อบรม1ไร่1 แสน

<< < (6/8) > >>

user555:
อ้างจาก: prtprtza ที่ เมษายน 23, 2012, 01:25:56 PM

ในการเลี้ยงปลานิลในบ่อดินแบบกึ่งพัฒนา ในพื้นที่บ่อขนาด1ไร่ถ้าปล่อยปลา3000-4000 ไม่จำเป็นต้องให้อาหารสมทบครับ

ใช้วิธีใส่ปุ๋ยยูเรีย ปุ๋ยฟอสเฟต ปุ๋ยนา และ อามิ ลงในน้ำ เพื่อให้เกิด แพลงก์ตอน และสาหร่ายน้ำจืด ให้เป็นอาหารเลี้ยงดูปลาแทน

ส่วนทำนา1ไร่ได้เงิน1แสนนั้น เค้าใช้วิธีหมักหญ้า หมักตอซังข้าว หรือใส่พวก มูลสัตว์ ปุ๋ยคอก ซากพืชซากสัตว์ลงไปในน้ำ

ในช่วงแรกเพื่อให้เกิดแพลงก์ตอน และสาหร่ายน้ำจืด ให้เป็นอาหารเลี้ยงดูปลาเช่นกัน ตอนหลังจะมีขี้เป็ด และอื่นๆอีก

ทำนา1ไร่ได้เงิน1แสนนั้น ในวงจรความสมดุล จะมีสิ่งมีชีวิตอื่นๆ เช่น กุ้งฝอย หอยขม ข้าว พืชน้ำ กบ เป็ด ปลา

ตะเพียน ปลาไน ปลาดุก  ไส้เดือน หอยเชอรี่ จุลินทรีย์ที่คัดมาโดยเฉพาะเพื่อพื้นที่แบบนี้ที่เรียกว่าสรรพสิ่ง ทั้งหมดที่ยกตัวอย่าง

มาเป็นเหตุผลที่ทำให้ได้ผลผลิตหลากหลายและมากกว่า

หนังสือราคาเต็มตอนผมซื้อมาเล่มละ99บาท ถ้าไม่อยากเสียเงินในกระทู้ตามติด9กล้า9ไร่มีแจกฟรีครับ

ที่ได้ดูมาในกระทู้นี้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=62580.0  
ไม่รู้ฟังผิดหรือเปล่านะครับ เขาบอกว่าแบ่งที่ออกมา 30% มาทำบ่อครับประมาณ 150 ตารางวาครับ ปล่อยปลา 10,000 ตัว ซึ่งแน่นมากขนาดนี้ก็คงไม่พ้นปลาดุกมังครับแล้วถ้าไม่เลี้ยงให้อิ่มกันมันก็จะกินกันเองอีก เลี้ยงปลาดุกด้วยน้ำเขียวมันจะเลี้ยงได้หรือครับ
แต่ที่แน่ๆก็คือว่าตอนนี้ต้องมีกลุ่มนายทุนเริ่มเอาที่ดินที่กว้านซื้อเอาไว้มาทำโครงการตัวนี้แล้วเอามา(หลอก)แบ่งขายแน่นอนครับ

ดำ ดู ดี:
เงินค่าหนังสือ 99 บาท
ไม่ได้หวงถ้าจะแบ่งปันกันอ่านก็ไม่มีใครว่า
อยากให้องค์ความรู้ขยายออกไปให้เร็ว
คนไทยจะได้ไม่ต้องพึ่งพ่อค้า ไม่โดนหลอก ปรับปรุงดินเอง
พึ่งตนเองให้มาก มีสติ มีเหตุผล
ถ้าอ่านแล้วคิดว่ามันเป็นปุ๋ยวิเศษแสดงว่าเข้าใจไปมากๆ

หนังสือ 99 บาทนั่น ภาพสีทุกหน้า กระดาษA4
ค่าจัดพิมพ์ ค่าขนส่งก็จะครบ ราคาขายแล้ว ไม่ได้เอากำไรอะไรเลย
กับชาวบ้านบางทีเราก็แจกให้
ส่วนที่ขายได้ ก็เอาไปพิมพ์ให้ใหม่ เผยแพร่ไปต่อๆกัน
ตอนนี้บางส่วนมีวางที่ปั๊ม ปตท.
บอกตรงๆ ตอนนี้ขาดทุนไปมาก
บางทีออกงาน พวกนักวิชาการนี่แระตัวดี
ยืนอ่านๆ ทำแกล้งลืมติดมือไปก็มีช่วงชุลมุนทั้งๆที่ป้ายราคาก็อ่านออก
ไปแสดงงาน ไปสัมนา โดนประจำ อยากให้ความรู้ถึงเกษตกร
แต่พวกวิชาเกินดันมาฉกไป วางไว้ประดับตู้

