หน้า: 1 ... 234 235 236 237 238 239 240 241 242 243 [244] 245 246 247 248 249 250 251 252 253 254   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟาร์มสุข @ มาเติมความสุข ที่ สวนเพชรบูรณ์ กันครับ  (อ่าน 1252860 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3888 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:17:20 PM »

ปีใหม่ที่ผ่านมาผมเพิ่งได้พันข์ข้าวก่ำจากนาของพี่ชายที่อำนาจฯครับแต่ไม่รู้ว่าเป็นพันธ์อะไร หลังจากเสาะหามาหลายปี
พันธ์ที่ปลูกเมื่อก่อน ถ้านึ่งหรือทำข้าวหลามต้องใส่ข้าวขาวลงไปด้วยสามส่วนถึงจะนุ่มเพราะตัวข้าวก่ำเองมันแข็งมาก

แต่พันธ์ที่ได้มาใหม่นึ่งเฉพาะข้าวก่ำเองได้นุ่มเท่ากับข้าวเหนียวปกติเลย ปีหน้าว่าจะลองขยายพันธ์ดู
ปีนี้เจ็บหนักกับนาข้าวหอมมะลิมากผลตอบแทนต่อไร่หลังหักทุนไม่ถึงพันบาทเลยครับ ร้องไห้

พูดเรื่องข้าวแล้ว เรามีแต่เสียเปรียบโรงสี  ถ้าไม่คิดจะแปรรูปขายเองก็ยากที่จะหลุดพ้นวงจรนั้นได้  แต่เมื่อมีข้าวมากจริงๆ ก็ต้องขายออกไปตามโรงสีต่างๆ  พูดไปพูดมาวกวนเหมือนคนเมาดีๆ นี่เอง ... สรุปว่า ถ้าคิดจะปลูกข้าวก็ต้องปลูกข้าวที่คนเขาไม่ค่อยปลูก ข้าวคุณภาพดี  แล้วแปรรูปขายเองดีกว่า  ...

ล่าสุดเมื่อวาน (24/01/59) เจอคนหาดใหญ่ มาได้เมียอยู่แถวๆ บ้าน (เพชรบูรณ์) เอาข้าวไรซ์เบอรี่มาสีด้วย 10 กระสอบปุ๋ย (300กว่ากิโล) ผมคิดค่าสีข้าวกล้องกิโลละ 3 บาท  นั่นก็หมายความว่าผมได้ค่ารับจ้างสีข้าว 900กว่าบาท  เขาได้ข้าวสารที่เป็นข้าวกล้องไปสองร้อยกว่ากิโล  ถ้าขายกิโลกรัมละ 100 บาท  เขาจะได้เงินจากข้าว 10กระสอบปุ๋ย 20,000 บาท

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกคนควรจะต้องหาตลาดเอง  ไม่ใช่ทำออกมาปุ๊บ  มองหน้ากันเลิ่กลักๆ ว่า "ขายที่ไหน, ขายยังไง, ใครจะซื้อ" สมัยนี้เฟสบุคมีใช้ให้เกิดประโยชน์  เพื่อนเขารับได้สูงสุด 5พันคน ก็รับๆ มาเถอะ โพสต์ขายครั้งเดียวคนหลายร้อยหลายพันคนเห็น  นี่หลักการตลาดง่ายๆ  แม้แต่ในเว็บเกษตรพอเพียงก็มีคนขายข้าว ... เห็นไหมครับ  "เขาใช้เทคโนโลยีให้เกิดประโยชน์"

ชาวนา™

« ตอบ #3889 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:20:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับคุณชาวนา  มาชื่นชมครับและยินดีกับเจ้าตัวเล็กครับ  อายจัง อายจัง อายจัง  คุณชาวนาเป็นแบบอย่างที่ดีให้สมาชิกพอเพียงของเราอย่างดียิ่งเลยครับ  ตั้งแต่การเริ่มต้นแนวทางวางแผน  การดูแลรักษา  การจัดการผลผลิต  สุดท้ายได้เป็นผู้ให้ด้วย...ชื่นชมและเป็นกำลังใจครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ คุณเมย์-บุรีรัมย์  ขอบคุณสำหรับการติดตามครับ  เดี๋ยวนี้ผมยุ่งหนักกว่าเดิม ทั้งๆ ที่มีสองมือเท่าเดิม แต่อยากทำอะไรๆ ให้มันได้มากๆ  จึงยุ่งไปหมด  ยิงฟันยิ้ม

เอาที่ซุกหัวนอนให้ดูครับ  ว่าทุกวันนี้ผมนอนอยู่กระท่อมหลังนี้  วันดีคืนดีอากาศดีๆ ก็กางเต็นท์นอน
ชาวนา™

« ตอบ #3890 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:21:34 PM »

เป้าหมายต่อไปของผม คือ ปลูกสะเดา
ชาวนา™

« ตอบ #3891 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:24:17 PM »

