หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 285580 ครั้ง)
สุ ป่าริมห้วย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 05:00:09 PM »

ในเมื่อคิดจะ..สร้างป่า ขี่หมูป่า ก็ต้องปลูกผักหวานป่า จะได้เข้าคอนเซปต์ ป่า3อย่าง...

จึงสั่งเมล็ดผักหวานป่ามาลองเพาะดู200เมล็ด เพาะโดยใช้ทรายล้วนๆยังไม่รู้จะงอกสักต้นหรือเปล่า..

แต่ที่แน่ๆสั่งทำเหล็กสำหรับแทงดินนำรากไว้แล้ว..แพงซ่ะด้วย45บาท ฮ่า..ฮา..ฮา..

จะได้แทงดินหรือไม่.. ได้แน่นอนค่ะ เพราะสั่งแบบรากงอกแล้ว ไว้กันเหนียวอีก150เมล็ด แต่ยังไม่ได้โอนเงินเลยค่ะ อิ..อิ..

*

« ตอบ #433 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 01:31:44 PM »

ความฝันกับรากถั่วงอก...
 หลังจากเพาะผักหวานป่าได้3วัน ด้วยความที่เชื่อมั่นตัวเองว่าเป็นคน มือเย็น(ไม่ค่อยสบาย) ยิ้มกว้างๆ
 เมื่อเช้าเลยลองสุ่มเมล็ดผักหวานป่ามาดู.. รวยแน่ๆ สุชาดาเอ๋ย.. ไม ขึ้นง่ายยังกะเพาะถั่วงอกอ่ะ..
 ใช้ทรายล้วนผ่านด่านเพาะมาได้หมด ทานตะวัน ป้อมอินเดีย ทับทิมอินเดีย หวานป่า มาถูกทางแล้วเรา รวยค่ะ รวยแน่ๆ
 แต่..จะรวยได้ไง ในเมื่อยังไม่มีต้นไม้ที่ปลูกเอง ต้นไหน เคยทำเงินให้สักกะบาทเดียว..

แต่นั่นมันอตีด.. นี่มัน.ผักหวานป่ายอดฮิต มันหาเหมือนกันไม่ โลล่ะ150-200.. อยู่ในมือ200ต้น...โอพระเจ้า.
 และกำลังเดินทางตามมาอีก150ต้น คิดสิ..เท่าไหร่ นี่แค่สวนริมห้วยหลังบ้าน.สวนมะพร้าวหน้าบ้านอีก25ไร่ ใช้มะพร้าวเป็นไม้
 พี่เลี้ยงโอ...เท่าไหร่นี่ คิดสิ..คิด ฮ่า ฮ่า ฮ่า มีความสุขจริงๆค่ะ..

ปล.มะพร้าวราคาตกเหลือลูกล่ะ5บาท อาจทำให้สมองเลอะเลือน..ฟุ้งซ่านได้ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 01:36:49 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #434 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:25:04 AM »

กำลังปวดหัวเรื่องราคามะพร้าว ตกรูดยังกะตลาดหุ้น  โกรธ
  เมื่อวานเลยเข้าสวนลงมือปลูกผ้กหวานป่าเล่นๆไป40-50เมล็ด..
  ปลูกเสร็จเข้ามาอ่าน กพพ. เข้าสวนโน้นออกสวนนี้....
  ที่ฝันว่าจะรวยจากผักหวานป่า เลิกคิดได้เลย...การตลาดมืดมนแน่ๆ..คริ..
  ปลูกทุกสวนค่ะ คุณครูyudhapol คุณครูพิม คุณครูพี่ คุณกัญจน์ คุณแม็ค..ฯมีทุกสวนค่ะมืออาชีพทั้งน้านน...ฮิตจริงๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ..

อันนี้เอามะค่าโมงฝาากหญ้าคา แล้วเอาหวานป่าฝากมะค่าโมงอีกที ล้ำลึกจริงๆค่ะ555..

