หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 46   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กาญจนบุรีนี้บ้านของผม  (อ่าน 83274 ครั้ง)
8888
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 04:33:00 PM »

ต้นลิ้นจี่ผมปลูกในหลุมเดียวกับจันผาโตเร็วทั้งคู่  แข่งกันโตเลยครับ  สูงกว่าหัวผมแล้ว
ทั้งคู่โตมาจากเพาะเมล็ดครับ

Liked By: cha2000, nitidol, chunkung

8888
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 07:17:14 PM »

ใครที่อยากหาแบบกรงเลี้ยงไก่แบบต่างๆ  เข้าไปดูที่เว็บนี้เลยครับ  มีแบบเยอะดีครับ

http://www.backyardchickens.com/a/small-chicken-coop-designs-pictures-of-chicken-coops

s.chada
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 08:33:47 PM »

พอดีมีต้นปรงอยู่ค่ะ มีหน่อออกมาด้านข้างมีวิธีแยกมั้ยค่ะ

Liked By: 8888
kitthaned
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:06:17 PM »

ที่สวยมากๆเลยครับคุณkitthaned  บรรยากาศดีมาก  ยินดีด้วยครับ  แต่ที่อยู่สูงมีปัญหาเรื่องน้ำ
ไหมครับ

ต้นกล้าapple เดิมเท่านี้

ปัจจุบันแตกใบอ่อนแล้วครับ   ถ้าไม่โดนหอยทากน่าจะรอดครับ

ปัญหาเรื่องน้ำ ก็จะมีช่วงหน้าแล้งหน่อยครับ ชาวบ้านที่นั้นเขาก็ใช้น้ำจากฝายของวัดถ้ำพระธาตุครับซึ่งต้นน้ำก็เป็นน้ำซับจากเขา-ถ้ำ ก็มีน้ำใช้ตลอดนะครับ ส่วนที่ไร่ผมก็จะขุดฝาย 3 ฝายใว้ก็พอได้ใช้ครับ ยิงฟันยิ้ม

sirikhwan
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 05:23:52 AM »

เมืองกาญจน์เป็นเขตเงาฝนครับ คือฝนตกที่อื่น แต่เมืองกาญจน์จะได้น้ำฝนจากการไหลผ่านทั้งบนผิวดินและใต้ดิน

ข้อสังเกตุของเขตเงาฝน คืออากาศร้อน และสำหรับช่างภาพจะค้นพบว่าตอนร้อนๆของเมืองกาญจน์ แดดกระเจิงมาก
(บางคนเรียกแสงฟุ้ง) ภาพที่ถ่ายมาต้องแต่งแสงให้ลดลงพอประมาณ

ถ่ายจา่ก อ.ศรีสวัสดิ์ จ.กาญจนบุรีครับ

มายืนยันค่ะ กาญฯ กลางวันร้อนกลางคืนหนาว ถ้าใครเพาะปลูกแล้วไม่ได้อยู่ใกล้แหล่งน้ำ เราว่าลำบากค่ะ ในที่ดินของเรามีต้นปรงและจันผาเยอะค่ะเพราะเราพึ่งทำที่ เห็นแฟนเราบอกว่ายิ่งเผามันยิ่งขึ้นแต่เราไม่ต้องการเพราะเราจะเน้นแต่ของที่กินได้ ตอนนี้ที่ดินแถวบ้านเก่า ห้วยน้ำขาวยังมีเยอะค่ะราคาไร่ละ 3-4 หมื่นบาทถ้าไม่มีนายหน้า จะถูกกว่านี้แต่เวลาซื้อต้องซื้อเหมายกแปลง ราคาก้อหลักแสน ส่วนมากจะประมาณ 10ไร่ แต่ค่อนข้างจะอยู่ข้างในเข้าไป เพราะที่ข้างนอกถูกนายทุนจับจองเรียบร้อยแล้ว คงอีกไม่นานป่าไม้คงจะหมดไป เพราะคนท้องที่จะไม่เหลือที่ดินของตัวเองไว้ทำไร่ทำสวนแล้ว เราเองอยากจะให้ทำประโยชน์ปลูกต้นไม้กันเยอะๆ แต่คงห้ามเค้าไม่ได้ ตอนนี้กำลังแล้งชาวบ้านที่นั่นเผาต้นไม้ในที่ตัวเองเยอะมากเพื่อเตรียมขาย บางคนไปจับจองกันไว้โดยที่ไม่มีใบอะไรเป็นหลักฐานเลย ก้อยังมีคนไปซื้อกัน ไม่รู้ว่าชี้มั่วกันบ้างหรือเปล่า ราคาหลักพันเท่านั้นเองต้นไม้ใหญ่ๆ ทั้งนั้น เห็นด่านทวายกำลังจะเปิด จึงทำให้ความเห็นแก่ตัวครอบงำกัน สงสารพ่อหลวงจัง และที่สำคัญคนที่นั่นจะชื่นชมยกย่องคนรวยที่มาซื้อที่ดินอย่างแรงค่อนข้างที่จะกลัวด้วยซ้ำ แต่คอนเฟริมว่าหน้าฝนสวยมั๊กๆๆ
8888
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:20:38 AM »

