หน้า: 1 ... 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 [137] 138 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 668508 ครั้ง)
สวนป่ากลางนา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2176 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 01:27:06 PM »

สวัสดีน้องสุ ขอใช้พื้นที่ให้ข้อมูลพี่น้องคนปลูกป่านะครับ....."สวนป่ากลางนา" ได้ทำรั้วกันฝูงสัตว์เลี้ยงหน้าแล้ง
และตั้งแต่ปีนี้ 2560 เป็นต้นไป "สวนป่ากลางนา" จะถูกปล่อยให้เติบโตตามธรรมชาติโดยมนุษย์จะเข้าไปเกี่ยวข้องให้น้อยที่สุด
ยกเว้นการเปิดแสงให้ต้นไม้ด้านล่างให้พอรับแสงเพื่อการเจริญเติบโตได้บ้าง ความเขียวขจีและชุ่มชื่นท่ามกลางความร้อนระอุ
กลางทุ่งนาหน้าแล้งกำลังถูกเฝ้ามองจากผู้คนรอบข้างอย่างไม่ค่อยเข้าใจนัก....คงต้องรอให้เวลาเป็นผู้ตอบครับ

สวัสดีคะคุณพี่ สวนป่ากลางนา  ยิ้มเท่ห์

ยินดีมาก ใช้พื้นที่ได้เต็มที่เลยค่ะ ช่วงนี้มุมสมาชิกสายปลูกป่าเงียบมากกกก..มีรูปป่าเอามาลงเลยค่ะ ป่าสวยๆจะได้มีคนอยากปลูกเพิ่มขึ้นบ้างค่ะ
   สวนป่ากลางนาสวยมาก ขอบคุณค่ะ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2017, 10:54:33 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า

สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #2177 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 04:43:19 PM »

เช้านี้ป่าริมห้วยได้ฝนหนักร่วมสามชั่วโมงต้อนรับวันพืชมงคล..ว่างั้น.. ยิงฟันยิ้ม

ฝนขาดเม็ดจะรอไรล่ะ หิ้วกล้ากาแฟใช้บริการเจ้าโน่สายฟ้าขี่อ้อมไปเข้าสวน แฮ่..จริงๆสวนอยู่หลังบ้านเปิดประตูรั้วเดินไปก็ได้..
     แต่มันไม่สนุกและไม่สะดวก เดินหิ้วกล้าไม้อุปกรณ์ปลูกไรต่างๆเนี่ย..เรียกว่า..ทุลักทุเลเลยล่ะค่ะ..

มีทำเลปลูกกาแฟที่หมายตาไว้แล้วเลยง่ายหน่อยไม่เสียเวลาค่ะ ดินนิ่มขุดง่ายปลูกไปสองต้นใช้เวลาไม่ถึง15นาทีเรียบร้อย..

ปลูกต้นกาแฟเสร็จเดินไปดูไม้ผลสาหน่อยนึง ..

มังคุดวันก่อนแทงใบใหม่ติดแล้งออกอาการขาดน้ำหนัก ตักน้ำจากชายห้วยให้ไปกระเเป๋งนึง ได้ฝนเมื่อเช้าสดชื่นขึ้นเยอะ

ทุเรียนต้นนี้เลือกช่วงจังหวะเวลาลงปลูกดี-ทำเลถูกต้องหรือไรก็ไม่ทราบ ผ่านแล้งมาได้แบบสบายๆแบบเจ้าของให้น้ำช่วยบ้างนิดๆหน่อยๆ
  ถ้าผ่านแล้งหน้าได้ ก็มีลุ้นว่า..จะมีทุเรียนป่าริมห้วยไว้โม้ให้เค้าฟังเวลานั่งดื่มเสวนาวิชาการเกษตรไรกันอ่ะ  ฝันจ้าา..

มังคุดต้นนี้ปลูกปลายปีก่อน ดันไปอยู่ในแนวที่จะโดนถนนตัดผ่าน ว่าจะขุดย้ายก็ยังไม่ได้ย้ายสักที แต่เจ้าต้นนี้อดทนดีมากค่ะนานๆจะแบ่งน้ำดื่ม
  ที่สุเหลือแบ่งให้เค้าสักครั้งนึง ผ่านแล้งมาได้แบบบอบช้ำพอสมควรแก่เหตุค่ะ..

ปีนี้เตรียมกล้าไม้ผลไว้พอสมควร ว่าจะเริ่มลงมือปลูกก็ได้แต่รอช่วงจังหวะเวลาที่เหมาะสมอยู่ค่ะ กะว่าปลายเดือนหน้าน่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสม
  ของป่าริมห้วย เพราะฝนจะมาหนักๆก็เดือนกันยาโน่นล่ะค่ะ ไม้ผลปลูกยากค่ะต้องละเอียดอดทน รอคอยเวลา โห..โม้ยังกะตัวเองเก่งเลย ฮาวู๊วว ยิ้มกว้างๆ

โม้ให้ฟังเล่นๆจ้าาา.. ยิงฟันยิ้ม

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2017, 11:30:52 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #2178 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 09:05:14 PM »

เช้านี้ป่าริมห้วยได้ฝนหนักร่วมสามชั่วโมงต้อนรับวันพืชมงคล..ว่างั้น.. ยิงฟันยิ้ม

ฝนขาดเม็ดจะรอไรล่ะ หิ้วกล้ากาแฟใช้บริการเจ้าโน่สายฟ้าขี่อ้อมไปเข้าสวน แฮ่..จริงๆสวนอยู่หลังบ้านเปิดประตูรั้วเดินไปก็ได้..
     แต่มันไม่สนุกและไม่สะดวก เดินหิ้วกล้าไม้อุปกรณ์ปลูกไรต่างๆเนี่ย..เรียกว่า..ทุลักทุเลเลยล่ะค่ะ..

มีทำเลปลูกกาแฟที่หมายตาไว้แล้วเลยง่ายหน่อยไม่เสียเวลาค่ะ ดินนิ่มขุดง่ายปลูกไปสองต้นใช้เวลาไม่ถึง15นาทีเรียบร้อย..

ปลูกต้นกาแฟเสร็จเดินไปดูไม้ผลสาหน่อยนึง ..

มังคุดวันก่อนแทงใบใหม่ติดแล้งออกอาการขาดน้ำหนัก ตักน้ำจากชายห้วยให้ไปกระเเป๋งนึง ได้ฝนเมื่อเช้าสดชื่นขึ้นเยอะ

ทุเรียนต้นนี้เลือกช่วงจังหวะเวลาลงปลูกดี-ทำเลถูกต้องหรือไรก็ไม่ทราบ ผ่านแล้งมาได้แบบสบายๆแบบเจ้าของให้น้ำช่วยบ้างนิดๆหน่อยๆ
  ถ้าผ่านแล้งหน้าได้ ก็มีลุ้นว่า..จะมีทุเรียนป่าริมห้วยไว้โม้ให้เค้าฟังเวลานั่งดื่มเสวนาวิชาการเกษตรไรกันอ่ะ  ฝันจ้าา..

มังคุดต้นนี้ปลูกปลายปีก่อน ดันไปอยู่ในแนวที่จะโดนถนนตัดผ่าน ว่าจะขุดย้ายก็ยังไม่ได้ย้ายสักที แต่เจ้าต้นนี้อดทนดีมากค่ะนานๆจะแบ่งน้ำดื่ม
  ที่สุเหลือแบ่งให้เค้าทีนึง ผ่านแล้งมาได้แบบบอบช้ำพอสมควรแก่เหตุค่ะ..

ปีนี้เตรียมกล้าไม้ผลไว้พอสมควร ว่าจะเริ่มลงมือปลูกก็ได้แต่รอช่วงจังหวะเวลาที่เหมาะสมอยู่ค่ะ กะว่าปลายเดือนหน้าน่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสม
  ของป่าริมห้วย เพราะฝนจะมาหนักๆก็เดือนกันยาโน่นล่ะค่ะ ไม้ผลปลูกยากค่ะต้องละเอียดอดทน รอคอยเวลา โห..โม้ยังกะตัวเองเก่งเลย ฮาวู๊วว ยิ้มกว้างๆ

โม้ให้ฟังเล่นๆจ้าาา.. ยิงฟันยิ้ม
 [size=15pt]  ยอมรับความจริงใจของผู้หญิงคนนี้จริงๆ ต้องมีต้นไม้มาบ่นอยู่เรื่อยๆ นี้หากว่าบ่นดังๆออกสื่อบ่อยๆ ผืนป่าคงชุ่มชื้นระบบนิเวศน์คงสมบูรณ์จริงๆ
                                                                                                  [/size]                                            สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

สวัสดีค่ะ คุณพี่วิภาค แฮ่ๆ อยากเข้ามาบ่นบ่อยๆเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะบ่นเรื่องไร บ่นซ้ำๆเรื่องเดิมๆกลัวเค้าจะเบื่อกันหมดนะสิค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ.. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2017, 11:29:26 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2179 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 12:26:20 PM »

ว่าด้วยเรื่องทุเรียน.. ยิงฟันยิ้ม

วันก่อนอยากกินทุเรียนพื้นเมืองหรือที่เค้าเรียกกัน"ทุเรียนบ้าน" หาไม่ได้อ่ะค่ะ แม่ค้าบอกเค้าจองเหมาสวนกันหมด
  ต้องรอหน่อย ช่วงนี้แพงหายาก ..เออแปลกดีเหมือนกันทุเรียนบ้านๆหากินยากแฮ่ะ ไม่ค่อยมีคนปลูกมังคะ..
  เลยซื้อก้านยาวมาลูกนึงโลล่ะร้อยหกสิบ ก็ดีใจกับชาวสวนด้วยค่ะ ทุเรียนราคาดีต่อเนื่องมาสามสี่ปีล่ะ..

พูดกันจริงๆทุเรียนโลล่ะร้อยกว่าบาทนี่ ถ้าใครได้ลองปลูกทุเรียนดูอาจจะบอกว่าไม่แพงอ่ะค่ะ ปลูกยากจริงๆค่ะ..

ที่ป่าริมห้วยนี่ลองปลูกทุเรียนมาตั้งแต่เริ่มปลูกป่าใหม่ๆ รุ่นแรกๆปลูกซ่ะเยอะเลย..แฮ่ะๆ..ไม่ผ่านค่ะ ยากส์..ชนิดหมดลายหัตถ์เทวดาเลยเชียวค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ปรับกระบวนยุทธอยู่หลายกระบวนท่า หาความรู้จากหลายสำนัก.. ก็ยังร่อแร่ๆ แต่ก็นับว่าดีขึ้นบ้าง

พวงมณี(คนขายบอกมา).. ยิงฟันยิ้ม

ภาพนี้ปีก่อน..ผ่านแล้งมาแบบสุดยอดสายพันธุ์ ต้นนี้ปลูกข้างกอกล้วยหิน..

พวงมณีต้นเดิม โตขึ้นนิดหน่อย ปรับกลยุทธปลูกแบบปล่อยวัชพืชคลุมโคน เดี๋ยวเข้าฝนค่อยแต่งโคนต้นนิดหน่อย
    ต้นนี้ถ้าผ่านอีกแล้งนึงได้ลุ้นผลผลิตเลยค่ะ...

ส่วนต้นนี้ คงเห็นกันบ่อยๆเพราะออกสื่อบ่อยมาก..คริ..คริ.. ยิงฟันยิ้ม

ได้ฝนต่อเนื่องมาสองสามวัน คิดว่าเค้าไปต่อได้แล้วล่ะ เลยจัดการสางไม้พี่เลี้ยงเปิดทางให้ได้รับแสงเพิ่มขึ้น..ตามคำแนะนำของพี่ๆเซียนทุเรียน

ป่าริมห้วยปลูกไม้ผลน้อยมากก็เพราะว่ามัน..จุ๊กจิ๊ก..จุกจิก ประกอบกับเจ้าของสวนติดจะเกียจคร้านมันก็เลย...บลา..บลา.ร้อยล้านเหตุผล คริ..

ยังไงปีนี้ก็เตรียมกล้าทุเรียนไว้หลายต้นเหมือนกันค่ะ ตั้งเป้าไว้ว่าต้องมีทุเรียนในสวนป่าริมห้วยให้ได้ ไว้ลายเจ้าของฉายา"หัตถ์เทวดา"ซ่ะหน่อย..ฮาวู๊วว..

แหวะ..ขี้โม้จิ๊ปเป๋งเยยย.. ยิ้มกว้างๆ

สุ  ปา่อารมณ์ดี เจ้าค่ะ จุมพิต

tree house
*

« ตอบ #2180 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 09:29:19 AM »

สายป่ายังอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทุเรียน มังคุด ไม้ผลในฝันของผมครับ ยินดีด้วยที่เขาโตดี ของผมไปเฝ้าเง็กเซียนฮ่องเต้มาสองรอบแล้ว ไม่ค่อยรุ่ง

สองปีก่อนข้างที่เขาแบ่งขายสวนมะม่วง ก็ซื้อมาหน่อยแต่ไม่ได้ทำไร ทิ้งรก แต่ถึงฤดูมันก็ออกนะ ไปสอยกับลูกเมีย สนุกกันใช้ได้ครับ 55555  ไว้จะเอารูปมาแบ่งกันชม

สวัสดีค่ะ คุณพี่ tree house.. ยิ้มเท่ห์

ดีใจจ้า..ที่สายป่ายังอยู่ แต่สุว่าเงียบไปเยอะ สุดยอดฝีมือ จอมยุทธ ธี อ.ตั้ม หลงป่า ส่วนพี่จอมไพรยังมาบ้าง รวมถึงอีกหลายๆท่านหายเงียบไปเยอะ
     ไอ้เรา..สุเองเพลงยุทธวิชาป่าก็อ่อนด้อย ก็พยายามเข้ามาขีดๆเขียนๆตามเรื่องตามราว เพราะเชื่อว่า สายป่าเนี่ย..สุดยอดฝีมือเร้นกายอยู่เยอะ
     เผื่อจะมีจอมยุทธสายป่าผ่านมาพบเจอ จะได้เสวนากันบ้างตามประสา ว่างั้น คะ..

ป่าริมห้วยก็..เหมือนเดิมปลูกๆปล่อยๆตามสไตล์..กล้าไม้ป่ามีพร้อมใช้พร้อมปลูก แจกๆให้เค้าไปบ้าง..

อย่ารอช้า พี่ท่าน นำรูปมาชมกันโดยเร็ว ขอบคุณจ้าา.. ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 01:22:00 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2181 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 02:04:11 PM »

ป่าริมห้วยช่วงนี้ได้ฝน สภาพอากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝน แดดอ่อนเหมาะที่จะหาไรทำในสวนเป็นอย่างมาก

เข้าสวนก็คิดการณ์ใหญ่ เตรียมหลุมไว้ปลูกทุเรียนสาหน่อย มีต้นทุเรียนสายพันธุ์ดีจากหลังสวน เอามาปรับสภาพไว้สองเดือนกว่าล่ะ..

ที่ว่างานใหญ่เพราะเลือกทำเลปลูกที่ค่อนข้างยุ่งยากไปนิดนึง..

ทำเลเป็นกองทรายดินท้ายเหมือง สุสั่งมาเทกองไว้ใช้คลุมโคนต้นไม้ เจ้าดินนี่เค้าระบายน้ำได้ดี สั่งมากองทิ้งไว้ในสวนหลายจุดเพิ่อความสะดวก..

ทีนี้ สุดันมาชอบทำเลปลูกทุเรียนตรงกองดินนี้พอดี ก็เลยกะว่าขุดดินออกสักครึ่งนึง ดินที่เหลือก็ทำเป็นเนินหลังเต่าปลูกทุเรียน..
  ประเมินกำลังตัวเองคร่าวๆ ว่า..น่าจะไหว  ลงมือย้ายดินเจอไปบุ้งกี๋แรก แฮ่..ไม่ไหวค่ะ หนักฉิป!! เยย... ตกใจ

เกือบถอดใจไปจ้างเค้า.. ไม่ได้ซิ งานแค่นี้จ้างเค้าทำ แล้วจะทำสวนปลูกป่าไปหาสวรรค์วิมานไรไม่ทราบฟ่ะ..!!
  เปลี่ยนวิธีใช้สายยางลากเอาดีกว่า อืม..เบาขึ้นเยอะ ลากดินย้ายจากจุดเดิมแค่5-6เมตร ได้สักสิบเที่ยวมั่ง หมดแรงค่ะ..
  ทิ้งไว้ก่อน หายเหนื่อยค่อยมาทำใหม่ ไม่รีบอ่ะ..

ว่าจะปลูกเจ้าทุเรียนต้นนี้อ่ะค่ะ ต้นเค้าโตต้องเตรียมหลุมดีๆ ปราณีตนิดนึง รอไว้ได้เวลาเหมาะสมค่อยลงปลูก.. ปลูกแบบหวังผลเลยค่ะต้นนี้อ่ะ

ทุเรียนต้นนี้นี่ เตรียมหลุมปลูกยากปลูกเย็นจริงๆ รู้ซึ้งเห็นใจชาวสวนเลย ถ้าต้นนี้รอดได้ให้ผลผลิตเมื่อไหร่ ใครอยากชิมอยากกิน!!!..
  จะขายแม่ง!!แพงๆเลยจริงๆ.. ก็กุเหนื่อยอ่ะ ฮาวู๊ว  (ขอโทษค่ะ ไม่สุภาพอ่ะ)..  ขยิบตา  ยิ้มกว้างๆ

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

tree house
*

« ตอบ #2182 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 04:55:10 PM »

อย่าว่ากันนะ รูปคนไม่เคยสอยมะม่วง

คนงานไปสอยมาเราก็เอากลับมาบ้าน เมียบอกให้พาไปสอยเล่นหน่อย

แบบว่าเกิดมาไม่เคยทำนะ อยากลองสอยมะม่วง

วันหยุดพอดีเด็กๆว่าง เลยขับกลับไป พาเมียลูกไปไร่อีก

ก็สนุกดีครับ แต่เมียผมชอบปลูกต้นไม้อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยได้ไป เพราะลูกเรียนกทม ก็ต้องดูลูก ผมเลยไปไร่คนเดียวทุกอาทิตย์ ไปจนบางครั้งเหงา อยู่กับคนงานเฝ้าไร่กับหมาสามตัว

สุ:: กิจกรรมในครอบครัวน่ารักจัง มีภาพนำมาแบ่งปันให้ชมกันบ่อยๆเน้อออ.. คุณพี่ ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2017, 08:39:41 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
tree house
*

« ตอบ #2183 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 05:08:37 PM »

เรื่องขุดดิน เอาแรงสู้ดินนี่สุดๆครับ คนไม่เคยขุดดินไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขนาดผมว่าผมแข็งแรงโคตรๆ เจอทำเกษตร ขุดดินเข้าไปแทบเดี้ยง

ใครจะทำก็เตรียมตัว เตรียมร่างกายกันให้พร้อมนะครับ เหนื่อยจริง ต้องเติมน้ำให้ดี ไม่ทำร้อนจัด ถึงตายนะครับ ผมจะตายหลายทีแล้ว 55555555 พูดจริง