ฝากกับหญ้าโดยตรง เพราะเห็นมีเบี้ยสะเดาเล็กขึ้นอยู่หลายต้นค่ะ

แถวนี้ฝากไว้กับกฤษณาค่ะ ต่อไปคงตัดสินใจลำบากแน่ๆ เพราะกฤษณาคงลงแก่นต้นนึงเขาว่าเป็นแสนๆ
    มีอยู่5-6ต้นเกือบๆล้านเลยนะนั่น..เลือกหวานป่าหรือกฤษณาดีน้อ..เฮ้.อ...คริๆ

TUI
*

« ตอบ #435 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:31:06 AM »

กฤษณาอย่าปลูกเยอะนะครับ

แถวนี้ตัดตันทิ้งกันเยอะแล้วครับ  ทำให่เกิดยางไม่ได้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะพี่ตุ้ย สุเลือกเฉพาะที่อนาคตจะมีแก่น(ฝัน)มาแค่6ต้นเท่านั้นค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 09:37:03 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Dr.Supoj
*

« ตอบ #436 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:54:32 AM »

ผมเคยปลูกกฤษณา ประมาณ 10 ต้น
ผล.....ตายเรียบ
เค้าบอกว่า ไม่สมควรปลูกโดเดี่ยว  ควรจะปลูกแทรกไปกับไม้อื่นที่ใหญ่กว่าพอให้เป็นที่พึ่งพิงร่มเงาได้
ก็แบบว่า...หนูไม่รู้นี่คะ แหะๆ ... โส น้า น่า ตัวเองเลยครับ
แล้วก็ การจะเกิดแก่น หรือไม่ มีหลายวิธีเลยละครับ
วิธีที่ดีที่สุด ก็คือ......... นั่นแน่ สนใจละซิ
แล้วแต่ บุญวาสนาครับ
อ้อ...อีกวิธีนึง ครับ  เราใช้วิธีผสมผสาน ใช้ทั้ง ไม้ใหญ่พี่เลี้ยง และฝากโชคชะตาความฝัน นั่นก็ ครือ......
ปลูกไว้ใกล้ๆ ต้นตะเคียนทอง รับรองผลได้เลยครับ
แต่ต้องอย่าลืมฝากให้พี่เลี้ยงเค้าดูแลให้นะ  5555

สุปลูกตะเคียนทองอย่างเดียว ส่วนพี่เลี้ยงของเค้า สุฝากไว้สวนคุณหมอได้เปล่าค่ะ ยิงฟันยิ้ม
  Liked BY: s.chada
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 10:46:06 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Magnum (rew)
*

« ตอบ #437 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:08:43 AM »

5555555+ 
อาจารย์ชอบจังนะครับ กับตะเคียนทองนี่....

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
TUI
*

« ตอบ #438 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:11:14 AM »

ตะเคียนทองนี่ผมปลูกไว้เป็นร้อยเลยครับ
มีผลทางจิตวิทยา คนไม่ค่อยเข้ามายุ่งในสวนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Dr.Supoj
*

« ตอบ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:11:52 AM »

5555555+ 
อาจารย์ชอบจังนะครับ กับตะเคียนทองนี่....

ผมว่า คุณสุเค้าชอบมากกว่าครับ

Liked By: s.chada
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 10:33:09 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #440 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:29:22 AM »

ท่านชายในกพพ. น่ารักทุกคนค่ะ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สนุกกันจริงๆเยยย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
TUI
*

« ตอบ #441 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:56:35 AM »

แปลกใจราคามะพร้าวทำไมตกได้  ตอนนี้ก็เหลือคนปลูกน้อยแล้ว ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นั้นซิค่ะพี่ตุ้ย ชาวสวนที่ทำแต่สวนมะพร้าวเป็นอาชีพหลักน่าเห็นใจมากค่ะ
วันนี้ลูกล่ะ5บาท แถมขายยากด้วยค่ะ วันนี้ล้งมะพร้าวเล็กๆ หยุดการรับซื้อค่ะ ราคาลงทุกวัน
ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 05:46:07 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Dr.Supoj
*

« ตอบ #442 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:31:36 AM »

