หน้า: 1 ... 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 [135] 136 137 138 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 696028 ครั้ง)
ubon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2144 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:50:00 PM »

ดูข่าวแล้วเสียหายกันมากขอให้ปลอดภัยนะครับ

สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #2145 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 02:43:12 AM »

สวัสดีค่ะ.. ยิ้มเท่ห์  

ป่าริมห้วยยังปลอดภัยค่ะ...

ณ.เวลานี้2ยามกว่าล่ะ สายฝนยังโปรยปราย ...

ภาพเมื่อช่วงบ่ายวันที่10..น้ำลดลงเยอะแล้วค่ะ แต่สภาพอากาศไม่ค่อยน่าวางใจค่ะ

กาแฟกลัวตายมั้งค่ะ ติดดอกซ่ะงั้น..

หิน..ยังอยู่ที่เดิม ห่วงแทบแย่กลัวน้ำพาไปอ่ะ ตา-หลก แก้เครียดนิดนึง... ยิงฟันยิ้ม

ในพื้นที่โดยรวมยังน่าห่วง..
                                                                                                                        ป่าริมห้วยยังปลอดภัย..

ขอบคุณทุกความห่วงใยค่ะ... จุมพิต

ubon
*

« ตอบ #2146 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:45:08 AM »

ปลูกป่าเยอะๆลดแรงปะทะน้ำริมห้วยปลูกต้นไผ่ช่วยได้

สุ:: ไผ่มีค่ะพี่หมอบล บางกอก็ต้านอยู่ บางกอก็ล้มทั้งกอ สุใช้ไผ่ลำมะลอกปลูกแถวชายห้วย..ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 04:05:14 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2147 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 04:21:19 PM »

ป่าริมห้วยระดับน้ำลดลงมากแล้วค่ะ... ยิ้มเท่ห์

ชิงชันต้นนี้ฟอร์มสวย กำลังหาทางกู้ขึ้นอยู่ค่ะ  มนุษย์เราทำลายธรรมชาติมากมาย ถึงเวลาธรรมชาติเค้าก็เอาคืนบ้างค่ะ..ทำใจ ร้องไห้

ในเรื่องร้ายๆก็มีเรื่องดีๆ กาแฟเริ่มติดดอกหลายต้นล่ะ เกษตรกรรุ่นเก่าแถวนี้เค้าว่า..ปลูกไปเหอะดอกก็ไม่มีทางได้เห็น..

เค้าไม่เข้าใจ..ระบบนิเวศดี อะไรมันก็ปลูกได้ กาแฟชอบป่าชื้นๆเราก็สร้างป่าปลูกผสมกลมกลืน อย่างน้อยก็ได้กลิ่นดอกกาแฟที่ปลูกเองกะมือ

เห้อ..ได้โม้เรื่องดอกกาแฟให้เพื่อนฟังไลน์ไหม้แน่.... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกความห่วงใยค่ะ.... จุมพิต

andrew
*

« ตอบ #2148 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:47:46 PM »

บรรยากาศฝน ๆ สดชื่นมากเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณandrew .. ยิ้มเท่ห์..

เช้าๆหลังฝนผ่านสดชื่นมากค่ะ แต่ต้องระวังสัตว์พิษนิดนึงค่ะ ขอบคุณที่แวะมาทักทายกันค่ะ.. จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 10:28:21 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า

FB: PttgardenThailand
Page: PathumthipGarden
*

« ตอบ #2149 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:07:56 AM »

ป่าริมห้วย..หลังรอดพ้นจากสายน้ำหลากแบบเฉียดฉิว คงต้องปรับยุทธวิธีรับมือกับสายน้ำกันอีกนิดนึง..

