หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 ... 141   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 927544 ครั้ง)
สุ ป่าริมห้วย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1280 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 10:38:49 AM »

เข้ามาชมโมโซน้อยค่ะ  รอให้เป็นโมโซใหญ่ก่อน จะไปปล้นค่ะ

สวัสดีค่ะคุณสา...
  โมโซน้อยช่วงนี้โตดีค่ะ ท่าทางจะถูกโฉลกกับเชื้อนางไม้พี่หมอแดง สุเอามาใช้ร่วมกับน้ำหมัก โตเห็นชัดเลยค่ะ...

ล่าสุดเทียบกับสัปดาห์ที่แล้ว แตกต่างอย่างชัดเจนค่ะ
  ถ้าโตดีไปเรื่อยๆ คุณสาคงได้ปล้นเร็วขึ้นค่ะ ต้นไม้อย่างอื่นก็ยินดีให้ปล้นน่ะค่ะ จุมพิต

Seksun_56
*

« ตอบ #1281 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 03:34:16 PM »

ถึงรอบนัดพบแพทย์เข้ากรุงเต๊ปไปพบหมอ"หริราช"ตรวจร่างกายซ่ะสองวันซ้อนๆ
    ไม่มีอะไร ปีหน้าคุณหมอบอกให้มาใหม่ เออ..งงดีเหมือนกัน พวกหมอเนี่ย!! ตรวจไม่เจอไรก็นัดมาตรวจหาอีก!!
     จะหาให้เจออะไรซักอย่างสิท่า...เวง..จิง..จิง...เยย.. โกรธ

ใช้ชีวิตอึดอัดอยู่ในกรุงเทพซ่ะสามคืนสี่วัน เมื่อวานขับรถออกจากกรุงเทพกลับบ้าน หลับไปขับไป ถึงบ้านร่วมสี่ทุ่ม
    สายๆเดินเล่นเข้าไปกินกาแฟในสวนริมห้วย สูดอากาศบริสุทธิ์ชมนก-ชมไม้ไปตามประสา คนไม่งาน ทำการทำอะไร....
    นึกแล้วก็ขำ เข้าไปบ้าอยู่ในเมืองใหญ่ ถ้านับตั้งแต่เรียนหนังสือจนทำงานก็ร่วมยี่สิบปีได้รถมาสองคัน เปลืองเวลาชีวิตฉิปเป๋งเยย...
    กว่าจะเข้าใจว่า ใช้ชีวิตหลงทางผิดพลาด ไม่ใช่แบบที่มนุษย์ควรใช้ ทำงานหาตังค์แล้วก็ใช้จ่าย แล้วก็ทำงานหาตังค์-ใช้จ่าย ทาสชัดๆเยย.. โกรธ

ชีวิตมนุษย์มันต้องพริ้วกว่านั้น เดินเล่นเยอะๆทำงานแต่น้อยๆพอเหมาะพอควร ชีวิตไม่ต้องหรูๆ เอาแค่พอสบายๆ
   อากาศดีๆ อาหารดีๆปลอดสารพิษ ไม่ใช่ทำงานเหนื่อยๆออกจากที่ทำงานมาสูดอากาศพิษ ขับรถไปทานอาหารพิษ..
   พออายุเยอะๆแก่ตัว หอบเงินไปซื้อที่ต่างจังหวัดหวังจะปลูกผักปลูกหญ้าใช้ชีวิตบั้นปลายอย่างสงบ มันจะสงบได้ไง ร่างกายออดๆแอดๆ
   สะสมสารพิษมาทั้งชีวิต อายุก็เยอะทำไรก็ง็อกแง็ก แถมมีลูกมีหลานดันส่งเสริม ให้ใช้ชีวิตตามรอยตัวเองอีก..เวง..เวง..ของแท้เลยค่ะ
   ท่านใดมีที่มีทาง มีเงินมีทอง รีบๆไปปลูกต้นไม้-พืชอาหารต่างๆไว้รองรับตัวท่านเองได้เลยค่ะ จริงๆนา..  จุมพิต

แฮ่ะ..ๆ..ขอโทษค่ะ บ่นมาสายาวเลย เป็นความเห็นเพี้ยนๆส่วนตัวของคนเกียจคร้านที่กำลังค้นหาเส้นทางชีวิตที่มนุษย์ควรจะเป็น..
   ตามแบบวิถีใครวิถีมันแค่นั้นเองค่ะ คนที่เขาใช้ชีวิตทำงานทำการปกติไม่ได้บ้าแบบสุ เค้าก็คงมีความสุขดีอยู่แล้วค่ะ..เพี้ยนจิงเยยเรา

