาะรูที่ผ้าจนพรุนตามรูป แล้วก็หันโอ่งออกไปทางหน้าบ้านเพื่อรับแสงค่ะ
เห็นผลภายในสองวันค่ะ
กินเจปีนี้ เรารอดแล้ว เย่ๆ ยิ้ม
surachai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 08:01:01 PM »

ดีใจด้วยนะคร๊าบบบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ดูจากภาพสุดท้ายบนจาน  อาการยังไม่หายดีนะครับ 
   ดอกเห็ดยังเป็นกรวย และใบเป็นหลอดเรียว 
        แสดงว่าอากาศยังถ่ายเทไม่พอครับ 
   อีกนิดนะครับ  ดอกเห็ดจะสวยสมบูรณ์สุดๆ   ยิ้ม

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์