จากประสบการณ์ปลูกป่าแถวชายห้วย ดูทีท่าว่า..น้ำหลากเริ่มรุนแรงขึ้นทุกปี ปีนี้น้ำมาเร็วมากและเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว

คงเป็นเพราะธรรมชาติเริ่มเอาคืน ก็..คนเราทำลายธรรมชาติกันมากขึ้นทุกปี แต่บทเรียนนี้ไม่มีใครสนใจหรอก เงินคือพระเจ้า

มนุษย์ยุคนี้ตั้งเป้าหมายไปที่เงินเป็นหลัก บุกป่าบุกเขาสร้างสวนทำรีสอร์ทก็เพื่อเงิน ตัวเราเองก็มีส่วนสนับสนุนไม่ทางตรงก็ทางอ้อม

ใช้ทรัพยากรณ์อย่างสิ้นเปลือง..ก็ไม่อยากไปโทษใครเขา รับกรรมกันไปตามเรื่องตามราว แล้งจัด-ฝนหนัก วนๆกันไป เฮ้อ..บ่นค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

ผ่านฝน-ผ่านแล้งมาได้ก็สร้างป่าปลูกต้นไม้ต้นหญ้ากันต่อไป ตามแต่ใจ เราชอบป่ารกๆเลียนแบบธรรมชาติก็ปลูกป่าแบบรกๆเข้าไว้
    สไตล์เกียจคร้าน ปลูกๆปล่อยๆตามใจต้นไม้ ตามใจป่าเค้าบ้าง แบบสวนป่าประชาธิปไตย อิสระ เสรี ถวีมีชัย ไชโย..คริๆ..ฮิ้ว..

เมื่อเช้าเเลาะลงชายห้วยรื้อๆกอสวะ ว่าจะกู้เจ้าชิงชันขึ้นซ่ะหน่อย..ไม่ไหวค่ะ หนักเกิ๊นนนน..
   เอ..หรือปล่อยให้โตแบบนอนๆริมห้วย เลียนแบบในป่าใหญ่ ที่มักจะมีไม้ล้มอยู่แถวริมน้ำดี บ่งบอกเรื่องราวบางอย่างไรงี้..เฮ้อ..เวงจิงๆ ยิงฟันยิ้ม

สีน้ำในห้วยเมื่อเช้ายังขุ่นเป็นน้ำป่าอยู่เลยค่ะ..ถ้าฝนมารอบสองแบบที่เค้าคาดการณ์กัน ก็... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

บ่นวนๆเลยจ้าาา.. ยิ้มกว้างๆ

สุ ป่าริมห้วย จุมพิต

deemeechai
*

« ตอบ #2150 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 03:12:23 PM »

สวัสดีครับ
จอมนางบางสะพานขาว
สบายดีไหมครับ ฮืม
ข้าน้อยวิหคถลาลม ได้แต่ถเลไปถลามา
ในมิติมายาพิศวงและหุบเขาเฌองดอย ละครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีค่ะ คุณดี... ยิ้มเท่ห์

วุ่นๆหลายเรื่องเลยค่ะช่วงนี้ คุณดีสบายดีน่ะ...ขอบคุณจ้าที่แวะมาทักทายกันเน้อ... ยิ้มเท่ห์

ผมสบายดีครับ  รูดซิบปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2017, 12:36:27 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2151 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 11:00:12 AM »

ลิขิตฟ้า..ชะตาคน..

ป่าริมห้วยช่วงนี้ยุ่งเหยิงจู้จี้ ยังไงชอบก๊ล ลังเล

สองวันก่อนได้รับหนังสือจากโยธาฯและผังเมืองจังหวัด เรื่องจัดที่ดินรูปวางผังไรต่อไร จะตัดถนนเข้าเมืองแนวใหม่ทำนองนี้ล่ะ

อ่านคร่าวๆเสร็จแล้วก็เข้าไปปลูกยางนาในสวนป่าริมห้วย แป๊บเดียวมาเลย ไรฟ่ะ! ได้รับบหนังสือไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ..
        เจ้าหน้าที่จากกองโยธาฯกะนายก อบต.ลงพื้นที่ป่าริมห้วยมาชี้แนว ถนนที่จะขอตัดผ่านเลย  ..

ถนนกว้าง16เมตร คุณพระคุณเจ้า!!zzz!! ผ่ากลางสวนป่าริมห้วย เวงแล้วซิ งานใหญ่อ่ะ
       งานนี้ขอความร่วมมือไม่มีค่าชดเชยค่ะ ฮาฮิ้ว..ฮิ้ว..เพื่อความเจริญฃองบ้านเมืองเจ้าค่ะ...
       คุณเจ้าหน้าที่ท่านว่า..ตัดถนนสี่เลนผ่านแถมประปาไฟฟ้าครบ จัดผังที่ดินกันใหม่ให้สวย ซวย เอ้ยสวยๆค่ะ..