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  

เห็นภาพชัดเจนมาก บรรลุสัจธรรมเลยครับ  ผมเองก็เคยงุนๆงงๆกับชีวิต เพราะหลงไปเสียเวลาที่เหลือน้อยนิดในเมืองกรุงซะ 5 ปี คือผมลาออกจากงานเดิมเข้าไปทำงานในกทม. ตอนที่มีประสบการณ์สูงแล้ว และเพราะประสบการณ์สูงนี่แหละบริษัทใช้งานเกินคุ้ม วันหยุดแทบไม่รู้จัก สุขภาพไม่เคยได้ดูแล จนได้โรคภูมิแพ้เป็นของแถม แต่ตอนนี้กลับมาอยู่สวนได้ 1 ปี ชีวิตสบายขึ้นเยอะ โรคภูมิแพ้หายสนิทไม่ต้องกินยาอีกแล้ว กว่าจะรู้ว่าเงินไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตก็เกือบแย่ ..... ขอยืนยันว่าสุขภาพดีไม่มีขาย และคงไม่มีใครหาเงินมาตลอดชีวิตเพื่อเอาไว้รักษาตัวตอนแก่นะครับ

ท่านSeksun_56 ผู้มีประสบการณ์ตรงเข้ามาสนับสนุนความคิดของคนเพี้ยนๆหนึ่งเสียงแร่ะ...เริ่มสร้างอาณาจักรส่วนตัวที่มีอากาศดี
  อาหารดีๆ ปลอดสารพิษกันได้แล้วจ้าาาาา... อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 05:04:17 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #1282 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 06:18:44 PM »

เข้ามาชมโมโซน้อยค่ะ  รอให้เป็นโมโซใหญ่ก่อน จะไปปล้นค่ะ

สวัสดีค่ะคุณสา...
  โมโซน้อยช่วงนี้โตดีค่ะ ท่าทางจะถูกโฉลกกับเชื้อนางไม้พี่หมอแดง สุเอามาใช้ร่วมกับน้ำหมัก โตเห็นชัดเลยค่ะ...

ล่าสุดเทียบกับสัปดาห์ที่แล้ว แตกต่างอย่างชัดเจนค่ะ
  ถ้าโตดีไปเรื่อยๆ คุณสาคงได้ปล้นเร็วขึ้นค่ะ ต้นไม้อย่างอื่นก็ยินดีให้ปล้นน่ะค่ะ จุมพิต

เชื้อนางไม้เป็นหนึ่งในตัวยาสำหรับวิชาแพทย์หัตถ์จุติ ครับคุณสุ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่หมอแดง..กี้สุเจอเห็ดไม่รู้ใช่เห็ดโคนป่ะ เดี๋ยวถ้าเพื่อนสมาชิกยืนยันว่าใช่ จะลองเอาเชื้อนางไม้ไปฉีดพรมให้ทั่วกระตุ้นดูค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 05:08:00 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1283 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 04:29:26 PM »

พี่ๆทู้ข้างบนเดี๋ยวค่อยมาคุยเน้อ...
   ขอลัดคิวถามหน่อยค่ะ..
   ใช่เห็ดโคนมั้ยค่ะ... เจอตะกี้นี้เริ่มโรยๆไปเยอะแล้วค่ะ.. ท่านใดทราบช่วยให้ความกระจ่างหน่อยจ้า..

มีแมลงกิน..คนน่าจะกินได้อ่ะ..

เทียบกะนากาหน้าปัท30มิล.เจอบริเวณเดียวกับที่เจอเห็ดโคน"ข้าวตอก"ปีที่แล้ว แต่คราวนี้ดอกใหญ่กว่าปีก่อนเยอะเลยลังเลไม่กล้ากิน..
    ท่านใดพอทราบช่วยแจ้งด้วยจ้าาาา จะได้รีบเข้าไปเก็บมาต้มยำแกล้มกาแฟจ้าาา... จุมพิต
kmsmily
*

« ตอบ #1284 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 07:35:21 PM »

เชื้อนางไม้ : น้ำเปล่า อัตรา 1:70 นะครับคุณสุ ฉีดพ่นให้ทั่วบริเวณเห็ดขึ้น
siripan1112
*

