หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 141   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 847658 ครั้ง)
farm@bangna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:55:39 AM »

บรรยากาศน่าผูกเป นอนใต้ต้นไม้.....นึกแล้วก็ง่วงนอนแต่เช้า
ร่มรืนเย็นตาน่าปลูกกล้วย..ดีจัง....ลืมไปมีกล้วยที่ปลูกอยู่แล้วนี่หน่า  ยิ้ม  กล้วยหิน พันธ์ หวีเดียวจุก ลูกโตๆ

ภาพสวนกล้วยเอาภาพมาจากเมืองจีนครับ มิใช่ของผมนะครับ

เมล่อนที่บ้านกำลังงามเลยครับ ปลูกไม่ใช้สารเคมีใดๆครับ ช่วงนี้เหล่าแมลงมาตอมเหลือเกิน ทั้งแมลงดีมาช่วยผสมเกษร แมลงภู่ ผึ้ง และแมลงไม่ดีอย่าง เจ้าแมลงวันทองมาจ้องทุกวันเลย.......ต้องเอาถุงพลาสติกห่อลูกไว้ครับ

* banana.jpg (47.07 KB, 448x336 - ดู 1237 ครั้ง.)

rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:54:14 AM »

มาดูสวนป่าครับ
คงไม่นานครับวางแผนดีๆ คงได้เห็นในเร็ววันนี้ครับ
ผมชอบห้วยสะเดาอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:11:22 PM »

มาช่วยเติมฝันน้องสุ จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณ คุณครูซอสค่ะ
มาดูสวนป่าครับ
คงไม่นานครับวางแผนดีๆ คงได้เห็นในเร็ววันนี้ครับ
ผมชอบห้วยสะเดาอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์ รอลุ้นด้วยกันค่ะ

*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:28:02 PM »

บรรยากาศน่าผูกเป นอนใต้ต้นไม้.....นึกแล้วก็ง่วงนอนแต่เช้า
ร่มรืนเย็นตาน่าปลูกกล้วย..ดีจัง....ลืมไปมีกล้วยที่ปลูกอยู่แล้วนี่หน่า  ยิ้ม  กล้วยหิน พันธ์ หวีเดียวจุก ลูกโตๆ

ภาพสวนกล้วยเอาภาพมาจากเมืองจีนครับ มิใช่ของผมนะครับ

เมล่อนที่บ้านกำลังงามเลยครับ ปลูกไม่ใช้สารเคมีใดๆครับ ช่วงนี้เหล่าแมลงมาตอมเหลือเกิน ทั้งแมลงดีมาช่วยผสมเกษร แมลงภู่ ผึ้ง และแมลงไม่ดีอย่าง เจ้าแมลงวันทองมาจ้องทุกวันเลย.......ต้องเอาถุงพลาสติกห่อลูกไว้ครับ

-ขอบคุณมากค่ะสำหรับภาพสวยๆอย่าลืมถ่ายภาพเมล่อนมาชมบ้างน่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: P.net
TUI
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 03:03:53 PM »

มะไฟปลูกริมน้ำก็สวยดีนะครับ

atsk
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 05:47:43 PM »

ปลูกยางนาเหมือนผมไหม๊ครับ   สูงโปร่ง สวย สง่า  สบายตา 

เข้ามาให้กำลังใจครับ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:00:54 PM »

วันนี้ตอนสายๆเข้าไปดูป้่ากระบี่มือหนึ่ง ถางป่า..ด้วยเมื่อวานป้าแกถางซะเตียนมากไปหน่อย
 มะกอกป่าแกก็เจ้าชู้ซ่ะ(ฟันทิ้ง)..มะหวด(กระซำ) เถาวัลเปียงเรี๊บบบ.....

ป้าแกเล่นถากหญ้าออกหมด เสียชี่อเราเด็กเว็ปเกษตรพอเพียงหมด ม้นต้อง"ห่มดิน" ป้าบอก..ป้าม่ายรู๊

มันต้องเว้นต้นไม้ ไว้บ้าง...ป้าม้าย..รุ๊ โกรธ โกรธ โกรธ

*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:23:36 PM »

ตรงจุดเกิดเหตุ..เฮ้ย..ไม่ใช่ ตรงนี้มีต้นไม้หนาตาอยู่ตรงโคนสะเดาใหญ่..."ผักหวานป่า..ปิ้งส์" ใช่ปลูกตรงนี้

แต่..เดี่ยวก่อน..อะไร แว๊ป..แว๊ป..

ป้า..ป้า..เห็ดอะไรอ่ะ..  ป้าม้าย...เฮ้ย.. ตกใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:34:18 PM »

....หลังจากนั้น...
  ....และจากนั้น...