พื้นที่ป่าริมห้วยก็ในกรอบสีเขียวประมาณนั้น เส้นสีส้มก็ถนนกว้าง16เมตร ทะลุไปชนถนนนหน้าบ้านสุ
        ถ้าประชาชนที่ได้รับผลกระทบตกลงกันได้ก็จบ จัดรูปที่ดินกันใหม่ ถ้าติดขัดก็ออกกฎหมายล็อกแนวเขตถนนไว้ ห้ามก่อสร้าง ท่านว่างั้น..
        อืม..ล็อกแนวเขตก็เข้าทางกี๋ภูธรซิจ๊ะ เราไม่สร้างอะไรอยู่แล้วอ่ะ ปลูกพยูงล้วนๆทั้งแนวเขตถนนเลย ไม้หวงห้ามกับเขตหวงห้าม เข้ากั๊น เข้ากัน ฮา!

เจ้าหน้าที่ท่านก็คุยดีมีเหตุผลค่ะ แต่ไม่ได้ขออนุญาตเค้า เลยขอปิดบังใบหน้าท่านนิดนึง..

ทีนี้ถ้าคนส่วนใหญ่เค้าเห็นดีด้วย สุไม่เอาอยู่คนเดียว เค้าก็ว่าถ่วงความเจริญเค้านะซิ จริงๆถนนใหญ่มาราคาที่ดินวิ่งไม่รู้เท่าไหร่
     แต่ที่ดินรอบๆป่าริมห้วยน่ะเป็นที่ดินจัดสรร แบ่งเป็นล็อคๆ เนื้อที่เล็กๆหมดแล้ว เจ้าไหนโดนถนนผ่านเนี่ยยุ่งตายชัก ต้องจัดรูปที่ดินกันใหม่
     ดีหน่อยที่ถนนเส้นนี้(ดูจากภาพถ่ายทางอากาศ ไม่ยักโดนบ้านคนเลยแฮ่ะ ผ่านที่ดินเปล่าล้วนๆตัดมาจากเพชรเกษมเข้าเมืองหนึ่งกิโลนิดๆช่วงสั้นๆ

ถ้าเค้าตกลงกันได้ ป่าริมห้วยก็แทบจบเกมส์ ถนนใหญ่สี่เลนรถวิ่งผ่านกันทั้งวัน คงต้องย้ายไปปลูกป่าที่อื่น
     มูลค่าความสงบสุขแลกกับความเจริญมูลค่าของที่ดิน คุ้มไม่คุ้ม สุดแต่ใจของแต่ล่ะท่านเถิด
     พรุ่งนี้เค้านัดประชุมนัดแรกว่าจะเข้าไปฟังเสียงส่วนใหญ่ของชาวประชาเค้าหน่อย...

โทร.ไปเล่าให้คุณแม่ที่อยู่ชุมพรตอนนี้ฟัง ท่านหัวเราะ บอก..แม่บอกเธอแล้ว ว่า..ที่แปลงนี้โบราณเรียก"โซ่เหล็กขวางคลอง"
     ให้ปล่อยไว้เฉยๆ..ไม่ต้องไปสร้างอะไร ยังไงๆ..ถนนต้องตัดผ่านเลี่ยงไม่ได้หรอก ถ้าเธอไม่ทำธุรกิจก็ขายให้คนที่เค้าชอบไป.. อ้าวเฮ้ย!! แม่ฉัน เวง!

ก็  แล้วแต่ลิขิตฟ้า ชะตาคนแล้วกันเน้อ..จ้า โกรธ

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2017, 11:14:15 AM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
ubon
*

« ตอบ #2152 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 01:09:52 PM »

ที่ดินราคาพุ่ง  ความเจริญมาหาแล้ว
laihan
*

« ตอบ #2153 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:38:09 AM »

ยิ้มดูจากผังการตัดถนนแล้วเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสเลยเจ้าค่ะน้าสุ ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป..
     ด้วยการประกาศขายส่วนที่ถูกแบ่งไป ทางด้านขวามือแล้วตั้งราคาตามใจชอบไปเลย
     (ถ้าขายได้)นำเงินที่ได้มาดูเล่น อิอิอิ...เหตุผลคือ..ไม่มีเหตุผล..
ยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
deemeechai
*