สัก 3 ปีเต็มครับ ขึ้นปีที่ 4 สูงเร็ว 5-6 เมตรใช้ได้ แต่พยุง ไม้แดง ยางนา ก็โตใช้ได้เหมือนกันนะครับ ทิ้งใบ ฝนพึ่งมา เริ่มออกใบแล้ว สองเดือนก่อนดูโปร่งๆแต่เดี๋ยวก็ทึบ ดูแล้วชื่นใจ

สุ:: ป่าเริ่มสวยล่ะ สุว่า..หาไม้ปลูกแซมป่าพวกกาแฟ โรบัสต้าก็ดีนะ ดอกหอมสวยปลูกง่ายถ้ามีไม้ป่าเป็นพี่เลี้ยงค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2017, 08:38:58 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2184 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 10:16:40 AM »

..ย้อนรอย..ป่าริมห้วย...

ยิ้มกว้างๆ

เส้นทางสายป่า หนทางยาวไกล      ปลูกป่าด้วย"มือ"ก็..ไม่ยาก    ปลูกป่าด้วย"ปาก"ยิ่งไม่ยาก...เข้าไปใหญ่..

เออ..เอาที่เองสบายใจเลย  สุเอ๋ย ฮาวู๊ว..  แลบลิ้น

สุ  ป่าริมห้วย..บ้าๆบอๆ ยิ้มกว้างๆ
tree house
*

« ตอบ #2185 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 01:48:01 PM »

ขอความรู้จากท่านผู้รู้หน่อยครับ เราควรจะแต่งต้นสักไหม แต่งแค่ไหน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จริงก็ได้แต่งไปเยอะแล้ว
แต่สักบางต้นมันออกเป็นพุ่มไม่เป็นลำเดี่ยว ต้องแต่งไหม หรือปล่อยไปมันก็จะโตเป็นลำเดี่ยวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2017, 01:50:00 PM โดย tree house » บันทึกการเข้า
สวนป่ากลางนา
*

« ตอบ #2186 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 02:19:03 PM »

1.คัดเลือกพื้นที่ปลูกให้เหมาะสมและคัดเลือกกล้าพันธุ์ไม้สักพันธุ์ดี ที่ทราบลักษณะพ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ (ออกดอกช้า) ปลูกจำนวน 100 ต้น/ ไร่
(ปีที่ 1-3 ใส่ปุ๋ยปีละ 2 ครั้ง ไม้สักมีความสูงเฉลี่ย 2 เมตร/ปี)

2. ปีที่ 4 ลิดกิ่งต้นสักสูงจากพื้นดิน 3.00 เมตร (ความสูงของต้นสัก 8.00 เมตร) (ปีที่ 4-12 ให้ ทำความสะอาดสวนป่าและใส่ปุ๋ยอีกปีละ 2 ครั้ง และป้องกันไฟ)

3. ปีที่ 6 ลิดกิ่งต้นสักสูงจากพื้นดิน 4.00 เมตร (ความสูงของต้นสัก 11 เมตร)

4. ปีที่ 8 ตัดสางขยายระยะไม้ัสักที่ปลูกให้เหลือ 50ต้น/ไร่ โดยตัดไม้ลักษณะต้นที่ไม่ดีออกให้ เหลือไม้ลักษณะดี (ต้นไม้สักลักษณะงาม)ไว้ และลิด กิ่งอีกครั้ง สูงจากพื้นดิน 6.50 เมตร (ความสูงของต้นสัก 15 เมตร)

5. ปีที่ 10 ตัดไม้สักคุณภาพชั้นรองออกอีก 15 ต้น/ไร่ เหลือไม้สักคุณภาพดี (เกรด A)ว้ 35 ต้น/ไร่
6. ตัดไม้สักคุณภาพดี (เกรด A) จำนวน 35 ต้น/ไร่ ทั้งหมด ซึ่งจะได้ไม้ท่อนสักที่มีความโตกลาง ท่อน 110 เซนติเมตรและความยาว 6.50 ขึ้นไป  ขายได้