« ตอบ #1285 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 03:30:47 AM »

เห็ดโคนหอมแน่นอนครับ  กินได้ไม่มีพิษครับ

คำเตือน : ต้องทำให้สุกก่อนนะครับ  ไม่ควรรับประทานสดๆแบบหนอนนะครับ
คำแนะนำ : แค่โรยเกลือแล้วย่างไฟก็อร่อยล้ำแล้วครับ  แต่อย่าใส่กลือเยอะครับเพราะมันจะเค็ม

ขอบคุณค่ะ คุณพ่อน้องภูผา ต้มยำไปแร่ะ ค่ะ...แต่เห็ดนี่กินแล้วมึนหัวนิดหน่อยค่ะ...

เอ..หรือเป็นเพราะเบียร์หว้า... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 01:38:56 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #1286 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 07:33:05 AM »

พี่ๆทู้ข้างบนเดี๋ยวค่อยมาคุยเน้อ...
   ขอลัดคิวถามหน่อยค่ะ..
   ใช่เห็ดโคนมั้ยค่ะ... เจอตะกี้นี้เริ่มโรยๆไปเยอะแล้วค่ะ.. ท่านใดทราบช่วยให้ความกระจ่างหน่อยจ้า..

มีแมลงกิน..คนน่าจะกินได้อ่ะ..

เทียบกะนากาหน้าปัท30มิล.เจอบริเวณเดียวกับที่เจอเห็ดโคน"ข้าวตอก"ปีที่แล้ว แต่คราวนี้ดอกใหญ่กว่าปีก่อนเยอะเลยลังเลไม่กล้ากิน..
    ท่านใดพอทราบช่วยแจ้งด้วยจ้าาาา จะได้รีบเข้าไปเก็บมาต้มยำแกล้มกาแฟจ้าาา... จุมพิต

แถวนี้เรียกเห็ดโคนฝนครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็พึ่งไปเก็บมาแกงได้ชุดนึง กินได้ครับผม  ยิ้มเท่ห์ โชคดีมากเลยครับที่มีเห็ดโคนออกที่สวน  อายจัง

ขอบคุณจ้าาา...เดี๋ยวจะไปขอความช่วยเหลืออีกค่ะ เรื่องเห็ดนี่คงต้องไปขอความรู้บ่อยๆ ...

ตามประสาคนปลูกต้นไม้ป่า ย่อมมีเห็ดเป็นรางวัลปลอบใจนิดๆหน่อยๆให้ลุ้น..ทุกปีค่ะ..... ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 09:18:24 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1287 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 01:15:00 PM »

เชื้อนางไม้ : น้ำเปล่า อัตรา 1:70 นะครับคุณสุ ฉีดพ่นให้ทั่วบริเวณเห็ดขึ้น

สวัสดีค่ะ..พี่หมอแดง
  สุ..เอาไปเชื้อนางไม้ไปฉีดพ่นแถวที่เกิดเห็ดโคนแล้วค่ะ ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่าเพราะพ่นเสร็จฝนตกหนักเลยอ่ะ เดี๋ยวว่าจะซ้ำบางๆอีกสักรอบค่ะ

แต่วันก่อนสุล้างกระบอกฉีดเชื้อนางไม้ เอาน้ำเทใส่กระถางต้นไม้เห็ดแบบนี้งอกมาสองรอบแล้วค่ะ..เดี๋ยวรอให้รอบนี้เห็ดโรยหมดก่อน

จะทดลองฉีดกระตุ้นอีกรอบ แล้วจะมารายงานผลการใช้เชื้อนางไม้ในการทดลองกระตุ้นเห็ดต่างๆค่ะ

สวยดีอ่ะ..เห็ดอะไรไม่ทราบค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 04:56:33 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1288 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 04:53:02 PM »

ปีนี้สวนริมห้วยฝนดีเหลือเกิน ตลอดสัปดาห์ที่ผ่านมาฝนตกแทบทุกวัน
  สภาพดินของสวนริมห้วยที่ถมดินปรับระดับ ดินค่อนข้างอุ้มน้ำ ระบายน้ำได้ไม่ดี
  บังเอิญช่วงนี้เน้นปลูกไม้ผล การเลือกทำเลปลูกต้นไม้ก็เลยค่อนข้างลำบาก สุ่มเสี่ยงกับการเหนื่อยฟรี..คือปลูกแล้วไม่รอด..