« ตอบ #2154 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 02:44:57 PM »

ยิ้มดูจากผังการตัดถนนแล้วเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสเลยเจ้าค่ะน้าสุ ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป..
     ด้วยการประกาศขายส่วนที่ถูกแบ่งไป ทางด้านขวามือแล้วตั้งราคาตามใจชอบไปเลย
     (ถ้าขายได้)นำเงินที่ได้มาดูเล่น อิอิอิ...เหตุผลคือ..ไม่มีเหตุผล..
ยิ้ม

-------------------------------------------------------

ทำแบบระบบ ๗-๑๑
มีทั้งซ้ายและขวา ทั้งขึ้นและทั้งล่อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนป่ากลางนา
*

« ตอบ #2155 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 11:44:41 PM »

ที่สวนป่ากลางนา "ไฟมา ป่าหมด" แต่ที่ป่าริมห้วย "ไฟ หรือน้ำ หรือถนนมา ป่าหมด"...ขอให้กำลังใจนะ เมื่อเหลืิอพื้นทีน้อยก็ปลูกป่าน้อย ๆ ก็ได้ อย่าเพิ่งถอดใจหนีไปกรุงเทพนะ
seri
*

« ตอบ #2156 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 10:34:28 PM »

ขอถามคนในพื้นที่หน่อยครับ ตกลงน้ำท่วมบางสะพานหรือทุกสะพานครับ คริ คริ ยังไงก็ขอให้รอดปลอดภัยนะครับ
ubon
*

« ตอบ #2157 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:07:53 AM »

น้องสุน้ำลดแล้ว หายเงียบเลย ลอยตามน้ำไปละมั้ง
Pinho
*

« ตอบ #2158 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:18:50 AM »

มีแบบนี้ด้วยเหรอครับ พี่สุ บ้านผมมา สอบเขต 6-7ปีนะครับกว่าจะทำมอเตอเวย์ตอนนี้ยังไม่ทำ  ตัดหน้าบ้านผมเลย แต่ไม่โดนไร่ผม
หน้าบ้านโดนหมดทำถนน 6เลนถ้าจำไม่ผิด    แต่มีค่าเวนคืนครับ แต่จะเวนคือสิ่งก่อสร้างกับต้นไม้ใหญ่แบบยืนต้นครับ  ให้เฉพาะ ต้นที่ปลูกในวันที่มาสอบเขตเมื่อ6ปีที่แ้ลวถ้าสร้างหลังอด แถมราคาประเมินที่ดินแถวบ้าน เพิ่มขึ้นเท่าตัวเลยครับ
ของพี่มองไม่ยุติธรรมเลย มาไวเกินไปไหม แต่ผลพลอยได้ราคาที่อาจจะสูงขึ้นนะครับเพราะ มีถนน สู้ๆครับ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
*

« ตอบ #2159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 01:23:27 AM »

ขอบคุุณทุกท่าน เพื่อนพ้อง น้อง-พี่ ค่ะ

เดื๋ยวจะกลับมาตอบเน้อ.. ช่วงนี้หลายเรื่องเลยค่ะ  ขอโทษที่จะตอบช้านิดนึง..

ป่าริมห้วย..ก็คงโดนถนนตัดผ่านอ่ะค่ะ แต่แนวป่าที่สุปลูกไว้คงจะรอดพ้น เจ้าหน้าที่ผ้งเมืองกะโยธาค่อนข้างคุยง่ายเข้าใจกันดี  จุมพิต

ตอนนี้เริ่มวางแนวถนนแล้วค่ะ  เด๊๋ยวพรู่งนี้นัดเจอเจ้าหน้าที่ลงพื้นจริงอีกที หลังจากเจอกันมาสามรอบล่ะ

หลังน้ำหลาก ก็เจอถนนตัดผ่าน...ไปไม่เป็นเยยย

ขอบคุณทุกความห่วงใยค่ะ

สุ  ป่าริมห้วย จุมพิต จุมพิต จุมพิต
หน้า: 1 ... 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 [135] 136 137 138 139   ขึ้นบน
  พิมพ์