เหตุผลหนึ่งที่สวนสักส่วนใหญ่ของเกษตรกรและ ขนาดของภาคเอกชนมีอายุ 12 ปีขึ้นไป มีไม้ขนาด เล็กและความยาวไม้ท่อนไม่ถึง 6.50 เมตรเพราะ ขาดการจัดการและการบำรุงสวนสัก

คัดลอกบางตอนมาจาก http://www.thaiteakhub.com/ ครับ
tree house
*

« ตอบ #2187 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 03:16:17 PM »

สามปียังไม่ได้ใส่ปุ๋ยเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ
*

« ตอบ #2188 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 02:15:41 AM »

เมื่อข้าพเจ้า.. บ้าทุเรียน..

สอง-สามเดือนก่อนไม่ทราบเป็นไร มีอาการบ้า"พริกไทย"เป็นอย่างมาก ...
    บ้าแบบตื่นเช้าชงกาแฟเสร็จ ต้องเดินไปดูพริกไทยในกระถางก่อนเลย ไม่รู้เป็นไรแบบชอบมากอะ..
    เล่นเน็ต.ก็หาอ่านแต่เรื่องพริกไทย ไม่ได้คิดทำสวนพริกไทยไรหรอกค่ะ ออกอาการแบบอยากรู้เรื่องพริกไทยให้ลึกๆเลย ทำนองนั้น..

มาช่วงนี้ อาการ"บ้า"ทุเรียนเข้าแทรก เกิดอยากศึกษาทุเรียนแบบลึกซึ้งขึ้นมา ซึ่งอันที่จริงเรื่อง ทุเรียนนี่เคยศึกษาหาความรู้อยู่บ้าง..
    แต่มันไม่บ้าเหมือนช่วงนี้ ไม่ใช่ว่า..ทุเรียนราคาแพงแล้วอยากปลูกทุเรียนขายนะ แต่มันเกิดอยากศึกษาเรื่องทุเรียนแบบอาการเดียวกับตอนบ้าพริกไทย..

แต่..เดี๋ยวก่อน โทร.มาตอนนี้..เอ้ยไม่ช่าย โกรธ..    แต่..เดี๋ยวก่อนไม่ใข่สุบ้าคนเดียวแน่ๆ.. ยิ้มกว้างๆ

ช่วงนี้ลองเข้าไปอ่าน"ชมรมคนปลูกทุเรียน"ดูสิ คนเข้าไปมุงกันเพียบ .. แสดงว่าต้องมีคนสนใจอยากปลูกเยอะ..ค่ะ ยิงฟันยิ้ม..

สาเหตุที่สุ สนใจทุเรียนอาจเป็นเพราะสภาพแวดล้อมสวนป่าริมห้วย เริ่มเหมาะสมที่จะปลูกไม้ผลแทรกไม้ป่าได้แล้ว มังค่ะ..
   มันเป็นเหมือนเล่นเกมส์อ่ะ ถ้าปลูกทุเรียนผ่านได้เนี่ย..มันพิสูจน์บททดสอบของระบบนิเวศ วิชาป่ากันเลยเชียวล่ะค่ะ..

เพราะเดิมจากสภาพแวดล้อม ดินไรต่างๆ ชาวสวนแถวบ้านสุเค้าว่า ไม่มีทาง..ด้วยประการทั้งปวง อิๆ บางท่านเป็นเจ้าหน้าที่กระทรวงเกษตร สาด้วย..
   ......
   ...... แต่..มันก็ไม่แน่..

เปิดแสง แต่งโคนแล้วดูดีขึ้นแยะเลยย...  