ป้า...ถ่ายรูปให้หนูหน่อย รูปเดียวพอ..ป้า...รีบ โกรธ โกรธ โกรธ ร้องไห้
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:55:12 PM »

สองคนได้มา3โลกว่าๆ เราได้แค่นี้..แต่ป้าแกไวมากๆ แถมวันนี้ไม่ได้งาน..ก่อนไปเห็นแกบอกว่า "เห็ดโคนข้าวตอก"
 ต้มยำตำพริกสด+มะนาว+กระเพรา อร่อยนัก..(มันชื่อเห็ดโคนข้าวตอกจริงหรือค่ะ..ใครรู้บอกหน่อยค่ะ)
 มาคิดดู "เราเองก็มีป่าอยู่แล้ว เพียงแต่มันไม่ใช่ป่าแบบที่เราต้องการ" มนุษย์...หนอ..มนุษย์ โลภสิ้นดี.. โกรธ โกรธ
 แม้แต่ป่าก็ยังหวัง..ให้เป็นดั่งใจตน..  เจ๋ง เจ๋ง  เฮ้อ..ไปกินต้มยำเห็ดก่อนเน้..อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:57:16 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Nirvana
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:17:13 PM »

เอาใจช่วยความฝันเดียวกันครับบ้านกลางป่าริมรำธาร เดียวผมเจะไปปลูกบ่างแต่ผมคิดไว้ว่าอยากได้ป่ากินได้จะปลูกพวก ลูกหว่า
กะท้อน มะขาม มังคุด มะกอกป่า ทุเรียนบ้าน เงาะบ้าน ลูกมุด ลูกชุบโขง  มะปิง ต้นหมาก ต้นเหนียง ต้นลูกเนียง สะเตอ ขนุน พูดถึงก็เริ่มหาพันธุ์ยากแล้วผลไม้ป่าพื้นเมืองแภวภาคใต้ พวกนี้ผมปลูกจากเมล็ดทั่งหมดต้นได้โตๆเป็นป่ากินได้แถมเป็นผลไม้หายากครับ
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:24:58 PM »

มะไฟปลูกริมน้ำก็สวยดีนะครับ

สวนตะวันออก..มีทุกอย่างให้เลือกสรรค์..จริงค่ะ
    อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: tapairat, P.net, nomadic_man
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:37:13 PM »

ปลูกยางนาเหมือนผมไหม๊ครับ   สูงโปร่ง สวย สง่า  สบายตา 

เข้ามาให้กำลังใจครับ

สั่งกล้าพันธุ์ในเวปนี้ไว้แล้วค่ะ แต่คงลงมากเหมือนคุณatskไม่ได้ค่ะ
  พื้นที่มีน้อยค่ะ แต่ยางนามีแน่นอน ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
  ปล.เห็นยางนา คุณatskแล้วชอบมากมาย  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: P.net
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:50:44 PM »

เอาใจช่วยความฝันเดียวกันครับบ้านกลางป่าริมรำธาร เดียวผมเจะไปปลูกบ่างแต่ผมคิดไว้ว่าอยากได้ป่ากินได้จะปลูกพวก ลูกหว่า
กะท้อน มะขาม มังคุด มะกอกป่า ทุเรียนบ้าน เงาะบ้าน ลูกมุด ลูกชุบโขง  มะปิง ต้นหมาก ต้นเหนียง ต้นลูกเนียง สะเตอ ขนุน พูดถึงก็เริ่มหาพันธุ์ยากแล้วผลไม้ป่าพื้นเมืองแภวภาคใต้ พวกนี้ผมปลูกจากเมล็ดทั่งหมดต้นได้โตๆเป็นป่ากินได้แถมเป็นผลไม้หายากครับ

ทุเรียนบ้านชอบมากๆเลยค่ะ เคยเห็นต้นใหญ่มากๆเดี๋ยวนี้หากินยากด้วย เจอสายพันธุ์ดีๆขอแบ่งบัางน่ะค่ะ
 สนับสนุนแนวคิด ป่ากินได้ค่ะ และขอบคุณที่เอาใจช่วยค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:56:35 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
jae julius
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 12:06:42 AM »

สองคนได้มา3โลกว่าๆ เราได้แค่นี้..แต่ป้าแกไวมากๆ แถมวันนี้ไม่ได้งาน..ก่อนไปเห็นแกบอกว่า "เห็ดโคนข้าวตอก"
 ต้มยำตำพริกสด+มะนาว+กระเพรา อร่อยนัก..(มันชื่อเห็ดโคนข้าวตอกจริงหรือค่ะ..ใครรู้บอกหน่อยค่ะ)
 มาคิดดู "เราเองก็มีป่าอยู่แล้ว เพียงแต่มันไม่ใช่ป่าแบบที่เราต้องการ" มนุษย์...หนอ..มนุษย์ โลภสิ้นดี.. โกรธ โกรธ
 แม้แต่ป่าก็ยังหวัง..ให้เป็นดั่งใจตน..  เจ๋ง เจ๋ง  เฮ้อ..ไปกินต้มยำเห็ดก่อนเน้..อ

น่าจะใช่นะครับ เห็ดโคนข้าวตอก แต่มีหลายชื่อเรียกตามท้องถิ่น รสชาติเหมือนๆเห็ดโคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 12:30:35 AM โดย jae julius » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:15:09 PM »

ผมก็อยากปลูกป่าครับ
อยากนิทาน 100 ตอน "แดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า" ในมุมสมาชิกจบแล้ว
เลือดในกายพล่งพล่าน อยากปลูกป่าขึ้นมาบ้าง
สั่งต้นกล้าในเวปมาแล้ว
สั่งจากไหนครับ ต้นอะไรบ้าง ราคาเท่าไร จาได้สั่งบ้าง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 141   ขึ้นบน
  พิมพ์