ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะละกอพันธุ์อะไรเหมาะสำหรับ "ส้มตำ"  (อ่าน 6884 ครั้ง)
หนอน
เกษตรกรมือใหม่
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 11:34:34 AM »

ฮี่..ใจดีจัง  นอนตามศาลาก็เอาแล้วเรางานนี้.. ยิงฟันยิ้ม

ที่อยู่ส่งให้ทางเมล์แล้วนะคะ  ถ้าไม่ได้รับยังงัยเดี๋ยวมาแปะให้ใหม่นะ
ขอบคุณนัก ๆ  ยิ้มเท่ห์

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:25:26 AM »

อยากได้เมล็ดพันธ์มะละกอฮอนแลนด์ไหม ป้าดีกำลังแจกอยู่ที่ในหน้าแจกเมล็ดพันธ์ครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 04:19:11 PM »

ลังเล  ไม่ทันอ่ะ
แต่ไม่เป็นไรเพราะจะเน้นขายดิบก่อน เค้าว่าฮอลแลนด์เหมาะสำหรับทานสุกใช่ป่าวคะ
ตอนนี้แค่เพาะเมล็ดพันธุ์ครั่งที่มีให้ได้ก่อน ไปแอบขอจากเว็บเกษตร4youมา เพิ่งได้รับวันนี้เอง
อ้อ.. ยังมีเมล็ดถั่วฝักยาวกับเมล็ดข้าวโพดที่คุณมะเอแปดริ้วให้มาอีก
เฮ้อ.. จะรอดซักอย่างมั้ยนี่.. ยิงฟันยิ้ม
หนอน
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 04:23:23 PM »

ง้านอาวที่อยู่มาเลย.................แล้วไปอยู่ที่อื่นซะ อิ อิ

โอ๋...โอ๋....ล้อเล่น....แล้วจะส่งให้เป็นกรณีพิเศษครับ

รอ รอ รอ..  จะมาทันเราไปมั้ยนี่ ร้องไห้ยิงฟันยิ้ม
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 04:39:20 PM »

ถ้าเพาะไม่ขึ้นเดียวจะแบ่งให้ไปเลี้ยง (มะละกอแขกดำ) ครับ มีข่าวดีมาบอกอีกแล้ว ที่หน้าแจกเมล็ดพันธ์มีแจกเมล็ดพันธ์ผักหวานบ้านอีกแล้ว

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
หนอน
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 09:11:53 AM »

ขอบคุณค่ะ คุณ Wimonchai
สำหรับผักหวาน.. เจ็ดต้นที่มีอยู่ยังนอนแอ้งแม้งอยู่เลย
ช่วงนี้ต้องเพลา ๆ การขอก่อนเพราะยังมีการบ้านที่ยังไม่ได้ทำอีกหลายอย่าง
เดี๋ยวเจ้าของเค้าจะเสียน้ำใจ ยิงฟันยิ้ม.. 

single mom
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:56:43 AM »

รู้มาเหมือนกัน..ว่าควรเป็นแขกดำ(เพราะมันใหญ่+ยาว)ก้อมะละกอเนี่ยแหล่ะ ยิงฟันยิ้ม
แต่ต้องให้มันเป็นกระเทยนะ..มันจึงจะทั้ง อวบ เพิ่มมาอีก..
ว่าแต่ตอนที่มันออกดอกดูเป็งป่ะว่าดอกไหนกระเทย ดอกไหนตัวผู้ตัวเมีย
หนอน
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:54:50 AM »

เมล็ดมะละกอพันธุ์ครั่งที่คุณคมส่งมาให้ เริ่มงอกแล้วน้า..า..
ขอบคุณมากนะคะ..
golfy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:04:12 AM »

ถ้าตำส้มตำ ผมถามร้านส้มตำเจ้าดังๆ อร่อยๆมาหลายที่แล้ว บอกต้อง แขกดำ ดำเนินฯ เท่านั้นคับ แต่จิงๆ ตอนนี้แถบดำเนินฯ ปลูกมะละกอแทบไม่ได้ หรือไม่ได้เลยก็ว่าได้คับ โรคเยอะ และแขกดำก็ต้านทานโรคไวรัสได้น้อย
มูลดิน
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:51:44 PM »

ถ้าเป็นคนชอบทานส้มตำ และต้องทำเอง จะรู้เลยว่า พันธุ์ที่ กรอบ เข้าเนื้อ อร่อย ก็ คือ...ดำเนิน..นะจ๊ะ

ข้อเสีย..ลูกจะไม่ค่อยสวย และราคาแพงกว่า พันธุ์อื่นๆ

ID Line: 0983651384 (อยู่ได้เพราะมีความหวัง)
หนอน
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:01:58 PM »

^
^

ฮี่ ฮี่..  แล้วมีแจกเมล็ดพันธุ์บ้างมั้ยคะ เหะ เหะ (ขออย่างเดียวเลย)

คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:01:37 AM »

ถ้าเป็นคนชอบทานส้มตำ และต้องทำเอง จะรู้เลยว่า พันธุ์ที่ กรอบ เข้าเนื้อ อร่อย ก็ คือ...ดำเนิน..นะจ๊ะ

ข้อเสีย..ลูกจะไม่ค่อยสวย และราคาแพงกว่า พันธุ์อื่นๆ

คุณมูลดินครับ ถ้าไปซื้อมะละกอที่ตลาดนะครับ แล้วถามว่าพันธุ์อะไร
แม่ค้าแทบทุกเจ้าจะบอกว่าพันธุ์ดำเนินหมดครับ

ทีนี้คำว่าพันธุ์ดำเนินนั้นมันหมายถึงมะละกอพันธุ์อะไรกันแน่
เป็นมะละกอแขกดำดำเนินหรือ แขกนวลดำเนิน เพราะที่ดำนเนินสะดวกมีปลูกทุกสายพันธุ์
แต่จะเหลือพันธุ์แท้กันซักกี่เปอร์เซนต์ ผมไม่รู้ครับ

แต่เท่าที่สำรวจตลาดภาคอีสานตอนกลาง ขอนแก่น กาฬสินธุ์ มหาสารคาม ร้อยเอ็ด
ผมว่าเป็นแขกนวลครับ ส่วนจะดำเนินหรือไม่นั้น  ไม่ทราบครับ

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์