ใครที่กำลังมองหาผักอายุสั้น ผมแนะนำ "ผักบุ้งพันธุ์ใบไผ่" เพราะ1 เมล็ดแตกยอดได้ 3ต้น แปลว่าได้น้ำหนักมากกว่าผักบุ้งขนิดอื่นๆ สนใจติดต่อพี่เปีย สวนไผ่บงหวาน เพชรน้ำผึ้ง

พอดีผมได้รับเมล็ดพันธุ์จากพี่เปียมาฟรีๆ ก็เลยทดลองหว่านไว้กับแปลงกระเทียมกะว่าแค่พอได้กิน  แต่ปรากฎว่างามจนกินไม่ทัน

แล้วคนแถวบ้านเขาก็บังเอิญมาถามเรื่องผักบุ้งพันธุ์ใบไผ่ว่า 1ต้น มันแตกยอดได้ 3 จริงๆ หรอ  ก็เข้าทางสิครับ  ตอบว่าใช่  เขาก็รีบสั่งมาปลูกทันที

ชาวนา™

« ตอบ #3892 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:27:05 PM »

ผักสลัดโรยทิ้งๆ ไว้ข้างแปลงกระเทียม  ซองนึงเกิดไม่ถึง 20ต้น  แต่คิดในใจก็ดีเหมือนกัน ถ้างอกมากกว่านี้กินไม่ทันแน่ๆ

ระยะหลังๆ มานี่ผมเริ่มติดใจรสชาติต้มเลือดหมู  สมัยก่อนไม่เคยแม้แต่จะคิดลองเพราะไม่ชอบคำว่า "ต้มเลือด" แต่ทุกวันเปลี่ยนไปเยอะลองแล้วอร่อย  ผักสลัดก็เป็นหนึ่งในผักที่ใช้สำหรับต้มเลือดหมู

อีกไม่เกิน 2 อาทิตย์ก็ใกล้จะได้เก็บทำกับข้าวแล้วครับ
ชาวนา™

« ตอบ #3893 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:31:18 PM »

หลายวันก่อนหน้านี้อากาศร้อนจัด  ผมรดน้ำไผ่ตามปกติ  ในสวนไผ่จะมีขอนเห็ดที่ผมหยอดเชื้อเห็ดขอนขาวไว้โดยใช้ไม้มะม่วง  เมื่อรดน้ำไผ่เราก็รดน้ำขอนเห็ดไปด้วย  เมื่ออากาศร้อนจัด+ความชื้น  ขอนเห็ดของผมก็ให้ผลผลิตได้กินทันที  นั่น... เห็นมั้ัยครับ  ได้ของอร่อยกินอีกแล้ว

หน่อไม้ที่รดน้ำไว้ก็กำลังแทงหน่อ  แม้จะไม่มากในช่วงนี้แต่เจ้าของก็กินจนเบื่อเลย

ผักหวานป่าเก็บยอดไปแกงหลายครั้งแล้ว  เมื่อเห็ดพร้อม  หน่อไม้พร้อม  และยอดผักหวานป่าพร้อมเช่นนี้  เราจะรออะไร  อิอิอิ
ชาวนา™

« ตอบ #3894 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:34:31 PM »

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยครับ  ปกติผมจะเป็นภูมิแพ้ ซึ่งเป็นของแถมจากกรุงเทพฯ เมื่อครั้งยังเร่ร่อนอยู่ในเมืองกรุง  ตอนหลังมานี้พี่เปียแนะนำให้ต้มสมุนไพรชื่อ "กำลังช้างสาร" ทานเป็นประจำจะช่วยลดอาการภูมิแพ้และหวัดลงได้  ก็ทดลองกินดูปรากฎว่าได้ผลค่อนข้างดี  โดยใช้ลำต้นหรือใบประมาณ 7-8 ชั้น ต้มในน้ำเดือดเคี่ยวจนเหลือนิดหน่อยแล้วกินแทนน้ำ
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3895 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 03:19:20 PM »

คุณชาวนามีภาพตอนเตรียมพันธุ์หอม-กระเทียมและการปลูกขั้นตอนแรกๆไหมครับผมสนใจแต่ยังไม่เคยปลูก
ชาวนา™

« ตอบ #3896 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 06:37:27 PM »

คุณชาวนามีภาพตอนเตรียมพันธุ์หอม-กระเทียมและการปลูกขั้นตอนแรกๆไหมครับผมสนใจแต่ยังไม่เคยปลูก