;) ;) ;)

ดำ ดู ดี:
ตอนนี้โครงการหลอกลังเริ่มมีเยอะมาก
เอาคำว่า 1 ไร่ 1 แสนไปหากิน
มาดูงาน มาถ่ายรูปผลผลิต แล้วก็เอาไปทำหลอกๆขายปุ๋ย ขายยาชาวบ้าน
อาหารสัตว์เอย สารปรับปรุงดินเอย ฮอร์โมน
สารพัดจะหลอกลวงเอาเงินในกระเป๋า
อยากถามจริงๆ คุณเป็นคนไทยรึป่าว

โปรดบอกต่อๆกันด้วยครับว่า
โครงการนี้ ท่านต้องทำเอง รู้เอง คิดต่อยอดเอง
นี่ไม่ใช่โครงการขายของ หากำไร

ดำ ดู ดี:
อ้างจาก: user555 ที่ เมษายน 26, 2012, 12:41:46 PM

ที่ได้ดูมาในกระทู้นี้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=62580.0  
ไม่รู้ฟังผิดหรือเปล่านะครับ เขาบอกว่าแบ่งที่ออกมา 30% มาทำบ่อครับประมาณ 150 ตารางวาครับ ปล่อยปลา 10,000 ตัว ซึ่งแน่นมากขนาดนี้ก็คงไม่พ้นปลาดุกมังครับแล้วถ้าไม่เลี้ยงให้อิ่มกันมันก็จะกินกันเองอีก เลี้ยงปลาดุกด้วยน้ำเขียวมันจะเลี้ยงได้หรือครับ
แต่ที่แน่ๆก็คือว่าตอนนี้ต้องมีกลุ่มนายทุนเริ่มเอาที่ดินที่กว้านซื้อเอาไว้มาทำโครงการตัวนี้แล้วเอามา(หลอก)แบ่งขายแน่นอนครับ

จริงๆถ้าทำอาหารสัตว์เอง เลี้ยงได้ถึง 30000 ตัวครับ
เพราะอาหารปลาเราทำเอง ไม่มีสารกันบูด ไม่มีสาารเคมี
น้ำจะไม่เน่า ซ้ำข้าวยังจะงามอีกด้วย
ปลาดุกไม่ได้กินน้ำเขียวครับ กินแค่บางส่วน
ปลาดุกเค้ากินแพลงตอนแดงและอาหารที่เราทำบำรุงเค้า

prtprtza:
อ้างถึง

คลิปชุดนี้มีสองตอนครับ แต่ละตอนมีสองส่วน รวมเป็น4คลิป บอกตรงๆว่าผมเริ่มสนใจการเกษตรเพราะดูเป็นเงินเป็นทองตอนนี้

แหละครับ แต่ยังติดใจสงสัยอีกหลายอย่าง จนมาเข้าใจเมื่อได้อ่านหนังสือของโครงการ 1ไร่ทำนาได้1แสนนี่แหละ ถึงอ้อ

ถ้าดูทั้งหมดทุกคลิปจะรู้ว่า พื้นที่ประมาณ 30%เป็นคูน้ำรอบนา  พื้นที่นาข้าวประมาณ40%  คันนา30%

เค้าใช้คูเป็นสระน้ำ นาข้าวเป็นนาข้าวและเป็นสระน้ำ คันนาเป็นที่สำหรับพืชไร่พืชสวน

จะเห็นว่าพื้นที่ๆให้สัตว์น้ำอยู่นั้นมีถึง70% คือคูน้ำ+นาข้าว

ปลานั้นมีทั้งปลากินพืช และ ปลากินเนื้อ โดยจะปล่อยปลากินพืชลงไปให้โตก่อน

อาหารของปลาดุกนั้น ได้แก่ ขี้เป็ด แพลงก์ตอนแดง ตัวอ่อนหอยเชอรี่ ไส้เดือน หนอน และอื่นๆ

ลองดูให้ครบทุกคลิปน่าจะพอเข้าใจหลักการนะครับ ผมว่าได้ประโยชน์เยอะนะครับ โดยเฉพาะแนวคิดที่เค้าเริ่มมาทำเกษตรเพราะ

อะไร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว