หน้า: 1 ... 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 [141]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 865008 ครั้ง)
สุ ป่าริมห้วย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:22:26 AM »

ฝากรูป... ทดสอบ..ทดสอบ..ทดสอบ ค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

กัญจน์
*

« ตอบ #2241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:36:20 AM »

กลับมาแล้วดีใจจัง ผมลองตามไปทดสอบใช้ได้เลยครับเวปฝากรูปที่คุณสุหามาเป็นเรื่องธรรมดาของเรื่องรูปหายเพราะเราใช้บริการฟรีก็แบบนี้ล่ะเราต้องหาเวปฝากหลายๆที่หน่อยครับ ผมเองถือว่าโพส์ทแล้วถ้าหมดเวลารูปหายก็ทำใจคุณสุสบายดีนะครับเห็นดอกกาแฟแล้วคงหอมกระจายทั่วสวนเลยนะครับ

ขอบคุณค่ะ คุณกัญจน์ ช่วงนี้ เน้นทุเรียนโบราณสายนนท์ เริ่มลงปลูกมาเรื่อยๆสาม-สี่เดือนแล้วค่ะ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:49:50 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:45:13 AM »

ป่าริมห้วย ย่างเข้าสู่ปีที่เจ็ด ระบบนิเวศเริ่มทำงาน ...

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
*

« ตอบ #2243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:23:16 PM »

สวัสดีค่ะ สมช.เกษตรพอเพียง

ยังปลูกต้นไม้อยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ช่วงนี้"บ้า"ทุเรียนโบราณ ก็เลยต้องศึกษาสะสมกันแบบเจาะลึก
  ด้วยพื้นที่ป่าริมห้วยค่อนข้างจำกัด เนื้อที่แค่ประมาณเกือบๆสี่ไร่ ปลูกป่าตลอดแนวห้วย..

การเลือกสายพันธุ์ทุเรียนมาปลูก ก็เลยต้องศึกษากันแบบลงลึกนิดนึง ดีที่ว่าทุเรียนจริงๆแล้วมีหลากหลายสายพันธุ์มากๆ
  ทรงฟอร์มต้นก็แตกต่างกันไป เช่นพันธุ์เบา พันธุ์หนัก บางพวกทรงพุ่มแคบ ให้ผลเล็ก เช่นกบสุวรรณอย่างนี้ เราสามารถเลือกทำเลปลูก
  แทรกได้ในพื้นที่จำกัด..

ก้านยาวทรงหวด เมืองนนท์ ที่เค้าขายผลแพงมากๆลูกเป็นหมื่นเป็นพันไรนั่น เอาปลูกป่าริมห้วยเผื่อจะได้กินซ่ะลูกนึง555

ต้นนี้หมอนทอง นนท์เช่นกันค่ะ...

พานพระศรี หรือเม็ดในยายปราง หรือนกกระจิบ ลงปลูกได้สองเดือนเศษ พอใช้ได้ค่ะ

กระปุกทองดี พันธุ์เบาให้ผลเล็กเท่าๆกับพันธุ์กระดุม เค้าว่าเนื้อดีมาก สายนนท์เช่นกันค่ะ

ตอนนี้ตามเก็บทุเรียนพันธุ์โบราณได้มาที่ชอบๆประมาณ17-18สายพันธุ์ล่ะ

กำลังตามหา "จอก-ลอย"เมืองนนท์ เค้าว่ากันว่าผลดก เนื้อดี ผลเล็ก เหมาะปลูกทานเอง ท่านใดรู้แหล่ง ช่วยชี้เป้าให้หน่อยจ้า..

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต
nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #2244 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 02:28:50 PM »

สวนตาก้านมีครับ จ.นนทบุรี

https://www.duriannon.com/16661326/%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B9%8C%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%A2

ขอบคุณมากค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ ตอบช้ามาก ลืมระหัสค่ะ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2018, 04:15:56 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2245 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 04:41:12 PM »

สวัสดีคะ สมช. เกษตรพอเพียงทุกท่าน ยิ้มเท่ห์

ยังปลูกต้นไม้อยู่ค่ะ ช่วงนี้เน้นทุเรียนสายโบราณ ปลูกเชิงอนุรัษณ์ว่างั้น
  จริงๆก็อยากทดลองพิสูจน์อะไรบางอย่าง ว่าไม้ผลจะสามารถเติบโตผสมผสานกับไม้ป่าได้หรือไม่ คริ..ว่างจัดค่ะ
  ทีนี้ก็เลือกของยากเลยค่ะ "ทุเรียน" จะได้สมฉายาหัตถ์เทวดาป่าริมห้วยหน่อย ฮาวู๊ววว!! ขำ

ก็เลยต้องศึกษาสายพันธุ์ทุเรียนกันหน่อย มาลงตัวที่สายนนท์โบราณ เพราะเป็นทุเรียนพื้นเมืองเดิมของนนท์
  ซึ่งสไตล์การปลูกของชาวสวนนนท์เดิม ก็ใช้วิธีผสมผสาน อันนี้น่าจะพอปรับใช้ให้เข้ากับป่าริมห้วยได้ไม่ยาก..

ว่าด้วยเรื่อง..ช่องแสง..
 ร้องไห้     ร้องไห้    ร้องไห้
    จ๊าก..ฝากรูปไม่ได้ อ่ะ หาทางก่อนค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #2246 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 10:58:31 AM »

จ๊าก..ฝากรูปไม่ได้ อ่ะ หาทางก่อนค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

https://www.picz.in.th

ขอบคุณหลายๆค่ะ คุณเติมใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 02:29:10 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า

Siriwan1188
*

« ตอบ #2247 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 07:35:15 PM »

ขอนอกเรื่องนิดนะครับใครมีญาติเป็น โรคเก๊า ช่วยบอกต่อด้วย เห็นมีคนถามหาหลายคน เพิ่งเจอตัวนี้ดีมากสำหรับโรคเก๊าท์
http://www.11street.co.th/productdetail/%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84-%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B9%8A%E0%B8%B2-10720166
tree house
*

« ตอบ #2248 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:01:15 AM »

สวัสดีคะ สมช. เกษตรพอเพียงทุกท่าน ยิ้มเท่ห์

ยังปลูกต้นไม้อยู่ค่ะ ช่วงนี้เน้นทุเรียนสายโบราณ ปลูกเชิงอนุรัษณ์ว่างั้น
  จริงๆก็อยากทดลองพิสูจน์อะไรบางอย่าง ว่าไม้ผลจะสามารถเติบโตผสมผสานกับไม้ป่าได้หรือไม่ คริ..ว่างจัดค่ะ
  ทีนี้ก็เลือกของยากเลยค่ะ "ทุเรียน" จะได้สมฉายาหัตถ์เทวดาป่าริมห้วยหน่อย ฮาวู๊ววว!! ขำ

รอชมต้นทุเรียนที่ลงไว้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณจ้าาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 02:30:17 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #2249 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 01:42:06 PM »

น้ำในห้วย เคยแห้งบ้างไหมครับ

ข้ามห้วยไปยังเป็นที่ของคุณสุ ไหมครับ

สวัสดีค่ะ ข้ามไปฝั่งโน้นไม่ใช่ของสุ เค้าแบ่งล็อคขาย เหลือที่ดินติดริมห้วยอยู่แค่สองงานกว่า รูปทรงที่ดินยาวขนานห้วยหน้ากว้างแค่สิบกว่าเมตร
  สุไปถามๆอยู่ค่ะ ไม่มีใครซื้อเพราะมีระยะร่นจากชายห้วยตามข้อกฎหมาย และที่ดินโดนน้ำเซาะทุกปีค่ะ อยากซื้อไว้ปลูกต้นไม้ค่ะ คึดหนักเลยค่ะ
                                                                                                                             ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 02:38:29 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2250 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 03:10:52 PM »

ว่าด้วยเรื่องดินปลูกทุเรียน..ยุคนี้.. ตกใจ

การปลูกทุเรียนยุคใหม่ๆนี่ ที่นิยมอยู่ตอนนี้ เค้าจะปลูกกันแบบยกร่องลุกฟูกกับแบบทำเป็นเนินดิน ภาษาชาวสวนทุเรียนเค้าเรียกยกโคกปลูกค่ะ
  เค้าว่ากันว่าแก้ปํยหาเรื่องรากเน่าโคนเน่าได้ดี คือน้ำไมขังโคนต้นและควบคุมน้ำได้ง่าย เวลาทุเรียนตืดดอกติดผล อะไรทำนองนี้แหละค่ะ

ทีนี้ป่าริมห้วย ดินเป็นดินเหนียวระบายน้ำช้าทุเรียนเค้าไม่ชอบ(อันนี้เค้าว่ากัน) สุก็ปลูกทดลองดูหลายรูปแบบ
  ใช้ทรายผสมบ้าง ปลูกบนทรายเลยก็มีค่ะ อืม..ยังไม่มีต้นไหนถึงแก่ชีวิต ติดจะออกงามๆสาด้วยตามประสาหัตถ์เทวดา ป่าริมห้วย ฮาวู๊วววอิ อิ ขำ..

ทีนี้ว่าด้วยดินที่ใช้อยู่ตอนนี้ มาลงตัวที่ชั้นดินที่เค้าเรียก"กะสะ"  คือลักษณะในรูปนั้นล่ะค่ะ กะสะ ..
  หลังๆจะใช้เจ้ากะสะนี่คลุมทับหน้าดินที่ขูดๆมาทำเป็นโคกอีกที ..

เดี๋ยวค่อยมาต่อค่ะ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 03:15:46 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2251 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 08:39:35 AM »

หลังจากตัดสินใจเลือกดินที่เค้าเรียกว่าชั้น"กะสะ" ทีนี้ก็มาเตรียมหลุมปลูกแบบสไตล์ป่าริมห้วยกันค่ะ

เตรียมหลุมก็ไม่ยากอะไร ขูดๆหน้าดินทำเป็นโคก กะๆเอาไม่ต้องใหญ่มากเพราะมันจะเหนื่อยค่ะ คิ..
 เสร็จแล้วก็เอาดินกะสะคลุมทับรอบๆอีกที หนักน่ะดินนี่ ยกไม่ไหวค่ะใช้ลากเอา ดีที่สุเป็นคนหัวดีแต่กำเนิด ฮา!!
 เลยให้เค้าเอาดินมากองไว้ใกล้ๆทำเลที่จะปลูก ที่หมายตาเอาไว้ ก็เลยลากดินใกล้หน่อยนึง..

การเตรียมหลุมสไตล์ป่าริมห้วยก็แค่ประมาณนี้ ถือว่าปราณีตมากแล้วล่ะ ถ้าเทียบกับการปลูกไม้ป่าแบบขุดจอบเดียวกลบ

สองต้นนี้เจ้าแบล็คทอร์น หรือหนามดำ สายพันธุ์จากทางมาเลเซียเค้าค่ะ
  ว่ากันว่า เจ้านี่กำลังเป็นเบอร์หนึ่งของทุเรียนกินสุกจัด แบบขั้วปลิงหลุดเพราะเนื้อเค้าแห้งดีไม่เละค่ะ
  เลยสั่งมาปลูกแก้กลุ้มซ่ะสามต้น จะได้กินสักลูกไหมนี่..

เดี๋ยวนี้การปลูกทุเรียนเค้าปลูกกันหลากหลาย แบบต้นคู่บ้าง สามต้นหลุมเดียวบ้าง ข้อดีข้อเสียก็คงต้องเรียนรู้แต่ละพื้นที่กันไป

ค่อยมาว่ากันต่อเรื่องทุเรียนผลไม้กระแสแรงมาสอง..สามปีต่อนื่องปลูกกันทั้งประเทศจะรอดหรือรุ่งตามดูกันต่อไป

ขอบคุณค่ะ

หน้า: 1 ... 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 [141]   ขึ้นบน
  พิมพ์