ผ่านมาสองแล้งแล้วค่ะต้นนี้ อินทรีย์ร้อย ไม่โตแบบสวนทุเรียนมืออาชีพของพี่ๆเค้า ยังลองผิดลองถูกอยู่ค่ะ..ต้องติดตามดูกันต่อไป
           วิชาป่า สร้างนิเวศนำ ไม้ผลตาม จะไปได้แค่ไหน  ... ได้ไม่ได้ ไม่รุ๊ โทร.จองกล้าก้านยาวไว้อีกสองต้น ไม่ลองก็ไม่รู้ ดูกันต่อเน้อ.. ยิงฟันยิ้ม

สุ  ป่าริมห้วย บ้าทุเรียน จุมพิต จุมพิต จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 02:19:28 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
tree house
*

« ตอบ #2189 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 01:11:44 PM »

มาช่วงนี้ อาการ"บ้า"ทุเรียนเข้าแทรก เกิดอยากศึกษาทุเรียนแบบลึกซึ้งขึ้นมา ซึ่งอันที่จริงเรื่อง ทุเรียนนี่เคยศึกษาหาความรู้อยู่บ้าง..
    แต่มันไม่บ้าเหมือนช่วงนี้ ไม่ใช่ว่า..ทุเรียนราคาแพงแล้วอยากปลูกทุเรียนขายนะ แต่มันเกิดอยากศึกษาเรื่องทุเรียนแบบอาการเดียวกับตอนบ้าพริกไทย..

ผลไม้อย่างเดียวที่อยากมีในสวน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทุเรียน

อย่างอื่นซื้อกินได้ แต่ทุเรียนอยากกินของตัวเอง ที่ซึ่งยังไม่มี ปลูกทีไรไม่รอด เลยซื้อกินต่อไป 55555555

สุ:: สู้ๆ ไม่ผ่านปลูกใหม่จ้าาา  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 09:06:32 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2190 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 09:38:24 AM »

ป่าริมห้วยฝนพรำต่อเนื่องมาสามวัน ดูจากสภาพอากาศยังน่าจะมีฝนต่อเนื่อง

เข้าไปเดินเล่่นในสวน เก็บภาพกาแฟสวนป่ามาฝากซ่ะหน่อย..

กาแฟสวนป่า ปลูกแบบไม่ได้แต่งกิ่งปล่อยตามธรรมชาติผิดหลักวิชาการ ต้นนี้สูงร่วมสามเมตรล่ะ ปลูกสไตล์กาแฟอารมณ์ดี คริ..คริ.. ยิงฟันยิ้ม

เจ้ากาแฟเนี่ย..ที่สวนริมห้วยปลูกแบบเลือกทำเล ตรงไหนมองว่าน่าจะดีก็ปลูก มันก็เลยค่อนข้างสะเปะสะปะ ไม่ค่อยเป็นแถวเป็นแนว
   จะมีเป็นแถวอยู่บ้างก็แถวๆริมทางเดิน จะปลูกเรียงไปตามทางเดินในสวนแทรกไม้ป่า ตอนนี้มีประมาณ60-70ต้นได้ล่ะ ..

การทำสวนป่าสไตล์ป่าริมห้วย ดูเหมือนจะมั่วๆชอบก๊ล!! oo..แต่จริงๆแล้วเป็นความตั้งใจของเจ้าของสวน ให้เป็นเช่นนั่นค่ะ ยิงฟันยิ้ม

เป็นสไตล์..เหมือนไม่ตั้งใจ แต่ตั้งใจ  ..เฮ้อ..งง ตัวเองเหมือนกัน จ้าาา... จบ เรื่องกาแฟ.. ยิงฟันยิ้ม

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต
laihan
*

« ตอบ #2191 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 09:53:03 AM »

555 ถ้าป่าริมห้วยเกิดอาการบ้าทุเรียนแล้ว สวนทุเรียนในฝันท่าจะบ้าเข้าขั้นวิกฤต คงรักษาไม่หายสักที

สุ:: สวนในฝันเค้าเรียก"เข้าเส้น" คงเลิกไม่ได้แล้วจ้าาาา... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 10:21:58 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 [137] 138 139   ขึ้นบน
  พิมพ์