ไม่มีแต่พอจะอธิบายได้ดังนี้ครับ...
การเตรียมพันธุ์หอมแดง 
- โดยปกติหอมแดงจะเก็บเกี่ยวในช่วงเดือนมกราคม-กุมภาพันธ์  แล้วจะปลูกหอมแดงอีกครั้งเพื่อเอาไว้ทำพันธุ์ในช่วงฤดูฝนประมาณเดือนสิงหา-กันยายน ของทุกปี  แล้วจะใช้หอมพันธุ์จากเดือนที่ปลูกในฤดูฝน มาปลูกในเดือนตุลาคม-พฤศจิกายน  เพราะหอมแดงไม่สามารถเก็บไว้ข้ามปีได้จะทำให้ฝ่อเสียหมด   
- นำพันธุ์หอมแดงมาตัดราก แกะเปลือกออกให้เหลือแต่เปลือกแดงที่ติดแน่นกับหัวหอม  นำหอมแดงไปแช่น้ำยาเร่งรากก่อนปลูก

การเตรียมพันธุ์กระเทียม
- แถวบ้านผมจะนิยมปลูกกระเทียมไทย หรือเรียกว่า กระเทียมแก้ว  ซึ่งกระเทียมชนิดนี้สามารถเก็บไว้ข้ามปีได้โดยไม่ฝ่อจึงไม่ต้องลงปลูกทำพันธุ์ในฤดูฝนเหมือนหอมแดง 
- แกะกระเทียมเลือกเฉพาะกลีบใหญ่ๆ ส่วนกลีบเล็กๆ ไม่นำไปปลูกเนื่องจากกลีบเล็กก็จะให้ต้นเล็กและหัวเล็กไปด้วย

การเตรียมดิน
- ดินที่ปลูกหอมแดงกระเทียม จะต้องไถดะตากดินไว้จนดินแห้งจัด  จากนั้นจึงไถแปรจนดินร่วนซุย  ก่อนจะขึ้นร่องวางระบบน้ำ (ใช้สายน้ำพุ่ง)

ส่วนภาพด้านล่างเป็นหอมปี  เป็นหอมพันธุ์พื้นเมืองของ อ.หล่มเก่า-หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์  หัวจะมีสีส้มซึ่งต่างจากหอมแดง  แต่หอมชนิดนี้สามารถเก็บไว้ข้ามปีได้  ผมเพิ่งจะปลูกขยายพันธุ์ไว้เพราะหอมปีมีคุณสมบัติพิเศษอีกอย่างคือ มีกลิ่นฉุนหอมกว่าหอมแดงตามท้องตลาดทั่วไป
ชาวนา™

« ตอบ #3897 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 06:39:12 PM »

เมื่อวัตถุดิบมีพร้อม  จัดการแกงซะเลย  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #3898 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 06:40:48 PM »

อวดผักหวานอายุใกล้จะ 2ปี หน่อยครับ 

อนาคตกำลังคิดจะแปรรูปเหมือนกัน แต่ขออุบไว้ก่อน
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3899 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 01:38:38 PM »

ขอบคุณมากครับคุณชาวนา
ชาวนา™

« ตอบ #3900 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:14:37 AM »

ปกติที่บ้านจะกินข้าวกล้องผสมมากถึง 4 ชนิด  เพราะปีที่ผ่านมาสอนให้เรารู้ว่า การทานข้าวกล้องไรซ์เบอรี่อย่างเดียวยังไม่เท่าการทานข้าวหลากสีหลายชนิด  เพราะมีคุณสมบัติพิเศษตรงที่ "ข้าวผสมจะมีความนุ่มลิ้นกลิ่นหอม" มากกว่าการทานข้าวชนิดเดียวโดดๆ 

เป็นชาวนาปลูกข้าว "อย่าโง่" ของดีๆ เรากินก่อนอย่าขายหมด  เหลือกินค่อยขาย  ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงครับ

ชาวนา™

« ตอบ #3901 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:16:23 AM »

เช้านี้ทานข้าวกันครับ  กับข้าวบ้านๆ ความอร่อยอยู่ที่ฝีมือคนทำ

ผักเยอะแยะเลย
ชาวนา™

« ตอบ #3902 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:18:34 AM »

กิจกรรมช่วงนี้คือ มุดคอกวัว ตามเก็บขี้วัว  ญาติๆ เขาให้ฟรีแต่เราต้องจ้างคนไปช่วยกรอกช่วยขน

ตัวเองก็ช่วยบ้าง  แต่งานอย่างอื่นก็เยอะ

รอบนี้ได้มาร้อยกว่ากระสอบ(ยูเรีย)
ชาวนา™

« ตอบ #3903 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:20:44 AM »

เมื่อขี้วัวหาง่ายกว่าแกลบดำ  เราก็เอาขี้วัวคลุมโคนไผ่แทนซะเลย

แปลงนี้ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์2  เพิ่งจะได้บำรุงเพื่อทำหน่อ  หลังปลูกมาเกือบครบ 2ปี

รอดูว่าหน่อจะใหญ่ขนาดไหน   ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 234 235 236 237 238 239 240 241 242 243 [244] 245 246 247 248 249 250 251 252 253 254   ขึ้นบน
  พิมพ์