น่าฉงฉาน จิงๆ ราคามะป้าวตกระเนระนาด

คุณสุ รีบปลูกผักหวานป่าใต้ต้นมะพร้าวเลยครับ  อีกหน่อยขายผักหวานแทนมะพร้าว
อาจต้องพิจารณาเรื่องการแปรรูปบ้างกะมังครับ ว่าจะทำอะไรได้บ้าง เข่น
น้ำมันมะพร้าวกลั่นเย็น .... เห็นกำลังฮิต
เปลือกมะพร้าว เอามาทำขุย ขายให้ร้านขายไม้ดอกไม้ประดับ  ร้านกล้วยไม้  สวนที่เพิ่งเริ่มปลูก
กะลา  มาทำหัตถกรรม  ถ่านความร้อนสูง  ขายให้ร้านหมูกะทะ
เราจะได้มีรายได้ด้านอื่นเพิ่มด้วย
ไม่งั้น พอราคามะพร้าวตก หัวโนเลย มัวแต่เอาหัวโขกกำแพง
Dr.Supoj
*

« ตอบ #443 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:54:56 AM »

พอดีไปแอบเจอเทคนิค ของ ทิดโส โม้สะบัด
เรื่องมะขามป้อม เลยเอามาฝากครับ
เผื่อว่า จะได้แบบ สำเร็จรูป ( 555 ไม่งกเลย 555)

สิทธิการิยะท่านว่าไว้ อันมะขามป้อมนั้นหนา ปลูกไม่น้อยกว่า 5-7 ปีจึงจะได้เชยชมดอก
จะติดลูกหรือไม่ก็อยู่ที่ความแข็งแรงสมบูรณ์ของต้น แต่มีวิธีที่รวดเร็วกว่านั้น ทางผู้ทำท่าจะรู้ทั้งหลายบอกมาว่า ...
ให้ทำตามกรรมวิธี "หาร2" เช่นอายุ 7 ปีจึงจะติดลูกแต่หากทำตามกรรมวิธีนี้อาจเหลือเพียง 3 ปีครึ่งเท่านั้น
ท่านให้ทดลองสละมะขามป้อม 2 ต้น จะต่อยอดหรือทาบกันเองก็ได้ แต่ต้องสลับต้นกัน
ยอดต้นที่ 2 เอามาเสียบต้นที่ 1 และยอดต้นที่ 1 เอาไปเสียบต้นที่ 2

ขอบคุณค่ะ งั้นเดี๋ยวสุแยกกล้าแล้วส่งให้คุณหมอ2ต้นค่ะ จะได้เอาไปสลับร่าง (หรือสลับหัวหว่า..)

ว่าแต่ว่าไอ้วิธีเสียบยอดอะไรเนี่ย ทำยากหรือเปล่าค่ะ..ไม่สามารถค่ะ คงต้องหิ้วไปให้เกษตรตำบลทำให้ดีกว่าค่ะ...
ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 01:00:44 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
yudhapol
*

« ตอบ #444 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:20:04 PM »

น่าฉงฉาน จิงๆ ราคามะป้าวตกระเนระนาด

คุณสุ รีบปลูกผักหวานป่าใต้ต้นมะพร้าวเลยครับ  อีกหน่อยขายผักหวานแทนมะพร้าว
อาจต้องพิจารณาเรื่องการแปรรูปบ้างกะมังครับ ว่าจะทำอะไรได้บ้าง เข่น
น้ำมันมะพร้าวกลั่นเย็น .... เห็นกำลังฮิต
เปลือกมะพร้าว เอามาทำขุย ขายให้ร้านขายไม้ดอกไม้ประดับ  ร้านกล้วยไม้  สวนที่เพิ่งเริ่มปลูก
กะลา  มาทำหัตถกรรม  ถ่านความร้อนสูง  ขายให้ร้านหมูกะทะ
เราจะได้มีรายได้ด้านอื่นเพิ่มด้วย
ไม่งั้น พอราคามะพร้าวตก หัวโนเลย มัวแต่เอาหัวโขกกำแพง

แล้วเวลามะพร้าวแก่ตกลงมาผักหวานจะไม่ตายหรือครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แค่สงสัยครับคุณหมอ..

