หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นนี้เป็นหม่อนพันธ์อะไรครับ  (อ่าน 1202 ครั้ง)
password
เกษตรกรมือใหม่
*

figsseeds.com

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 04:00:33 PM »

ตอนมาปลูกได้ ห้าต้นแล้ว ลองเด็ดลผลมาชิมรอบนึงแล้ว รสออกเปรี้ยวๆ หวาน ๆ อร่อยดี

ยิ้มเท่ห์

จำหน่ายเมล็ดมะเดื่อฝรั่ง(figs)
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

tiger
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:14:42 PM »

ดูแล้วคงจะเป็นหม่อนเชียงใหม่นะครับ ติดผลง่าย ยิ้ม
ในภาพต้นยังเล็กอยู่(ลำต้น)ผลก็เลยมีขนาดเล็ก หม่อนถ้ารอให้ผลสุกคือผลจะเปลี่ยนจากสีแดงเป็นสีม่วงเข้มแล้ว รสชาติจะออกหวานติดเปรี้ยวๆ แต่ถ้ายังแดงๆจะออกเปรี้ยวนำหวานครับ แต่ส่วนใหญ่จะชอบเปรี้ยวนำหวานกัน
ของผมปีกว่าๆแล้วสูงมากพอตัดกิ่งออกแทงยอดใหม่ก็ติดผลเต็มพรึ่บเลยครับแล้วบำรุงดีๆ ผลจะมีขนาดโตเท่าเหรียญ1 บาท ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์