หน้า: 1 ... 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 [140]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 715709 ครั้ง)
SUKRITTA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2224 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 02:10:31 PM »

มาเป็นกำลังใจ ให้คุณสุ สร้างป่า ค่ะ
สู้ ๆ นะค่ะ

ดีใจค่ะ ที่ยังมีคนรุ่นใหม่ ที่สนใจสร้างป่า
รักษาสมดุลย์ ธรรมชาติ มากๆ นะค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณSUKRITTA.. ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ ที่ให้กำลังใจ และต้องขอโทษด้วยที่ตอบช้าไปนิด.. จุมพิต

เข้ามาเที่ยวป่าริมห้วยบ่อยๆน่ะค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2017, 03:17:51 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า

สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #2225 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 03:37:12 PM »

ป่าริมห้วยช่วงนี้ฝนดี ตกถี่แต่ไม่หนักค่ะ ตกแบบปรอยๆแทบทุกวัน
  เจ้าของสวนช่วงนี้ก็เพาะดาวเรืองไว้ร้อยกว่าเมล็ด เผื่อเหลือเผื่อขาดต้องการปลูก99ต้น โดนตัวอะไรไม่ทราบกินยอดกุดไปพอสมควร

สวนป่าริมห้วยก็ยังเรื่อยๆเปื่อยๆ ปล่อยให้ธรรมชาติดูแลซ่ะเป็นส่วนใหญ่..
  มีสางป่า-สางไผ่ ชายห้วยออกบ้างนิดหน่อยเพื่อความสวยงาม แบบที่เจ้าของสวนชอบ ..

สไตล์ไผ่ลำเดี่ยวแบบไทย พอดูได้อยู่เน้อ..

ผักหวานป่าต้นที่ดีที่สุดของป่าริมห้วย ไม่ได้หักยอดไว้สูงมากๆ  ว่าจะลองตอนดูซ่ะหน่อย ก็เห็นเค้าว่า..กันว่า กิ่งตอนปลูกไม่โตกัน
  เอ..หรือหักยอดทิ้ง ให้แตกเป็นทรงพุ่มดีกว่า เพราะเท่าที่มีติดสวนอยู่ก็คงพอได้กินแล้วอ่ะค่ะ

บ่นเรื่อยเปื่อยจ้าาาาา..

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต
*

« ตอบ #2226 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 12:55:25 PM »

ช่วงนี้หลายๆท่านบ่นๆกันว่า..เกษตรพอเพียงค่อนข้างเงียบเหงา.. ยิงฟันยิ้ม

งั้นเราต้องแวะมาโม้บ่อยๆซ่ะหน่อย ทั้งๆที่ไม่ค่อยมีอะไรจะมาโม้แล้วคะ.. ยิ้มกว้างๆ

สภาพอากาศก็แปรปรวนรวนเรเหมือนใจคน แฮ่..บางคน คริ..  เน็ต.ที่บ้านก็บ้าๆบอๆ อ่อนไหวดั่งสายลม..  ตกใจ

ปีนี้ฝนฟ้า..มองดูว่าเหมือนตกดี แต่น้ำในลำห้วยน้อยเหลือเกิน ดั่งคำว่า ไม่เห็นน้ำป่า อย่าโก่งหน้าไม้..ฮาวู๊ว.. ยิ้มกว้างๆ

น้ำน้อยมากปีนี้..

เดินชมสวนแบบคนเกียจคร้าน ก็ไม่ค่อยมีไรเปลี่ยนแปลงสักเท่าไร ทุกอย่างดูเหมือนจะช้าๆชอบก๊ล!!

ปลูกพริกไทยแซมป่าไว้ก็แค่พอดูได้ ไม่งามมากตามประสาเกษตรธรรมชาติ ปลูกให้รอดก็ถือว่าเก่งแล้วล่ะ
  เรียนหนังสือมาทั้งชีวิต คิดการใหญ่จะปลูกป่า สร้างป่าส่วนตัวเลียนแบบธรรมชาติมันก็ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยาก เพียงแต่ต้องใช้เวลาพอดูเลยค่ะ..