ใช่ค่ะคุณครู สุก็ว่าอย่างคุณครูค่ะมะพร้าวหล่นใส่ตายเรียบ.. แต่เดี๋ยวคุณหมอคงแนะนำ ตะเคียนทองเป็นไม้พี่เลี้ยงแน่ๆเลยค่ะ..

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 01:06:19 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Dr.Supoj
*

« ตอบ #445 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:43:20 PM »

ไม่เห็นจะยากเลยครับ การปลูกผักหวานป่าที่จะไม่ให้ลูกมะพร้าวตกใส่ตาย

ทีต้นกฤษณา ยังเลือกต้นที่มีแก่นไปปลูกได้เลย

กล้าผักหวานเพาะไว้ตั้งเยอะ.... คัดเลือกต้นที่มันฉลาดๆ หน่อยซิครับ รู้จักเอี้ยวตัวหลบลูกมะพร้าวได้
แบบสมรักษ์ ..... ไม่ได้โม้   5555
ต้นไหนที่มันบื้อๆ หลบหลีกไม่เป็น ก็ส่งเอามาให้ผมปลูก แล้วจะฝึกให้ ไม่คิดค่าจ้างฝึกด้วยนะ
*

« ตอบ #446 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 03:37:23 PM »

ไม่เห็นจะยากเลยครับ การปลูกผักหวานป่าที่จะไม่ให้ลูกมะพร้าวตกใส่ตาย

ทีต้นกฤษณา ยังเลือกต้นที่มีแก่นไปปลูกได้เลย

กล้าผักหวานเพาะไว้ตั้งเยอะ.... คัดเลือกต้นที่มันฉลาดๆ หน่อยซิครับ รู้จักเอี้ยวตัวหลบลูกมะพร้าวได้
แบบสมรักษ์ ..... ไม่ได้โม้   5555
ต้นไหนที่มันบื้อๆ หลบหลีกไม่เป็น ก็ส่งเอามาให้ผมปลูก แล้วจะฝึกให้ ไม่คิดค่าจ้างฝึกด้วยนะ

ขอบคุณค่ะ..คุณหมอ.สำหรับคำแนะนำดี
 คือผักหวานป่าอ่ะน่ะ..น่าจะฝึกห้ดไดัค่ะ เพราะ เพาะมาเองกับมือ ย่อมฉลาดเหมือนคนเพาะ
 แต่ไอ้ต้นมะพร้าวนี่ซิ อายุ50-60ปี เกรงว่าจะฝึกหัดยาก แถมท่าทางไม่ค่อยฉลาดเท่าไหร่ค่ะ
 ไม่งั้นราคามันคงไม่ถูกอย่างงี้ เอาผ้กหวานป่าไปฝากให้ดูแล เกรงจะพากันไม่ฉลาดทั้งสวน..รวมทั้งคนปลูกด้วยอ่ะ(สุเองค่ะ)  ยิ้มกว้างๆ

คุยเรื่องไผ่ แล้วนึกได้ ผลผลิตของสวนห้วยสะเดากำลังไปได้สวยเลยค่ะ ปีนี้ทำนอกฤดูไม่ทัน ไว้แก้ตัวปีหน้าค่ะ
   กำลังแทงหน่อหน่อเลยค่ะ สังเกตดีๆน่ะค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ขนาดเมี่อเทียบกับกระป๋องกาแฟ...ถีงเล็กไปนิดสสส..แต่หวานกรอบแน่ๆค่ะ  ฮ่า  ฮ่า...ฮา
TUI
*

« ตอบ #447 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:17:47 AM »

ไผ่นี่ลายสวย  กินได้ด้วยหรือครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่รู้กินได้หรือเปล่าค่ะพี่ตุ้ย สุแกล้งคุยเล่นๆไปงั้นแหละค่ะพี่..มันเป็นไผ่ประดับ ลำเล็กๆค่ะ ซื้อมา80บาทเองค่ะ

เห็นบางสวนเขายัง"ปลูกไผ่เอามัน"ได้เลยค่ะ..
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 09:21:17 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์