หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองเพาะ ต้นมะฮอกกานี....ครับ  (อ่าน 4884 ครั้ง)
unix
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:17:40 PM »

หลังเลิกงาน เก็บฝักมะฮอกกานี  หน้าที่ทำงานมาเพาะเล่นๆ  ครับ
เก็บฝักแก่มาสองฝัก  แกะเอาเมล็ดมาเพาะ ได้  16   เมล็ด

นำไปเพาะในกล่องพลาสติก ใส่ทิชชู่ชุ่มน้ำ
แตกหน่อ  ใช้เวลาแค่  8  วัน
ลงถุงเพาะ  ได้  16  ต้น รอดูต้นกล้าเล็กๆ  จะงอกออกมา ถ้าหากรอดตาย......จะลงให้ชมครับ

unix
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 01:37:58 PM »

ผู้รู้บอกไม่ใช่มะฮอกกานี  เลยปล่อยไก้ไปตัวเบอเริ่ม  แล้วมันต้นอะไร?   ช่างเถอะปลูกแล้วปลูกเลย ค่อยถามๆ ดูว่าที่ปลูกนะต้นอะไร?
chokchaim
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 01:40:54 PM »

ผมก้ว่าม่ะไช่มะฮอกกานี น่ะ
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:49:00 PM »

กว่าจะโตเป็นต้นกล้า  นานสุดๆ
ผมคนนึง อยากให้ปลูกจำพวก  สะเดา   ตาล   มะพร้าว  บริเวณข้าทางรถวิ่งไปมา
ร่มรื่น เเละ กินได้ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 09:17:51 PM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
jaewnoi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 09:09:25 PM »

ภาพข้างต้น  น่าจะเป็นเมล็ดชงโค

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
lompayu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:42:37 PM »

ขอย้ายกระทู้ไปมุมการบ้านนะคะ
unix
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:41:24 PM »

ขอย้ายกระทู้ไปมุมการบ้านนะคะ
    ขอบคุณครับ ที่ดูแลให้  มือใหม่ครับ....และขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น  ผมไม่เคยเห็นลูกมะฮอกกานี  เลยเก็บต้นนี้มาเดี๋ยววันจันทร์นี้   จะถามคนที่ทำงานว่าต้นอะไรอยู่ข้างต้นมะฮอกการี.....คงณุ้ครับ
    แต่ว่าชงโค  ดอกสีม่วงไหมครับ...ถ้าสีม่วง  ต้นสูงสัก 5-10  เมตร  น่าจะใช่ครับ.....
ico
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:52:07 AM »

ฝักกระถินน่ะครับ
unix
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:47:03 PM »

เป็นต้นชงโคครับ เพราะผมไม่เคยเห็นผลของ มะฮอกกานี  เลยหยิบผิด เขาปลูกซะติดกันมากเลย  แต่ก็ลงถุงปลูกแล้วครับ คงรอดเกินครึงครับ พอมใบสักสองสามใบจะลงรูปให้ดูนะครับ.[/size]
chokchaim
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:16:01 PM »

ชงโต ก้สวยดีน่ะครับ ต้นเล็กๆอายุสัก4-5 ปี เวลาเปงดอก จะสวยมาก
unix
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:37:22 AM »

รบกวนสอบถาม ท่านผู้รู้  ว่านอกจากดอกสวยแล้ว ส่วนอื่นๆ  ใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ?
Brain11
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:06:50 AM »

รบกวนสอบถาม ท่านผู้รู้  ว่านอกจากดอกสวยแล้ว ส่วนอื่นๆ  ใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ?
ถ้ามีต้นใกล้ที่ทำงานผมแนะนำให้ลองตอนกิ่งครับไม่เกิน 30 วันรากแทงเต็มตุ้มดิน แล้วจะได้เห็นดอกเร็วกว่าเพาะเมล็ดมาก ๆ ชงโคเค้าจะโตเก้งก้างกว่าพี่น้องเค้า(กาหลง โยทะกา)มากถ้าดินน้ำดี

ลอกมาจากเว็บน่ะครับ ประโยชน์ของชงโค
ชงโคมีสรรพคุณด้านสมุนไพร ตามตำราแพทย์แผนไทย ดังนี้
เปลือกต้น : แก้ท้องเสีย แก้บิด
ดอก : แก้พิษไข้ร้อนจากเลือดและน้ำดี เป็นยาระบาย
ใบ : ฟอกฝี แผลม  ผักเสี้ยวหรือชงโค กินใบอ่อน  ยอดอ่อน มีความมันและรสหวาน นำไปลวกจิ้มน้ำพริกหรือแกงใส่ปลาแห้ง
ราก : ขับลม
ชาวฮินดูถือว่าชงโคเป็นต้นไม้ของสวรรค์ขึ้นอยู่ในเทวโลก และนับถือว่าเป็นต้นไม้ของพระลักษมีพระชายาของพระนารายณ์ จึงนับเป็นต้นไม้มงคลยิ่งชนิดหนึ่ง  ควรแก่การเคารพบูชา และปลูกเอาไว้ในบริเวณบ้านเรือน หรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ในฐานะต้นไม้ประดับ ชงโคเหมาะสำหรับปลูกตามสถานที่ต่างๆ มากมายเพราะปลูกง่ายไม่เลือกดินฟ้าอากาศ (ในเขตร้อน) ดูแลรักษาง่าย แข็งแรง ทนทาน ขนาดไม่ใหญ่โตเกินไป ทรงพุ่มใบ ดอกงดงาม ดอกบาน ทนนาน การปลูกหากใช้การเพาะเมล็ด ที่จะออกดอกภายในเวลา ๓-๕ ปี ซึ่งนับว่าไม่นาน หากปลูกจากกิ่งจะเร็วกว่านี้อีกประมาณเท่าตัว
unix
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:56:48 PM »

ขอบคุณมากครับ คงจะเป็นโชคชะตาให้ต้องได้ปลูกชงโค  ผมจะปลูกจากเมล็ดที่เพาะได้นี่แหละครับ  จะได้ภูมิใจได้ปลูกต้นไม้ในตำนาน  แห่งอมตะ วรรณคดี.....ขอขอบคุณอีกครั้งครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์