พอดีมีต้นปรงอยู่ค่ะ มีหน่อออกมาด้านข้างมีวิธีแยกมั้ยค่ะ

หน่อต้นปรงผมไม่เคยแยกครับ  ผมใช้วิธีเพาะจากเมล็ด  แต่มีคนเล่าว่ารากใต้ดินจะใหญ่ยาวอยู่ลึก
เป็นแหล่งเก็บสะสมอาหาร  ความยาวของรากจะใกล้เคียงกับความสูงของต้นครับ 
             แนะนำว่าน่าจะขุดล้อมก่อนครับ  และขุดให้ลึกไว้ก่อน  ถ้าฝืนดึงขึ้นเลยรากอาจขาดได้ครับ.. ยิ้ม

Liked By: s.chada
8888
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:50:25 AM »

มายืนยันค่ะ กาญฯ กลางวันร้อนกลางคืนหนาว ถ้าใครเพาะปลูกแล้วไม่ได้อยู่ใกล้แหล่งน้ำ เราว่าลำบากค่ะ ในที่ดินของเรามีต้นปรงและจันผาเยอะค่ะเพราะเราพึ่งทำที่ เห็นแฟนเราบอกว่ายิ่งเผามันยิ่งขึ้นแต่เราไม่ต้องการเพราะเราจะเน้นแต่ของที่กินได้ ตอนนี้ที่ดินแถวบ้านเก่า ห้วยน้ำขาวยังมีเยอะค่ะราคาไร่ละ 3-4 หมื่นบาทถ้าไม่มีนายหน้า จะถูกกว่านี้แต่เวลาซื้อต้องซื้อเหมายกแปลง ราคาก้อหลักแสน ส่วนมากจะประมาณ 10ไร่ แต่ค่อนข้างจะอยู่ข้างในเข้าไป เพราะที่ข้างนอกถูกนายทุนจับจองเรียบร้อยแล้ว คงอีกไม่นานป่าไม้คงจะหมดไป เพราะคนท้องที่จะไม่เหลือที่ดินของตัวเองไว้ทำไร่ทำสวนแล้ว เราเองอยากจะให้ทำประโยชน์ปลูกต้นไม้กันเยอะๆ แต่คงห้ามเค้าไม่ได้ ตอนนี้กำลังแล้งชาวบ้านที่นั่นเผาต้นไม้ในที่ตัวเองเยอะมากเพื่อเตรียมขาย บางคนไปจับจองกันไว้โดยที่ไม่มีใบอะไรเป็นหลักฐานเลย ก้อยังมีคนไปซื้อกัน ไม่รู้ว่าชี้มั่วกันบ้างหรือเปล่า ราคาหลักพันเท่านั้นเองต้นไม้ใหญ่ๆ ทั้งนั้น เห็นด่านทวายกำลังจะเปิด จึงทำให้ความเห็นแก่ตัวครอบงำกัน สงสารพ่อหลวงจัง และที่สำคัญคนที่นั่นจะชื่นชมยกย่องคนรวยที่มาซื้อที่ดินอย่างแรงค่อนข้างที่จะกลัวด้วยซ้ำ แต่คอนเฟริมว่าหน้าฝนสวยมั๊กๆๆ

คนมือใหม่ส่วนใหญ่ยังไม่เห็นความจำเป็นของแหล่งน้ำ  เวลาปลูกต้นไม้จริงถึงจะรู้
แต่ต้องแลกกับต้นกล้าที่ยืนตายหลังหมดฝน
                เท่าที่ผมทราบต้นปรงมีต้นตัวผู้และต้นตัวเมีย  ต้นตัวเมียเท่านั้นที่มีลูก(เมล็ด)
ส่วนต้นตัวผู้จะโปรยเกสรไปในอากาศให้สายลมพัดผ่านไปผสมกับต้นตัวเมีย  ถ้าคุณมีต้นตัวเมีย
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  นับเป็นโชคของผู้ชอบขยายพันธุ์ปรงเลยครับ  เพราะเก็บเมล็ดนำมา
เพาะได้เรื่อยๆ  เรื่องราคาผมไม่ทราบเพราะไม่เคยขาย  แต่เชื่อว่าน่าจะมีราคาดีถ้าขายให้กับ
นักสะสมต้นปรง
                ผมเข้าใจว่าต้นปรงเป็นพันธุ์ไม้ดึกดำบรรพ์  ใช้เวลาในการเติบโตนานมากๆ  โตช้าสุดๆ
ถ้าไม่ใช่นักสะสมคนอื่นๆไม่ค่อยเห็นคุณค่าหรอกครับ
               ส่วนเรื่องที่ดินน่าสนใจมากครับ  มีโอกาสจะรีบไปดูครับ..... อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: sirikhwan
8888
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:30:25 PM »

8888
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:32:50 PM »

สำหรับคนชอบ DIY  งานฝีมือ

8888
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 03:28:55 PM »

สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงแพะ  ถ่ายจากเหตุการณ์จริง
          มีคนเคยบอกว่า  ถ้ามีบันไดแพะจะปีนขึ้นไปกินใบไม้ยั้นยอด
แต่นี่ไม่มีบันได  พวกเค้าก็ทำด้ายยย....