ปีที่แล้วเริ่มลงไม้ผล แนวทางสร้างป่าก็ต้องปรับแนวกันอีกนิดนึง..
  ต้นไม้เบิกนำพวกต้นขี้เหล็ก เริ่มหนาทึบเกินไป ก็ต้องตัดสางเปิดทางให้ไม้ผลได้รับแสงบ้าง

เปิดแสงให้ทุเรียน นิดนึง..
  งานแบบนี้ก็ต้องไหว้วานจ้างเค้ามาทำ คนก็หายาก ทำเองก็ลำบาก ..
  เรื่องไม้ผลคงต้องลงน้อยๆหน่อยๆ ดูจะยุ่งยากไม่เข้ากับแนวสร้างป่าแบบสไตล์ป่าริมห้วยเท่าไร
  คงต้องไปเน้นต้นไม้แนวสวยงาม พวกไผ่ หมากไรพวกนั้นดูจะเข้ากัน

แต่การปลูกไม้ผลมันก็ท้าทายดี เพียงแต่ต้องหาพวกที่เข้ากับไม้ป่าได้ดี สวยงาม ..
  กาแฟ พริกไทย เสาวรสพวกนี้เข้ากับป่าได้ดีแต่ต้องเพิ่มความหลากหลายอีกหน่อย นึกไม่ออกแล้วซิ..ไปไม่ค่อยเป็นล่ะช่วงนี้
  เลยเน้นเดินเล่นกินกาแฟ ไปเรื่อยๆก่อน ก็เลยไม่ค่อยมีเรื่องมาโม้ให้ฟังกันเท่าไร..

โม้ซ่ะยาวเลย..คริแก้เว็บเงียบ

สุ  ป่าริมห้วย.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 01:02:32 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2227 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 10:25:49 AM »

ป่าริมห้วย..ปีที่หก.. ยิ้มเท่ห์

นิเวศ..เริ่มทำงาน..

กาแฟรุ่นที่สอง พอใช้ได้..

ทุเรียน ลงได้เดือนกว่าๆ ยังไปได้เรื่อยๆ..

นั่งรอทีมงานมาสอยมะพร้าว.. สวนนี้มีมะพร้าวติดอยู่20กว่าต้นไม่ได้เก็บมาหลายเดือนล่ะปล่อยหล่นตลอด เก็บ"ล้างคอต้น"น่าจะได้สักสองร้อยลูก
  พอได้ค่ากาแฟ..

โม้แค่นี้พอ..   จบ..ล่ะ..คริๆ ยิงฟันยิ้ม

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต             
*

« ตอบ #2228 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 10:41:55 AM »

พวงมณี ..นี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์อาจารย์ หนึ่งบ้าง.. ยิงฟันยิ้ม

สอบถามผู้รู้นิดค่ะ ต้นนี้ใช่พวงมณีมั้ยคะ

ที่สงสัยเพราะ ใบเค้าใหญ่มาก พวงมณีใบน่าจะเล็กกว่านี้ ผู้รู้แนะนำหน่อยจ้า...ขอบคุณค่ะ... ยิ้มเท่ห์
deemeechai
*

« ตอบ #2229 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 03:30:24 PM »

เรื่อง...ทุเรียน
ทางภาคใต้ถือเป็นต้นตำรับนะครับ  ยิ้มเท่ห์
คุณสุไปศึกษาเรื่องทุเรียนกับสวนโดยตรง
แล้วกลับมาลงมือที่ป่าริมห้วยได้เลย
ในอนาคต อาจจะได้ไปชิมทุเรียนจากฝีมือคุณสุโดยตรง
ผมว่ามันคงสุดยอดมากนะครับ  อายจัง อายจัง
อีกอย่างถ้าป่าริมห้วยเข้าที่เข้าทางเปิดให้คนอื่นๆและสมาชิกเกษตรพอเพียงไปรับบรรยากาศ
แลกเปลี่ยนมุมมอง แบบนี้น่าจะดีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ ท่านดี  ...สหายป่า... ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 01:30:26 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2230 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 02:12:32 AM »

วันก่อนเข้าไปอ่านกระทู้ พายเรือในอ่าง หน้าถามตอบ ก็หลากหลายความคิดเห็นดี..