ทีนี้..ข้อจำกัดก็คือกล้าไม้ผลในมือ ที่พอจะเสี่ยงลงปลูกกับทำเลประเภทดินระบายน้ำไม่ดี มีให้เลือกน้อยเหลือเกิน
  ตัดสินใจเลือกเจ้าลองกองที่เคยหิ้วไป-หิ้วกลับมาหลายรอบ น่าจะพอไหวเพราะดูแข็งแรงดีมาก...

หญ้างามดีมาก สวนนี้เลี้ยงหญ้าค่ะห้ามเรียกหญ้ารก..คริ  ใช้เจ้าข้าวปั้นนำทางช่วยให้อุ่นใจขึ้นนิดนึง..

แวะเข้าไปดูต้นเงาะ ต้นนี้ตอนปลูกพูนโคนด้วยทรายท้ายเหมือง ถางแหวกๆโคนดูมีน้ำขังอยู่ข้างโคนต้น โอเค.เพราะอันนี้ตอนปลูก
    ขุดหลุมระบายน้ำ+ดักน้ำไว้ข้างหลุมปลูก เป็นไปตามแผน.. ถ้าเงาะผ่านได้ลองกองก็น่าจะผ่าน อันนี้คิดเองค่ะ..คริ..คิ..

เลือกทำเลห่างจากต้นเงาะประมาณ5เมตร จัดการแหวกหญ้าขุดดิน สภาพดินเหมือนตอนปลูกเงาะเด๊ะ  ก็เลยปลูกสไตล์เดียวกับเงาะเป๊ะเลย..
    ถอยออกมาดูผลงาน ทิศทางแสง โอเค. ราศรีจับอย่างงี้ รอดแน่ๆ ..เชื่อสิ.. เรื่องจริงน่ะ บางต้นยังไม่ทันปลูกเลย แค่หิ้วไปก็รู้แร่ะ ซี้แหง๋ๆ.ฮาวู๊ ยิ้มกว้างๆ

อันนี้ถามผู้รู้ค่ะ ผลอะไรท่านใดพอทราบบ้างค่ะ...
                                                                                                                            ขอบคุณค่ะ... จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 11:32:46 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
siripan1112
*

« ตอบ #1289 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:30:44 AM »

ผลกลมๆเขียวๆ  ออกเป็นพวง  เหมือนย่านางครับ  เวลาสุกจะเป็นสีแดงๆดำๆ

กี้สุเทียบกับข้อมูลในอากู๋ เหมือนกันเลยค่ะ...
  ปีที่แล้วอุตส่าห์สั่งจากเว็บมา5ต้น เพิ่งเอาลงปลูกเดือนก่อนนี่เอง
  ขอบคุณ คุณพ่อน้องภูผาค่ะ...กะลังจาเข้าสวนเดี๋ยวยังไงจะลองถ่ายรูปเถาเค้ามาให้ช่วยดูอีกทีค่ะ.. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 11:15:24 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #1290 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:27:35 PM »

ผลย่านางอีก 1 เสียงครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ ..คุณอาทิตย์ยืนยันเชื่อถือได้แน่ๆ...ท่านนี้ผ่านชีวิตลูกทุ่งประสบการณ์สูงค่ะ.. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:55:22 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
ubon
*

« ตอบ #1291 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:08:26 AM »

น้ำใบย่านาง  ปรุงดีอร่อยครับ

พี่หมอบลอีกหนึ่งเสียง..ขอบคุณค่ะ... ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:58:00 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1292 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 11:37:28 PM »

หนังสือของ..พ่อ.. จุมพิต

เข้าไปห้องเก็บของเจอตู้หนังสือเก่าหลายตู้ของคุณพ่อ ไม่เคยได้สนใจ พอดีช่วงนี้การเมืองแรง!!! เกิน ....
   ก็เลยลองเลือกมาอ่านแนวคิด"นักปกครอง"สมัยปีพ.ศ.สองพันห้าร้อยต้นๆตั้งแต่สมัยเรายังไม่เกิดดูสิ..ว่าสมัยก่อนชนชั้นปกครองเขาคิดยังไงกัน..

เทศาภิบาล..รายเดือนเก่ากึ๋กมีอยู่สองตู้...

รูปร่างหน้าตาออกเชยๆ..นี๊ด..