ภาพจาก  http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11652878/J11652878.html

TUI
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 04:15:11 PM »

เมืองกาญจน์เป็นเขตเงาฝนครับ คือฝนตกที่อื่น แต่เมืองกาญจน์จะได้น้ำฝนจากการไหลผ่านทั้งบนผิวดินและใต้ดิน

ราคาแบบนั้นอยู่อำเภออะไรครับ เผื่อจะไปดูบ้างครับ

8888
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 05:26:50 PM »

เพื่อนที่อยู่เมืองกาญจน์ครับ  ถ้ามีที่ดินราคาถูกใกล้ตัวเมืองกาญจน์ช่วยแนะนำลงในกระทู้ด้วยครับ
ผมจะซื้อไปปลูกสวนป่าครับ  ถ้าได้สักสามสิบไร่กำลังสวยเลยครับ  งบมีประมาณสามแสนครับ
(นับจำนวนญาติแล้วน่าจะยืมได้ประมาณนี้)  แบบงบน้อยแต่ใจใหญ่ครับ 
           พี่น้องเมืองกาญจน์ครับ  ต้นปีนี้อยากให้พวกเรารีบตุนน้ำไว้นะครับ  เพราะดูแนวโน้มแล้ว
อาจจะแล้งได้  เพราะอากาศร้อนจัด  อย่าหวังพึ่งน้ำในเขื่อนนะครับ  ผมคิดว่าน้ำมีไม่น่าจะมากแล้ว
อีกทั้งเขือนปล่อยน้ำแบบหมดเขื่อนไม่ได้  เหตุการณ์แล้งอาจไม่เกิดขึ้น  แต่ป้องกันไว้ก่อนครับ
เวลาเกิดเหตุจะได้ไม่เดือดร้อนมากจนเกินไป   ขอให้โชคดีภัยแล้งอย่าได้มาเลย... ลังเล ลังเล : ร้องไห้ ลังเล ลังเล
8888
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 06:12:38 PM »

ว่าแล้ว  ผมบอกว่าอาจจะแล้งหน่อยเดียวฝนตกเลยตอนนี้  ท่าทางสวรรค์อยากให้ผมหน้าแตกแน่เลย
แต่ก็เอาเหอะ  ผมหน้าแตกไม่เป็นไร  แต่อย่าแล้งแล้วกัน.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
cnn32x
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:21:15 PM »

ตามมาดู การเจริญเติบโต ของแอบเปิ้ล ครับ

อยู่เมืองกาญ เหมือนกันครับ หนองโสน เลาขวัญ  ยิงฟันยิ้ม

sirikhwan
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:28:56 PM »

ราคาแบบนั้นอยู่อำเภออะไรครับ เผื่อจะไปดูบ้างครับ

อยู่อำเภอเมืองค่ะตรงทางไปทวาย แต่เป็นด้านในเข้าไปนะ มีใบภบท5 เราซื้อไว้เมื่อ 2 ปีที่แล้ว 10 ไร่ 2.5แสน แต่ถ้ามีนายหน้าอาจจะแพงกว่านั้น ส่วนเรามีญาติไปปักหลักอยู่ก่อนแล้วก้อเลยได้ของถูกหน่อยแต่ถ้าด้านถนนที่กำลังทำ ราคาหลักแสนหลักล้านเลยแหละ เรามีทุนแค่นี้เราก้อเลยได้ด้านในแต่ก้อเงียบดีมีแต่สวน อนาคตข้างนอกทางไปด่านคงจะวุ่นวายหน้าดู เดี๋ยวเราว่าจะให้แฟนเราปลูกไม้ใหญ่เสริมด้วยดีกว่าเล็กๆน้อยๆก้อยังดีกว่าไม่ปลูกเลย
8888
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 02:39:32 PM »

ตามมาดู การเจริญเติบโต ของแอบเปิ้ล ครับ

อยู่เมืองกาญ เหมือนกันครับ หนองโสน เลาขวัญ  ยิงฟันยิ้ม

ต้นแอปเปิ้ลผมยังมองไม่เห็นแสงตรงทางออกปลายอุโมงค์เลยครับ  หาที่ปลูกยากจัง
เหมือนเจ้าสาวเลือกเจ้าบ่าว  ตอนนี้เป็นต้นแอปเปิ้ลรอที่ดินลงหลักปักฐาน
             ดีใจครับที่พบคนเมืองกาญจน์ในกระทู้นี้เพิ่มขึ้น  ปลูกอะไรไว้ที่เลาขวัญบ้างครับ?.... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 46   ขึ้นบน
  พิมพ์