ถ้าจะว่ากันเรื่องพืชผลทางการเกษตร สุเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องไรกับเขามาก  ไอ้ที่เค้าว่าปลูก-วนๆกันอยู่อ่ะ
   ราคาตกโค่นทิ้ง ราคาดีแห่ปลูกไรงี้ อันนี้ที่จริงมันจะไปห้ามเค้าไม่ได้หรอก มันก็ต้องแล้วแต่เค้า ที่ดินของเค้า-ทุนของเค้า
   อะไรราคาดีเค้าก็ต้องอยากปลูก เราเองก็เหมือนกัน มะนาวแพงเราก็ปลูก2ต้น ทุเรียนแพงเราก็ปลูก4ต้น แฮ่เอาไว้กินเอง
   ยางพาราแพงเราไม่ปลูก เพราะยางรถยนต์แพงตลอดกาล ถึงเราปลูกยางพารายังไงเราก็ต้องซื้อยางรถยนต์เค้าอยู่ดีคริ..คริ..

อย่าางตอนเราเข้าเว็บเกษตรพอเพียงใหม่ๆ ถามเรื่องปลูกไม้ป่า ถ่ายรูปที่ดินชัยภูมิทำเล ขนาดพื้นที่ สภาพแวดล้อมให้ดู แนะนำมา
   มีแต่ปลูกยางเลย ไม้ผลเลยน้ำท่าพร้อม..คริๆ เราถามขอคำแนะนำเรื่องไม้ป่า อยากรู้ทรงฟอร์มเป็นไง ชอบทำเลแบบไหน ทนน้ำมั้ยไรแบบนี้..

ถ้ามาถามช่วงปัจจุบันเดาว่าก็คงมะพร้าวน้ำหอม ทุเรียนไรพวกนี้...อ่ะนะ.. จุมพิต

ที่สุมาถามเรี่องไม้ป่า ก็เพราะไตร่ตรองมาระดับหนี่งแล้ว ทำเลอย่างนี้ บรรยากาศติดน้ำแบบนี้ ใกล้ตลาด ใกล้7-11 ใกล้โลตัส
   ไม่เกินเจ็ด-แปดร้อยเมตร คมนาคมสะดวก เห้อ..แนะนำให้ปลูกพืชเศรษฐกิจเหรอ  จะไม่พายเรือในอ่างได้ไงค่ะ..

ทำเลแบบนี้ พิ้นที่แค่เกือบๆสี่ไร่..ทำไรดีล่ะ...

ปลูกมะพร้าวน้ำหอมเหรอ..จ๊ะ  ปลูกยางพาราเหรอ... ปลูกป่าสวยๆไม่ดีตรงไหน เปลี่ยนวิธีคิดซิคะ ปลูกทุเรียน ปลูกเงาะ ปลูกกาแฟ
   แต่..ขายบรรยากาศ ขายอะไรดีล่ะ เล่าให้ฟังเฉยๆ เห็นหลายๆที่เค้าปลูกผัก แต่ขายกาแฟสดอ่ะ..เราปลูกป่า ทุเรียน กาแฟฯลฯ ขายไรดีละ..

ตอบ.. ถ้าอยากมีความสุขเรียบง่ายแบบ..พอล่ะ ก็ปลูกป่าปลูกไรต่อไป ถ้าอยากรวยก็ ....ติ๊ก..ตอก..ติ๊ก..ตอก..ปลูก...

โม้..เสร็จก็ พายเรือในอ่างต่อ พรุงนี้ปลูกทุเรียนเพิ่มสองต้นพอค่ะ ฮาวู้ววว.. ยิ้มกว้างๆ
                                                                                                                          สุ  ป่าริมห้วย... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

***                                                                                                            
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2017, 02:34:20 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
สวนป่ากลางนา
*

« ตอบ #2231 เมื่อ: กันยายน 08, 2017, 01:24:13 PM »

ปกติที่ดินไร่เดียวสามารถจะบริหารจัดการให้ได้เงินปีละแสน (และมีผู้คนทำได้จริงมากมาย) น้องสุมีที่ดินตั้งสี่ไร่กว่า ก็ปีละหลายแสนอยู่นะ......แต่ที่ดินมากน้อยไม่สำคัญ ที่สำคัญกว่าคือเมื่อเราลงทุนเปลี่ยนชีวิตโดยมี "ความสุข" เป็นเป้าหมายสำคัญ ฉะนั้นมีกิจกรรมอะไรก็ได้ที่ทำแล้วมีความสุขก็จงทำไปเลยครับ.........ชีวิตคนเราไม่ยืนยาวครับ.....ป่าริมห้วยกำลังสวยวันสวยคืน น่าอิจฉาเจ้าของป่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2017, 01:26:49 PM โดย สวนป่ากลางนา » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 [140]   ขึ้นบน
  พิมพ์