เปิดอ่านเจอข้อเขียนของนักปกครองรุ๋นเก่าตั้งแต่ปลัด นายอำเภอ..ผู้ว่า..เออมันส์ดีแฮ่ะ..  ได้รับรู้ ความเป็นอยู่..เป็นไปของประชาชนยุคก่อน..
   ก็เลยพอเข้าใจอะไรบางอย่าง..เช่น ทางการก็พยามยัดเยียดไอ้ที่เรียกว่าความเจริญเข้าไปให้ชาวบ้าน ชาวบ้านเองก็ค่อนข้างอึดอัด กับสิ่งที่
   ทางราชการยัดเยียดความเจริญให้ อ่านๆดูก็ฮาดีค่ะ..

บางอย่างก็เหมือนพวกๆพี่เราสมช.ในกพพ. ที่พยามโหยหาชีวิตสงบเรียกหาธรรมชาติ เพราะเบื่อความเจริญ พอย้อนอ่านหนังสือสมัย40-50ก่อน
   แล้วเสียดายที่เกิดไม่ทันบรรยากาศแห่งความสุขของชาวไทยยุคนั้นจริงๆค่ะ ช่วงนี้เลยติดเหง็กอยู่กับหนังสือเก่าของพ่อ..ค่ะ..
                                                                                                                                           จุมพิต จุมพิต จุมพิต

siripan1112
*

« ตอบ #1293 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 04:19:47 AM »

ขุมทรัพย์ชัดๆ  โชคดีจังเลยครับ  เปิดตู้ก็เจอขุมทรัพย์แล้ว  แต่ดูแล้วสุ่มเสี่ยงต่อการเสียหายจาก ความชื้น แมลง สัตว์ฟันแทะ ถ้าเสียหายไปคงเสียดายแย่เลยนะครับ  บางเล่มอาจเป็นเล่มสุดท้ายในประเทศและในโลกด้วยนะ

ขอบคุณค่ะ จัดแยกหนังสือเป็นหมวดหมู่อยู่ค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 11:34:50 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1294 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 12:11:28 PM »

กฏแห่งธรรมชาติ....

สวนริมห้วยโดนฝนเบาๆแค่สองสามวันเอง แต่น้ำมาแรงมาก แรงแบบที่สวนริมห้วยไม่เคยเจอ..สอบถามที่มาของน้ำ...
  ได้ความว่าฝายขนาดใหญ่ด้านบนปล่อยน้ำ ป่าหมดแร่ะ โดนฝนนิดฝนหน่อยไม่มีอะไรซับน้ำได้ ฝายก็ได้แต่เก็บน้ำไว้รอปล่อยเวลาพายุเข้า..
  เออ..เข้าท่าดีเหมือนกัน คริ..แต่ไม่เป็นไรเสียไม้เล็กแถวชายห้วยพวกหมาก มะกอกน้ำ จิกฯไปเกือบทั้งหมด..
  จะไปโทษธรรมชาติฝ่ายเดียวก็ไม่ถูกต้อง อาจเป็นเพราะตัวเราเองฝืนธรรมชาติมากไปก็เป็นได้ เจื๊อกโง่ดัน!! เอาต้นไม้ไปปลูกชายห้วยเอง.. ยิ้มกว้างๆ

เหลืองานไว้ให้ทำเยอะเลยค่ะ...

ฮาบาเนโร อินทรีย์ร้อย ไม่ฝืนกฏธรรมชาติ ไร้สารพิษค่ะ...อายุเดือนเศษ

กะลังโม้มันส์ๆ ทุนนิยมโทร.มาขอความช่วยเหลือให้หามะพร้าวให้หน่อย ไม่มีมะพร้าวส่งเค้าเดี๋ยวเสียเค.
   เออแปลกดีวุ้ยนายทุนพวกนี้ มะพร้าวตัวเองไม่มีสักกะต้น แต่มันต้องรักษาเค. ว่า..สามารถหามะพร้าวส่งเขาได้ งงเจง..เจง..เยยยย โกรธ

หรือพวกนี้มันมีเงิน มันเลยอยู่เหนือกฏแห่งธรรมชาติฟ่ะ..เกี่ยวกันป่าวเนี่ยยยย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Thesun215
*

« ตอบ #1295 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 12:16:16 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ นึกเสียว่า งานมา เงิืนก็มาด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ ท่านอาทิตย์..ผักหวานป่างามดีน่ะค่ะ.. จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 12:06:34 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 ... 141   ขึ้นบน
  พิมพ์